ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่ๆเวลาที่สตาร์ทรถกันครับบ  (อ่าน 9331 ครั้ง)

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
ถามพี่ๆเวลาที่สตาร์ทรถกันครับบ
« เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 22:07:20 »
คือ เวลาที่สตาร์ทรถกันอะครับ เวลาบิดกุญแจ พี่ๆๆบิดค้างไว้จนรถมันติดเสร็จเรียบร้อยแล้วค่อยปล่อย

หรือว่าบิดแล้วปล่อยเลยแล้วไห้มันติดขึ้นมาเองครับบ

ส่วนตัวผมใช่วีออสผมบิดปุ๊บแล้วก็ปล่อยเลยไม่บิดค้างไว้มันก็ติดขึ้นมาเองเลยนะครับ แจ๊สผมก็บิดแบบนี้มันก็ติดได้อยู่

เพราะเคยบิดค้างไว้แล้วพอมันติดอะ มันมีเสียง (เขาเรียกว่าเสียงอะไรไม่รู้)เสียงมอเตอร์สตาร์หรอครับ จะเป็นเสียงแบบ

แหกๆๆ อะ แขรกๆๆ(ผมบอกไม่ถูก)โดยเฉพาะแจ๊ส พี่ๆๆลองบิดแล้วค้างไว้นะครับมันจะดัง วีออสก็ดังแต่จะเสียงเพราะกว่าแจ๊ส

ผมก็เลยบิดปุ๊บปล่อยปั๊บ มันก็เลยมีแต่เสียงเครื่องตอนติดครับ ไม่มีเสียงมอเตอร์มันแต่อย่างได้

แล้วสรุปมันคือเสียงอะไรหรอครับ ทำไมซีวิค หรือ แอคคอร์ด มันไม่ดังถึงจะบิดกุญแจค้างไว้เวลารถสตาร์ทติดแล้ว

ปล.ไม่เข้าใจคำถามผมตรงไหนถามเลยนะครับผมพิมไปพิมมาผมยังงงเลย 555

Re: ถามพี่ๆเวลาที่สตาร์ทรถกันครับบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 22:18:49 »
ไปนอนแล้วนะครับ กว่าจะได้มาอ่านก็คงวันเสาร์ เพราะ พรุ่งนี้ผมต้องไปวัดถึงวันเสาร์เลยงะ หรือไม่เดี๋ยวดึกๆๆมานะครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
Re: ถามพี่ๆเวลาที่สตาร์ทรถกันครับบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 22:36:15 »
ปกติผมบิดจนมันดังชึ่งแล้วปล่อยนะครับ
ถ้ามันติดแล้วยังบิดต่อไปดังแอ๊ดๆ (แหกๆ แขรกๆ) นี่มอเตอร์สตาร์ทคงไปไวมั้ง
เมื่อก่อนคุณป๋าผมเคยดุเรื่องนี้นี่ล่ะ แต่รอคนมายืนยันอีกทีดีกว่า ^^
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 22:47:34 »
ปกติผมบิดจนมันดังชึ่งแล้วปล่อยนะครับ
ถ้ามันติดแล้วยังบิดต่อไปดังแอ๊ดๆ (แหกๆ แขรกๆ) นี่มอเตอร์สตาร์ทคงไปไวมั้ง
เมื่อก่อนคุณป๋าผมเคยดุเรื่องนี้นี่ล่ะ แต่รอคนมายืนยันอีกทีดีกว่า ^^

ผมบิดแล้วปล่อยเลยอะ ไม่รอให้ดังชึ่ง มันก็ติดเองเลยนะ แล้วมันจะมีผลเสียอะไรมั้ยครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 22:55:25 »
บิดแค่พอติดครับ เท่านั้นพอ

เสียงอะไรเวลาบิดตอนเครื่องติดแล้วผมเองก็ไม่ทราบ
แต่มานั่งเทียนคิดเอาเอง ปกติเราติดเครื่อง เราจะเอาได หมุนเครื่อง   ทำให้เครื่องหมุนเองได้   ซึ่งถ้ากลับกันคือ เครื่องหมุนอยู่ แล้วเราไปหมุนไดด้วยผมว่าน่าจะเป็นเสียงไดถูกเครื่องหมุนนะครับ
เอาเป็นว่าอย่าเล่นบ่อยครับ เดี๋ยวจะมีอะไรเสีย :D

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 22:57:17 »
ติดแล้วปล่อยเลยครับ ค้างไว้นานตัวสตาร์ทพังคับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 23:57:19 »
แล้วแต่คันครับ

พวกรุ่นที่บิดแล้วปล่อยได้เลย มอเตอร์มันจะทำงานต่อของมันเอง มักจะเป็นรุ่นใหม่ๆ นี่ล่ะครับ

เก่ากว่านั้นถ้าปล่อยเลย จะไม่ติด ต้องรอจนเครื่องติดแล้วปล่อยครับ
JC TU #54

ออฟไลน์ Lookkaew

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 00:48:01 »
วิออสบิดแล้วปล่อย ติดเลยครับ มีตัวช่วยสตาร์ท
Suzuki Swift
Mitsubishi Lancer/Triton
ต้องบิดแช่ครับ แต่ Lancer แช่แว้บเดียว ส่วนสวิฟท์กับไทรตัน ปล่อยคันบิด/กุญแจก่อนรถจะติด มันก็ไม่ติดเครื่องให้ต่อครับ

แล้วแต่รถนะครับ กรณีนี้

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 02:09:10 »

ผมบิดแล้วปล่อยเลยอะ ไม่รอให้ดังชึ่ง มันก็ติดเองเลยนะ แล้วมันจะมีผลเสียอะไรมั้ยครับ

ผมว่าไม่น่ามีอะไรเสียหรอกครับ ^^

เมื่อก่อนผมก็บิดแป็บเดียวแล้วปล่อยนะครับ
แต่เหมือนจะเร็วกว่าคนทั่วไป บางครั้งเลยติดบ้าง ไม่ติดบ้าง
เลยอาศัยจังหวะให้มันดังชึ่งแล้วปล่อยทันทีครับ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 03:24:20 »
แล้วแต่คันครับ

พวกรุ่นที่บิดแล้วปล่อยได้เลย มอเตอร์มันจะทำงานต่อของมันเอง มักจะเป็นรุ่นใหม่ๆ นี่ล่ะครับ

เก่ากว่านั้นถ้าปล่อยเลย จะไม่ติด ต้องรอจนเครื่องติดแล้วปล่อยครับ

ตามที่คุณ OHM บอกไว้ครับ ถูกต้องทุกประการ
รถส่วนใหญ่ต้องบิดกุญแจไปตำแหน่ง Start ซึ่งคือจ่ายไฟเข้าไปหมุนมอเตอร์สตาร์ทให้ทำงาน
ถ้าเราปล่อยมือก่อนเครื่องติด ก็ไม่มีไฟเข้าไปที่มอเตอร์สตาร์ท มันก็หยุดหมุน และเครื่องก็ไม่ติด
ดังนั้น ต้องบิดแช่ไว้จนกระทั่งเครื่องยนต์ติดขึ้นมาจึงปล่อยมือ ให้กุญแจกลับมาอยู่ในตำแหน่ง On

แต่ถ้ารถรุ่นใหม่ใหม่ หรือเบนซ์ บีเอ็ม สัก 10 ปีที่ผ่านมา มีระบบจัดการสตาร์ทให้จนเสร็จ
ดังนั้น แค่บิดกุญแจไปตำแหน่ง Start แล้วปล่อยมือเลย มันก็จะทำงานต่อจนเครื่องติดเองครับ

ส่วนหากเครื่องติดแล้ว อย่าไปบิดเล่น เพราะมันจะพากันพังพินาศได้
มอเตอร์สตาร์ทปกติแล้วไม่ได้เชื่อมติดกับเครื่องยนต์ตลอดนะครับ
เวลาสตาร์ท มันจะยิงกระสวยเข้าไปแล้วจัดการหมุนเครื่องยนต์จนติด
พอเราปล่อยมือ เจ้ากระสวยนั้นมันจะเด้งกลับมาเก็บในมอเตอร์สตาร์ทเอง

เพราะฉะนั้น ถ้าใครไปบิดเล่น ก็เท่ากับสั่งให้มันยิงกระสวยเข้าไป ซึ่งเป็นเฟือง
ไปเจอเฟืองที่มันหมุนอยู่ ขณะเครื่องยนต์ติดแล้ว เฟืองหยุดเจอเฟืองหมุน คิดดูเอาแล้วกันว่าจะเป็นอย่างไร
หรือเกิดใครซวยได้จังหวะ ดันยิงเข้าได้พอดี คราวนี้ล่ะกระสวยค้างอยู่ข้างในเครื่อง ถอยออกมาไม่ได้
ถูกบังคับให้หมุนไปตามความเร็วรอบเครื่องยนต์ มันก็หมุนมอเตอร์สตาร์ทให้เร็วไปตามรอบเครื่องยนต์ด้วย
แล้วมอเตอร์ที่อะไรมาจับปั่นเล่นเร็วจี๋ มันจะเป็นอย่างไร คนเล่นทามิย่าน่าจะทราบกันดีครับ

แต่ขอบ่นหน่อยเถอะ บิดกุญแจนี่จับอาการกันไม่ได้เลยเหรอครับ ว่าเครื่องยนต์ติดขึ้นมาหรือยัง
ขับรถชอบรถ ต้องช่างสังเกตุหน่อยนะครับ เรื่องแบบนี้ไม่ใช่เรื่องยากเลย

ออฟไลน์ N'droid

• แฟนพันธุ์แท้ android
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 08:10:07 »
ผมบิดจนมีเสียงเครื่องดังเเล้วก็ปล่อยเลยครับ
รีวิวแรกในชีวิตครับ /////รีวิว Toyota hilux vigo smart cab ///// รีวิวตามภาษาเด็กอายุ 14
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16817.0.html

//// รีวิว isuzu grand adventure "รอเวลานี้มานาน”
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17338.0.html

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 08:25:46 »
ผมก็นึกว่ามอเตอร์สตาร์ทของรถยนต์จะค่อกับข้อเหวี่ยงแบบของฟีโน่ซะอีก
คือเฟืองมันจะยอมหมุนแค่ด้านเดียวอะ ถ้าอีกด้านนึงมันจะฟรี แบบสเตอร์หลังจักรยานอะครับ
07 mazda 3

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 09:14:23 »
ลองดูวีดิโอนี้ดูนะครับ

ยอมรับผิดว่าอธิบายไปคลาดเคลื่อนพอสมควร จากความเข้าใจผิดแล้วไม่รู้จักศึกษาเพิ่มเติม
กระสวยที่ว่า จริงจริงแล้วมันคือเกียร์ของ มอเตอร์สตาร์ท ครับ ซึ่งจะต่อกับฟลายวีลของเครื่องยนต์
พูดง่ายง่ายก็เหมือนกับเราเข้าเกียร์เดินหน้าหรือถอยหลัง แล้วเครื่องยนต์ส่งกำลังลงไปที่ล้อแหละ
แต่มันทำงานกลับกันคือ มอเตอร์สตาร์ทเข้าเกียร์ เพื่อให้ตัวมันเองส่งกำลังไปหมุนเครื่องยนต์ให้ติดได้

แต่ถึงยังไงก็ตาม ถ้าเครื่องยนต์หมุนอยู่ แล้วเราไปบิดกุญแจเล่นให้มอเตอร์สตาร์ททำงาน
มันก็เหมือนการเข้าเกียร์ โดยไม่ได้เหยียบคลัทช์ ดังนั้น ผลเป็นอย่างไรก็ไม่ต่างจากที่ผมอธิบายไปก่อนหน้านะครับ
และความซวยที่ว่า ก็ยังสามารถเกิดขึ้นได้เหมือนกัน ถ้าซวยมันเข้าล็อคพอดี มันก็จะพาเฟืองของมอเตอร์สตาร์ทหมุนไปตลอด
ถึงแม้คลัทช์ในตัวมอเตอร์สตาร์ทจะปล่อยให้หมุนฟรีแล้วก็เถอะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 13:32:28 »
แล้วแต่รุ่นครับว่าต้องบิดแช่หรือไม่
ปีก่อนป้าที่ขับ GX สาธิตว่าบิดแล้วมันสตาร์ตต่อให้เอง
พอได้กลับไทย อ้าว โตโยต้ารุ่นที่เหลือก็ทำได้นี่นา

nattanon_661

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 20:19:57 »
ไม่ลองหันมากดปุ่มดูมั่งหล่ะครับ เอ๊กๆๆ (ฮา)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 22:05:01 »
ขึ้นอยู่กับรถที่คุณใช้ครับ แต่ละรุ่น จังหวะการทำงาน ความใหม่-เก่า ไม่เท่ากัน

บิดจนเข็มวัดรอบดีดขึ้นก็ปล่อย พอ ครับ บางที บิดแล้วปล่อยเร็วไป มันก็ไม่ติด (รถรุ่นใหม่ๆ อาจมีระบบจ่ายไฟต่อจนเครื่องยนต์ทำงาน)

หรือ แช่ไว้นานๆ(แต่รถรุ่นใหม่ๆเช่นกัน ก็อาจมีระบบตัดการทำงานอัตโนมัติเมื่อเครื่องยนต์ทำงานแล้ว) เฟืองมอเตอร์สตาร์ทก็จะสึก/เสื่อม/เสีย เร็วขึ้น

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 22:15:37 »
แอคคอร์ด G8 ผมยังบิดแช่อยู่ครับ