ผู้เขียน หัวข้อ: // สถานการณ์น้ำประจำวัน จากพี่ชายคนเดิม สรุปวันที่ 26 และคาดการณ์วันนี้ 27 ต.ค./  (อ่าน 16910 ครั้ง)

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล คน ตจว. ก็ขอเป็นกำลังใจให้คน กทม. ผ่านพ้นวิกฤตนี้ไปได้ด้วยดีครับ
 ;D ;D ;D ;D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K

ออฟไลน์ gorilla

ขอบคุณคุณจิมมี่มากครับที่นำข้อมูลข่าวสารอีกด้านหนึ่งที่ไม่เคยได้รับทราบจากสื่อปัจจุบันมานำเสนอ

ขอบคุณข้อมูลแน่นๆที่หาที่ไหนไม่ได้ ถึงแม้จะค่อนข้างสวนกระแสพอสมควร  เนื่องจากมีแต่กระแสข่าวว่าน้ำจะท่วม กทม

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ยินดีครับ
ปกติผมกับ The Coup team ของเรา ปกติก็คิดและทำอะไรไม่ค่อยเหมือนชาวบ้านเขาอยู่แล้วครับ

ที่มั่นใจในแหล่งข้อมูลนี้ ไม่ใช่เพราะการทำนายว่าบ้านผมจะไม่จม
เพราะนั่นไม่ใช่คำตอบ ท่วมหรือไม่ ไม่สำคัญ
สำคัญก็คือ ถ้าจะต้องมีแหล่งข้อมูล ทำอะไร ต้องมั่นใจว่า นั่นคือสิ่งที่ดีที่สุด ตรงที่สุด และจริงที่สุดเท่านั้น
มิเช่นนั้น ก็อย่าทำเลยดีกว่า

ออฟไลน์ 370Z

• Full Member
คุณJimmy  บทความแน่นเหมือนเดิม น้ำท่าจีนที่มหาชัย ระดับก็ยังเหมือนเดิม ช่วงน้ำลง น้ำก็ลงได้ปรกติ ประกอบกับ ริมแม่น้ำท่าจีนมีเขื่อนอยู่ ก็ึคิดว่ามหาชัย ท่าฉลอม คงจะไม่ค่อยกระทบเท่าไหร่ คงจะท่วมตามเวลาน้ำขึ้น
ยังไงก็จะติดตามต่อครับ  แต่เจ้าZผม ยังลังเลว่าจะเอาไปฝากบ้านญาติที่เพชรบุรีดีไหม

ออฟไลน์ SUN-PS

อ่านความเห็นของคุณต้นแล้ว
ถ้าเป็นจริงตามที่คาด ก็จะแฮ็ปปี้สุดๆ
เอาแค่อ่านจบตรงนี้ ก็ลดความเครียดไปแยะแล้วล่ะครับ

ขอบคุณที่แบ่งปันครับ

ออฟไลน์ templeboy

บอกตามตรงครับว่าตอนนี้ไม่รู้จะเชื่อใครแล้วครับ เพราะว่าแต่ละแหล่งก็คาดการณ์แตกต่างกันมากเหลือเกิน

บ้างก็บอกว่าจะท่วมทั่วพื้นที่ กทม ทั้งหมด ภายในเร็วๆนี้ ความรุนแรงแตกต่างกันไปแล้วแต่ความสูงต่ำของพื้นที่ แต่โดนทั้งหมดแน่นอน....บ้างก็ว่าไม่ท่วม กทม ชั้นใน ส่วนรอบนอกก็อาจจะโดนบ้างนิดหน่อย แต่ไม่มีอะไรรุนแรง ไม่ต้องกังวล!!

ออกมาแบบนี้ผมทำตัวไม่ถูกเลย...สับสนครับ  :'(
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ T1k

• T1K
ใช่ครับ วัดศรีบุญเรืองครับ

ศรีเอี่ยมมันแถวบ้านผม..

ขอแก้ไขก่อนครับ ขอบคุณมากครับ

อ้อ คุณ โจ ครับ  ผมเลิกฟังเจ๊ปูไปนานแล้วครับ

แต่ข้อดีคือ การแถลงของ ศปภ บอกว่า กทม น้ำจะท่วม
ทำให้ผมยิ่งเชื่อว่า น้ำจะไม่ทว่ม

เพราะ ศปภ ประกาศอะไรออกมา มันมักตรงกันข้ามกับที่เขาประกาศตลอดไง ฮ่าๆๆๆๆๆ
Like x100,000,000

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!

อ้อ คุณ โจ ครับ  ผมเลิกฟังเจ๊ปูไปนานแล้วครับ

แต่ข้อดีคือ การแถลงของ ศปภ บอกว่า กทม น้ำจะท่วม
ทำให้ผมยิ่งเชื่อว่า น้ำจะไม่ทว่ม

เพราะ ศปภ ประกาศอะไรออกมา มันมักตรงกันข้ามกับที่เขาประกาศตลอดไง ฮ่าๆๆๆๆๆ

กลัวจะเป็นว่า ศปภบอกไม่ท่วม ดันท่วม ศปภ บอกท่วม เลยจมมิดเลยน่ะสิครับ  :'(

ก็ภาวนาว่าขอให้สมพรปากนะครับ 555
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
"ถ้าขับรถ บนถนนบรมราชฯ นะครับ จากพุทธมณฑล สาย 2 3 4 5 ไม่มีอะไร...สาย 7 อันตรายครับ...

"พาคุณแม่ออกจากบริเวณสาย 7 เถอะครับ แถวๆ วัดไทยาวาส คือพื้นที่ อันตรายสุดครับ...น้ำมาเร็วกว่าที่คิดครับ...
ออกมานะครับ อย่าอยู่ครับ เว้นแต่มีบ้านสองชั้น..ทุกอย่างกำลังจะเปลี่ยนไปครับ"

"ตั้งแต่วัดสำโรง งิ้วราย วัดไทยาวาส วัดทรงคนอง....สวนสามพราน เอาปากกาขีดเป็นเส้นตรงๆ ในแผนที่เลยครับ...
เป็นทางผ่านน้ำ ที่อันตรายมากครับ"

"นครปฐม จะโดนหมด แม้จะไม่ทุกอำเภอครับ ....ย้ำนะครับ ไปให้ห่างที่สุด จากแม่น้ำนครชัยศรี...มันจะแรง มันจะท่วมนาน
มันคือทางผ่านน้ำใหม่ ที่ไม่เคยมีบันทึกในประวัติศาสตร์ชาติไทยมาก่อน...คลองดั้งเดิมคดเคี้ยว..ขนาด พันท้ายนรสิงห์
ยังเอาชีวิตไม่รอดเลย...นั่นขนาดแค่เรือพายพระที่นั่ง

ชั่วโมงนี้แล้ว...เอาสายน้ำนครชัยศรีเป็นหลักครับ..ห่างเท่าไหร่ก็ยิ่งปลอดภัยครับ"
::)

แหม่สองวันแล้วที่ผมสังเกตุมากพึ่งมีวันนี้ที่คิดตรงกันครับ
แม่น้ำนครชัยศรีกับแม่น้ำท่าจีนคือแม่น้ำสายเดียวกันน่ะครับเดี๋ยวบางคนจะงง
แต่ตั้งแต่พุทธมณฑลสาย4ด้านต่อกับสาย5 ไปจนถึงสาย7 ผมว่าน่ะจัเป็นจุดที่น้ำจะมาเร็วที่สุดน่ะครับเพราะ
เป็นทางผ่านน้ำลงไปท่าจีนกันทั้งหมดและพื้นที่ก็เป็นลักษณะนั้นโดยธรรมชาติของมัน
อ่อข่าวสำหรับคลองภาษีเจริญ(บ้านยายผมเอง) ไม่ต้องห่วงน่ะครับท้วมแน่นอนครับแต่ในเขตกทมอาจจะโช้คดีหน่อยที่ระดับน้ำ
น่าจะอยู่ประมาณปี2538ครับ แต่นอกเขตกทมจะมีเพิ่มได้อีก30ซม.เป็นอย่างน้อย
เหตุเพราะคลองภาษีเจริญด้านกระทุ่มแบบมีเครื่องสูบน้ำกว่าครึ่งใช้งานไม่ได้และใช้ไม่ได้จนถึงขณะนี้ครับ
 >:(ไม่รู้ใครต้องรับผิดชอบในเรื่องหนี้หว่าระหว่างกทม สมุทรสาคร กลมชลฯ :'(

ออฟไลน์ jobbabys

พี่จิมมี่ ทำปุ้มกด Like ได้แว้ว อยากกดมากเลย โดยมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ JBP Underground

• Jr. Member
  • **
  • Some say...
แล้วตัวเมืองนครปฐมจะท่วมไหมครับ

อยู่แถวไหนครับ
ถ้าห่างจากแม่น้ำท่าจีน (ติดชื่อนี้มากกว่า แม้จะเป็นคนนครปฐมก็เถอะ) มากเท่าไหร่
ก็น่าจะปลอดภัยมากขึ้นเท่านั้น

สิ่งที่ผมกังวลต่อเนื่องคือ
ถ้าน้ำมาแรง น้ำจะเซาะคอสะพานข้ามแม่น้ำท่าจีนทั้ง 2 จุด (พุทธมณฑล, สามพราน)
จนเขาต้องปิดสะพานเพื่อความปลอดภัยนี่แหละ
ซึ่งถ้าปิดล่ะก็แม่คุณเอ๊ยยย สนุกสนานบานตะไท

ส่วนบ้านเกิดผม (อีกประมาณ 1 กม. ถึงองค์พระฯ) น่าจะรอด เพราะอยู่ห่างแม่น้ำเยอะ
แต่ก็อยากให้ทางการมาขุดลอกคลอง กำจัดผักตบฯ ตรงคลองเล็กๆ แถวบ้านเหมือนกัน

ปล. สบายดีนะครับพี่จิม
ไม่ได้คุยกันนานเหลือเกิน

ออฟไลน์ LaTeX

หลายคนดีใจ แต่ผมจุกอกอยู่ริมแม่น้ำท่าจีน ตามรูปเลยครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คุณ LaTeX ครับ

ย้ายเถอะ!!

ออฟไลน์ T1k

• T1K

ออฟไลน์ mini_freak

• ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
ผมอยู่ตรงฝั่งสะพานกรุงเทพเลย ดีนะที่อยู่เป็นคอนโด และเตรียมรับมือล่วงหน้า เพราะเคยโดนหนักๆ ตอนปี 38 ก่อน....

แต่หากเริ่มมีความจำเป็นต้องอพยพไป คงจะหนีไปแถวตะวันออก ไม่ก็อีสาน.....

แต่ที่แสบสุดๆ คือ ระดับน้ำนี่มันขึ้นๆ ลงๆ เอาซะหวาดเสียวเลย
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ coco66

• Newbie
  • *
ไม่ทราบว่า ริมแม่น้ำท่าจีนที่คาดว่าจะท่วม จะเริ่มท่วมวันไหนครับ

บ้านแม่ผมก็ใกล่้ ไม่ถึงกิโลเลย อยู่แถวกิ่งแก้วครับ

ออฟไลน์ padh

• Newbie
  • *
ขอบคุณข้อมูลครับ ติดตามอยู่ตลอด

รับมันทุกด้าน ฟังมันทุกคน ยกมันทุกอย่างในบ้านขึ้นที่สูง รอว่าเมื่อไรมันจะมาจะได้ จบ

ข้อมูลนี้ถ้าท่านใดย้อนไปอ่านจะทราบว่ารอบด้านครับ  :)

ออฟไลน์ Joddy

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ผมอยู่ตรงสุขุมวิท 62 (ที่เค้าว่าพื้นต่ำสุดใน กทม T T) กลัวท่วมมากๆเลย

ออฟไลน์ peeraphat

• Newbie
  • *
บ้านคุณแม่ผมอยู่ตรงตัว A เป็นมหาชัยฝั่งใต้ ใกล้ปากอ่าวไทย ทางออกน้ำ ห่างจากตัวแม่น้ำท่าจีนไม่ถึงสองกิโล จะหนักหรือเปล่าครับ ชักน่ากลัวแล้วสิ

บริเวณนั้นเป็นหมู่บ้านตลอดเส้นทางลงมา มีบ้านญาติที่อยู่บริเวณโกรกกราก ซึ่งจะใกล้แม่น้ำมากๆ แถวนั้นเป็นชุมชนแน่นขนัด ผมคิดว่าคนแถวนั้นคิดกันว่าเราอยู่ใกล้ทางออกน้ำ ไม่น่าจะเป็นอะไรมาก

จะเป็นอย่างนั้นหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ nuttanva

• Jr. Member
  • **
อ้างถึง
ถ้าขับรถ บนถนนบรมราชฯ นะครับ จากพุทธมณฑล สาย 2 3 4 5 ไม่มีอะไร...สาย 7 อันตรายครับ...

สงสัยอะครับ ว่าอย่างวันนี้ ขับรถผ่านจากสาย4เข้าเมือง ช่วงก่อนถึงสาย3 น้ำท่วมสูงมากๆ รถเก๋ง เสียกันเยอะมาก

ดูจากคันข้างๆ สูงเกินคริ่งล้อmazda3 1.6  อีกครับ

น้ำที่ท่วมโซนนี้ คือล้นจากคลองทวีฯ คลองมหาสวัสดิ์ใช่ไหมครับ

แล้วถ้าช่วงpeak ทวีวัฒนา ศาลายา ดอนหวาย จะโดนหนักขนาดไหนครับ
หรือเป็นตามนั้นที่ว่า โซนสาย7จะโดน

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
สายสามบ้านทบอพยพแล้วจิม
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ balliblue

ตอนนี้น้ำท่วมถนนหน้า ม มหิดลศาลายา แต่ใน ม ยังแห้งพอควร คงสูบน้ำออก  มันจะมีโอกาสข้ามมาท่วมฝั่ง พุทธมณฑลสาย 4 ไหมเนี่ย บ้านผมห่างจากแม่น้ำท่าจีนพอควรครับ อยู่ติดถนน สาย 4 ค่อยมาทางเพชรเกษม ห่างองค์พระหลายกิโลอยู่

ตอนนี้ที่บ้านเตรียมย้ายแล้วถ้าน้ำมามาก