ผู้เขียน หัวข้อ: รถcity zxจมน้ำทั้งคันถ้าซ่อมจะคุ้มไหมและจะทำยังใงให้รถhonda waveลุยน้ำสูงได้ครับ  (อ่าน 5532 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
ผมมีคำถาม2ข้อครับ
1.รถcity zxจมน้ำทั้งคันถ้าซ่อมจะคุ้มไหม และต้องซ่อมอะไรบ้าง รวมถึงราคาค่าซ่อมประมาณเท่าไรครับ หรือว่าควรขายไปแทนแต่ถ้าขายจะขายยังใง ขายซากหรือว่าควรซ่อมก่อนแล้วค่อยขายครับ ถ้าซ่อมก่อนแล้วค่อยขายมันจะคุ้มไหมครับ
2.ผมมีรถมอเตอร์ไซค์honda waveอยู่1คัน  มันเคยจมน้ำพร้อมกับhonda city zxไปแล้วแต่ซ่อมได้ แค่เปลี่ยนหัวเทียน กรองอากาศกับน้ำมันเครื่อง ผมอยากจะทราบว่พอจะทำยังใงให้รถhonda waveลุยน้ำสูงๆได้ครับ ต้องทำตรงใหนบ้างเช่นท่อไอเสียต้องเปลี่ยนให้สูงๆหรือต้องทำอะไรเพิ่มอีกบ้างครับ

ออฟไลน์ poonshop

ปี38 ไมตี้xโหลดเตี้ยสุดๆของผม..จมมิดคัน..โคลนทั้งนั้น...
เอามาล้างถ่ายน้ำมันเครื่องเปลี่ยนโน่น นี่ นั่น......โดนไป 2 หมื่นกว่า..
ใช้มาเรื่อยจนถึงปี50 ครับ..ไม่เคยซ่อมใหญ่อะไรเลย..ไม่เป็น สนิมอะไรด้วย...
ขายต่อไปได้ 150000 กับรถที่ซื้อใช้มาเกือบ20ปี

ซ่อมก็ใช้ต่อได้ครับ...

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ดูสภาพมันก่อนครับ

ผมว่าน่าจะซ่อมแล้วใช้ต่อครับ
ถ้ากล่อง ECU + ระบบไฟฟ้าทั้งคัน ไม่มีปัญหา ก็ยังคงใช้ต่อได้

ของแบบนี้ ลองประเมินราคาคร่าวๆก่อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
ผมว่ามิดคันแบบนี้ ECU ไม่เหลือแน่ๆครับ ไหนจะระบบไฟอีก

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คุณ Poonshop ครับ

ไมตี้เอ็กซ์ ยังมีระบบไฟฟ้า ไม่มากเท่ากับ ซิตี้ รุ่นนั้น
อีรกอย่าง รถกระบะถูกออกแบบให้มีความทนถึกกว่ารถเก๋ง นำมาเปรียบเทียบกันไม่ได้หรอกครับ

กรณีนี้ ห่วงเรืองระบบไฟฟ้ากับ อีซียู ก่อนอื่น ติดต่อกับประกันภัยก่อน ถ้ารถเป็นประกันชั้นหนึ่ง ไม่ต้องห่วงครับ เคลมได้แน่
จากนั้น ค่อยให้ประกันทำเรื่อง ส่งให้ช่างเอาเข้าอู่ก่อนครับ จัดการไล่ทุกอย่าง จอดตากแดดไว้เลย
เป่าลมไล่น้ำไล่ความชื้นออกให้หมด

ออฟไลน์ toonze

ตามพี่หมีจี้มบอกเลย ไมตี้x ที่บ้านผมพ่อใช้ จะ30ปีละ ยังสบายดีครับ ทนมากเพราะไม่มีระบบไฟฟ้ามากมาย

ออฟไลน์ FyGI

รถรุ่นใหม่ๆ จมน้ำทีเหนื่อยครับ

ระบบอิเลกทรอนิกส์ มันเยอะ

หลังจากน้ำลดแล้ว ลองให้ทางศูนย์

ประเมินราคาค่าซ่อม พร้อมระยะเวลาดูครับ

และลองถามราคาขายซากเผื่อไว้ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ทำตาม Clip Why? ตอนล่าสุดของ The Coup Channel เรานี่ล่ะครับ

อย่าสตาร์ทเครื่อง ตอนนี้ให้ช่างมาจัดการไล่ตรวจเช็ค ไล่ความชื้น และทำความสะอาด
พวกขั้วไฟฟ้าต่างต่างเสียก่อน แล้วค่อยประกอบกลับครับ

ออฟไลน์ kengointer

• Full Member
    • GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
wave100 ลองหาวิธีัอุดรูตามช่องว่างตรงเครื่องยนต์ดูครับ อย่าให้มีรู  ;D

ออฟไลน์ csamabat

อู่ที่ผมทำรถอยู่ เขาทำแต่นิสสัน เขาบอก รถจมน้ำทำให้จบนี่ยากจริงๆ  ใช้งานไปมันก้จะลามมาเรื่อยๆๆหลายอย่าง ปวดหัวแทนคนที่รถจมน้ำจริงๆเลยครัย
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt