ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำใช้รถหลังน้ำท่วมค่ะ  (อ่าน 3907 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chanissara

• Sr. Member
  • ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
รบกวนแนะนำใช้รถหลังน้ำท่วมค่ะ
« เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 22:43:52 »
ขอประทานโทษถ้ากระทู้นี้มีคนโพสต์แล้วนะค่ะ พอดีไม่ได้เข้ามานานหัวข้อนี้อาจจะเคยมีคนลงไว้บ้าง :P

คือตอนนี้สถานการณ์น้ำท่วมที่ข้อมูลคลุมเครือไม่ค่อยให้ความมั่นใจอะไรสักเท่าไหร่ ออฟฟิศอยู่แถวพญาไทเลยจอดรถทิ้งไว้ตั้งแต่อังคารที่แล้วเพราะได้ข่าวการวิเคราะห์ว่าน้ำจะเข้าลาดพร้าวตั้งแต่พฤหัสที่ผ่านมาและวันศุกร์จะเข้ารัชดาแถวที่พักแต่ปัจจุบันก็ยังไม่เป็นตามนั้น รถยังจอดสนิทอยู่ที่ออฟฟิศเพราะยังไงจอดชั้นสูงไว้ถ้าน้ำมายังไงก็ปลอดภัย (ไว้ก่อน) ค่ะ

จะรบกวนสอบถามในกรณีที่สถานการณ์น้ำท่วมหมดไป สมมุติว่าภายใน 1 เดือน หลังจากที่เราจอดรถแบบไม่ได้ใช้ ไม่ได้สตาร์ทเลยเป็นเวลา 1 เดือน ก่อนใช้นอกจากวอร์มเครื่องตามปกติแล้่วต้องทำอะไรเป็นพิเศษมั้ยค่ะ?? หรือวอร์มให้นานกว่าเดิม??? ควรเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเลยมั้ยค่ะ???

ขอบคุณค่ะ.. ขอให้ทุกคนปลอดภัยจากภัยน้ำท่วมและขอเป็นกำลังใจให้ผู้ประสบภัยทุกคนค่ะ.. ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2011, 22:49:02 โดย Chayada »

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
Re: รบกวนแนะนำใช้รถหลังน้ำท่วมค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 23:00:45 »
้ถ้ารถไม่ได้โดนน้ำท่วม ก็ทำตามปกติเลยครับ ไม่ต้องวอร์มนานกว่าเดิม

แต่แนะนำว่าให้หาเพื่อนพร้อมสายพ่วง ขับรถอีกคันไปด้วย
เพราะอาจจะสตาร์ทไม่ติด เนื่องจากแบตหมดไปแล้วน่ะครับ

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
Re: รบกวนแนะนำใช้รถหลังน้ำท่วมค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 00:25:27 »
้ถ้ารถไม่ได้โดนน้ำท่วม ก็ทำตามปกติเลยครับ ไม่ต้องวอร์มนานกว่าเดิม

แต่แนะนำว่าให้หาเพื่อนพร้อมสายพ่วง ขับรถอีกคันไปด้วย
เพราะอาจจะสตาร์ทไม่ติด เนื่องจากแบตหมดไปแล้วน่ะครับ

ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 00:33:36 »
เหมือนกันเลย ผมจอดรถทิ้งไว้ที่ CP Tower 3 อยู่สองคันตั้งแต่อาทิตย์ที่แล้ว ยังดีว่าได้ไปสตาร์ทมาบ้าง แต่ที่แย่คือค่าจอดน่วมเลยครับ

ผมอยู่แถวดุสิต ดู sign แล้ว ทางนี้ไม่น่าจะมีอะไรมาก นอกจากคันกั้นแม่น้ำแตก (แตกไปแล้วสองที คือเขียวไข่กา กับวชิระ) เลยกำลังเล็งๆ จะเอาคันที่เก่ากว่า (Kia Carnival) ลงมา แล้วทิ้ง Vios เอาไว้ครับ

ยังไงถ้ามีโอกาสผมว่า ไปติดเครื่องบ้าง สักอาทิตย์ละครั้งก็ยังดีนะครับ แล้วก็จะได้เช็คความปลอดภัยของรถด้วย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 08:27:30 »
ทำตามปกติครับ เมื่อก่อนบ้านผมก็จอดรถทิ้งไว้เป็นเดือนๆถึงจะเอามาวิ่งทีนึงก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรนะครับ
07 mazda 3

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 12:06:46 »
เหมือนกันเลย ผมจอดรถทิ้งไว้ที่ CP Tower 3 อยู่สองคันตั้งแต่อาทิตย์ที่แล้ว ยังดีว่าได้ไปสตาร์ทมาบ้าง แต่ที่แย่คือค่าจอดน่วมเลยครับ

ผมอยู่แถวดุสิต ดู sign แล้ว ทางนี้ไม่น่าจะมีอะไรมาก นอกจากคันกั้นแม่น้ำแตก (แตกไปแล้วสองที คือเขียวไข่กา กับวชิระ) เลยกำลังเล็งๆ จะเอาคันที่เก่ากว่า (Kia Carnival) ลงมา แล้วทิ้ง Vios เอาไว้ครับ

ยังไงถ้ามีโอกาสผมว่า ไปติดเครื่องบ้าง สักอาทิตย์ละครั้งก็ยังดีนะครับ แล้วก็จะได้เช็คความปลอดภัยของรถด้วย

ทำไมไม่ลองหาอาคารหรือตึกที่เค้าฟรีให้ช่วงน้ำท่วมละค่ะ? บางตึกค่าจอดรายวันแพงมากกกก... -_-"

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 12:14:51 »
ตอนนี้หาที่ฟรีได้คันนึง เป็นคอนโดของลุง แต่อีกสองคันยังไปหาที่อื่นไม่ได้

ตอนนี้ที่จอดฟรีไม่ต้องไปหาแล้ว ถ้ามีมีเส้นจริงๆ เพราะต่อให้เสียตังค์ก็เต็มครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Valkilrey

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 14:11:01 »
ยังไงๆค่าจอดเป็นเดือนก็น่าจะถูกกว่ารถเสียหายจากน้ำท่วมจนต้องซ่อมนะครับ