ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยวิเคราะห์ระหว่าง ANM 3 และ Lancer EX  (อ่าน 11215 ครั้ง)

ออฟไลน์ popeyeclub

• Newbie
  • *
รบกวนช่วยวิเคราะห์ระหว่าง ANM 3 และ Lancer EX
« เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 11:38:50 »
รบกวนสมาชิกที่มีขับรถและผู้รู้เรื่อง ANM 3 หรือ Lancer EX ช่วยวิเคราะห์เปรียบเทียบระหว่างสองคันนี้ให้หน่อยครับว่า คันไหนน่าสนใจ เบื้องต้นผมได้ทดลองขับเจ้าตัว ANM 3 แล้วแต่ในช่วงระยะเวลาสั้น ๆ ด้วยความเกรงใจเซลล์ เลยไม่กล้าทดลองตามแบบฉบับที่ขับจริง สวนตัว EX ยังไม่ได้ทดลองขับแต่อย่างใด แต่ได้อ่านรีวิวของพี่จิมมี่แล้ว ซึ่งตอนนี้ก็รออ่านตัวใหม่ ANM 3 อยู่เช่นกันเพื่อเปรียบเทียบอีกครั้ง ส่วนตัวชอบรูปลักษณ์ภายนอกพอ ๆ กัน ครับ ANM 3 ดูน่ารัก EX ก็ดูดุดัน ตัดสินใจไม่ถูกยังไม่ได้ฟันธงว่าจะเลือกคันไหนดีครับ เลยอยากทราบจุดเด่น จุดด้อยของทั้ง 2 ตัว

ลักษณะการใช้รถของผมคือ ทางโล่ง ๆ ก็เท้าหนักพอสมควรแต่ไม่มากเพราะทางกลับบ้านเป็นทางโล่ง การใช้รถคันนึงก็ประมาณ 10-15 ปี (ประมาณจากคันเก่า) เน้นคุ้มค่า นาน ๆ ทีเปลี่ยนรถครับไม่อินตามกระแสรถใหม่ 5 ปี เปลี่ยนที หากไม่ชนพังยับซ่ะก่อนน่ะครับ อิอิ การใช้งานในเมืองต้องบอกว่า เชียงใหม่รถไม่ค่อยติดครับ ส่วนมากจะวิ่งรอบนอกวงแหวนรอบ 2,3 ในเมืองบ้างเป็นหลัก การเดินทางต่างจังหวัดนาน ๆ ทีไปครั้งแล้วแต่โอกาส ในอนาคตหากสู้ราคาน้ำมันไม่ไหวคงต้องเพิ่งพลังงานทางเลือกอย่าง LPG ครับ

ความชอบส่วนตัวของสองคันนี้น่ะครับ
ANM 3
1. มีซันรูฟครับรู้สึกถึงความสปอร์ตและโรแมนติกเวลาขับรถเที่ยวตอนกลางคืนอากาศเย็น ๆ ซึ่ง EX ไม่มี
2. มีระบบ TSC รู้สึกเหมือนตัวเราปลอดภัยเวลาเข้าโค้ง ซึ่ง EX ไม่มี
3. ภายใน-ภายนอกสวยบาดใจ

Lancer EX
1. เครื่องใหม่สดกว่า ANM 3 เลยคิดว่าน่าจะประหยัดน้ำมันมากกว่าที่ ANM 3 ใช้เครื่องเดิม
2. มีจอติดมาให้ 7" และ GPS ในตัว
3. ภายนอกสวยดุดัน แต่ภายในเรียบง่ายเกินไป

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ^^ หากมีอะไรเพิ่มเติมจะแจ้งอีกทีน่ะครับ

ออฟไลน์ biancocelesti

• Jr. Member
  • **
Re: รบกวนช่วยวิเคราะห์ระหว่าง ANM 3 และ Lancer EX
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 12:06:33 »
All new mazda 3 ไม่เคยลองนะครับ จะบอกได้แค่ตัว EX นะครับ

ผมว่า ถ้ารถไม่ติดและขับรอบนอกทางโล่งๆ EX สนุกเลยชัดเจนครับ

ความเร็วกลางๆ ปลายๆ ค่อนข้างดีครับ ต้นๆจะอืดไปซักหน่อย

กินน้ำมัน อันนี้ตัวรถก็ ชัดเจน เลยครับ กินจุ พอสมควร แต่ถ้าขับเป็น เข้าใจรถ รู้จังหวะ วิ่งยาวๆ ก็ทำให้ประหยัดได้อยู่ครับ

ส่วนเรื่องติดแก็ส ผมว่า EX ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรเท่าไหร่ มีพี่ที่ทำงาน ติดไปวิ่งถึงแสนโลแล้วก็ยังไม่มีปัญหา

พวงมาลัย ช่วงล่าง ผมว่า นี่แหละคือ จุดเด่น ต้องลองขับดู ถ้าโดนใจ ก็จะทำให้ตัดสินใจง่ายขึ้น

แต่ถ้าลองแล้ว เสียงเครื่อง เสียงยาง ดังมากเกินกว่าจะรับไหว ก็อาจจะตัดสินใจง่ายมากเลยหล่ะครับทีนี้

เสียงยาง ต้องเปลี่ยนครับ ถึงจะเงียบขึ้นพอสมควร ต้องลองหันไปคบยางเงียบแทนยางสปอร์ต

ออฟไลน์ dEsiGnz

• **
Re: รบกวนช่วยวิเคราะห์ระหว่าง ANM 3 และ Lancer EX
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 13:05:53 »
อย่าลืมให้ความสำคัญเรื่องอะไหล่ครับ  ถ้าจะใช้ยาวถึง 10-15 ปี ควรจะมองหาแหล่งที่ขายอะไหล่ของทั้ง 2 ยี่ห้อนี้ไว้ด้วยครับ

เนื่องจากไม่ใช่เจ้าตลาดอนาคตคงหายากเหมือนกัน

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 14:00:17 »
มาสด้าละกันครับ ถ้าขับโดยไม่ต้องใช้ครุยส์คอนโทรล

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 14:29:07 »
อย่าลืมให้ความสำคัญเรื่องอะไหล่ครับ  ถ้าจะใช้ยาวถึง 10-15 ปี ควรจะมองหาแหล่งที่ขายอะไหล่ของทั้ง 2 ยี่ห้อนี้ไว้ด้วยครับ

เนื่องจากไม่ใช่เจ้าตลาดอนาคตคงหายากเหมือนกัน

มิตซูอะไหล่บานเลยครับ

ของแต่งของเล่นมีเยอะ

เรื่องอะไหล่ ไม่น่ากลัวครับ

ผมว่า 0 น่ากลัวกว่า

คนที่ใช้มิตซู แทบทุกคนจะทราบครับ ว่า เมื่อไหร่ ไม่ควรเอารถเข้า 0

แต่จะหาอู่นอกที่ไว้ใจได้แทน เพราะราคาค่าซ่อม ห่างกันหลายเท่าตัว

ปล. ผมคนหนึ่งละ ที่เลิกเข้า 0 มิตซูมานานมากแล้ว

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 15:09:18 »
เรื่องอะไหล่  ผมก็ว่ามันแล้วแต่พื้นที่ด้วยครับ บางจังหวัดอาจจะหาได้ง่าย บางจังหวัดอาจจะหาไม่ได้เลยน่ะครับ ต้องสั่งศูนย์อย่างเดียว

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 15:39:44 »
EX จากที่ใช้งานมาคือ

1. กรองแอร์ทำความสะอาดง่าย ถอดเองอย่างสบาย แอร์จีงไม่มีกลิ่นเหม็นอับ ราคากรองแอร์ก็ถูก
2. กรองอากาศถอดใส่ง่าย แต่ต้องระวังด้านล่างนิดนึง อาจใส่ไม่สนิท ใส่บ่อยๆก็ง่ายเช่นกัน ทำความสะอาดง่ายและรวเร็วดี
3. ยางติดรถเกาะถนนดี แต่เสียงดังหน่อย ชอบยางติดรถมากๆ เพราะเสียงอยู่ในระดับรับได้ เทียบกับ Altis วิ่ง 100 นึงเสียงพอกันเลย
4. กระจกมองข้างที่ใหญ่และมุมมองกว้างดีมาก ย้ายไปขับคันอื่นแล้วรู้อึดอัด ระแวง ไม่คล่องตัว
5. พวงมาลัยนิ่งดี ขับทางไกลสบายจริงๆ ไม่ต้องคอยประคอง
6. อะไหล่ที่ต้องเปลี่ยนปกติ หาซื้อได้ตามร้านอะไหล่หน้าบ้าน  ไม่ได้หายากอะไร
ึ7. ตัว MC มีระบบเปิดอัตโนมัติแล้ว จากที่เคยใช้ใน Altis จึงชอบมากที่มีระบบนี้ ขับรถทางไกลสะดวกและปลอดภัยดี
8. เบรคดี
9. ไฟหน้า Bi-xeon ราคาแพง 2 หมื่นอัพ แต่สว่างดีมาก กลางคืนชัดดี แต่ไม่แยงตา
10. ศูนย์ที่เข้าประจำบริการดี อยากให้มีมาตรฐานเหมือนกันทั่วประเทศเสียที
11. ถุงลมทำงานเมื่อเกิดอุบัติเหตุ
12. ตัวถังไม่ยุบตัวเมื่อเกิดอุบัติเหตุ
13. เข็มขัดดึงกลับทำงานได้ดีเมื่อก่อนอุบัติเหตุ
14. รู้สึกปลอดภัยเมื่อเกิดอุบัติเหตุเมื่อใช้มิตซูิชิ (เวอร์ไหมครับ แต่ผมรู้สึกและเจอมาแบบนั้นจริงๆครับ)
ช่วยชีวิตผมมา 2 ครั้งแล้ว เดินสบายไม่เป็นอะไรเลยครับ
15. ระบบช่วยเบรคทำงานได้ดีมาก ใช้เบรคน้อยมาก ทั้งเวลาขับในเมือง หรือทางชัน ต่างจากหลายๆค่ายอย่างเห็นได้ชัด
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ ottojud

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 15:55:34 »
อันนี้คืออัตราสิ้นเปลื้อง ex ที่ระบบคำนวณมาให้คับ  สิบสามโลลิตรนิดๆ ที่ความเร็วเกือบๆร้อย  ผมใช้ไปกลับอาทิตย์ละสามร้อยโล  (ก่อนน้ำท่วมอาทิตย์ละร้อยยี่สิบโลอ้อมโลกเลยครับ)  ไม่รีบ รับได้ก็โอเค  แต่เวลาอารมณ์มันนึกสนุกขึ้นมา  ex ไม่แพ้คัยคับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 16:26:08 »
3 ใหม่ การตอบสนองของพวงมาลัย จะด้อยกว่ารุ่นเดิมนิดนึงนะครับ บอกไว้ก่อน
รีวิวกำลังจะมาในเดือนนี้ครับ

ถ้าอยากได้รถที่ขับสบายๆ เวลาเดินทางไกล ในแนว Cruising ไป Lancer EX ครับ
แต่ต้องเลือกศูนย์ให้ดีๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 17:03:27 »

โดยรวมแล้วอะไหล่ค่ายไหนหาง่าย และ ถูกกว่ากันครับ ก่อนหน้าผมใช้ พี่โต เลยหาอะไหล่ง่ายหน่อย

ออฟไลน์ WS.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 17:04:20 »

1. กรองแอร์ทำความสะอาดง่าย ถอดเองอย่างสบาย แอร์จีงไม่มีกลิ่นเหม็นอับ ราคากรองแอร์ก็ถูก
2. กรองอากาศถอดใส่ง่าย แต่ต้องระวังด้านล่างนิดนึง อาจใส่ไม่สนิท ใส่บ่อยๆก็ง่ายเช่นกัน ทำความสะอาดง่ายและรวเร็วดี
3. ยางติดรถเกาะถนนดี แต่เสียงดังหน่อย ชอบยางติดรถมากๆ เพราะเสียงอยู่ในระดับรับได้ เทียบกับ Altis วิ่ง 100 นึงเสียงพอกันเลย
4. กระจกมองข้างที่ใหญ่และมุมมองกว้างดีมาก ย้ายไปขับคันอื่นแล้วรู้อึดอัด ระแวง ไม่คล่องตัว
5. พวงมาลัยนิ่งดี ขับทางไกลสบายจริงๆ ไม่ต้องคอยประคอง
6. อะไหล่ที่ต้องเปลี่ยนปกติ หาซื้อได้ตามร้านอะไหล่หน้าบ้าน  ไม่ได้หายากอะไร
ึ7. ตัว MC มีระบบเปิดอัตโนมัติแล้ว จากที่เคยใช้ใน Altis จึงชอบมากที่มีระบบนี้ ขับรถทางไกลสะดวกและปลอดภัยดี
8. เบรคดี
9. ไฟหน้า Bi-xeon ราคาแพง 2 หมื่นอัพ แต่สว่างดีมาก กลางคืนชัดดี แต่ไม่แยงตา
10. ศูนย์ที่เข้าประจำบริการดี อยากให้มีมาตรฐานเหมือนกันทั่วประเทศเสียที
11. ถุงลมทำงานเมื่อเกิดอุบัติเหตุ
12. ตัวถังไม่ยุบตัวเมื่อเกิดอุบัติเหตุ
13. เข็มขัดดึงกลับทำงานได้ดีเมื่อก่อนอุบัติเหตุ
14. รู้สึกปลอดภัยเมื่อเกิดอุบัติเหตุเมื่อใช้มิตซูิชิ (เวอร์ไหมครับ แต่ผมรู้สึกและเจอมาแบบนั้นจริงๆครับ)
ช่วยชีวิตผมมา 2 ครั้งแล้ว เดินสบายไม่เป็นอะไรเลยครับ
15. ระบบช่วยเบรคทำงานได้ดีมาก ใช้เบรคน้อยมาก ทั้งเวลาขับในเมือง หรือทางชัน ต่างจากหลายๆค่ายอย่างเห็นได้ชัด
 ;D ;D ;D

อ่านแล้วเหมือนกับว่า รถชนมาหรือครับ เป็นอะไรมากไหมทั้งรถทั้งคน ( ถ้าไม่ใช่ก็ขอโทษด้วย )

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 17:12:38 »

8. เบรคดี
 ;D ;D ;D

- ยางขอบ 18 แพงพอดู ไม่ทราบว่าเคยเปลี่ยนยางมาแล้วรึยังครับ อายุการใช้งานต่อครั้งประมาณเท่าไหร่ครับ
- ระบบเปิด? อัตโนมัติแล้ว หมายถึง กระจกพับข้างใช่รึป่าวคับ แอบบ งงครับ

ถามเพิ่มเติมครับ
EX เป็นแอร์อัตโนมัติ มีจอ MID หรือจอที่บอกอุณหภูมิ บอกหรือป่าวคับ เพราะจากที่เปรียบเทียบรถระดับเดียวกันมีจอแสดงตัวเลขอุณหภูมิด้วยง่ะคับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 17:17:11 »

8. เบรคดี
 ;D ;D ;D

- ยางขอบ 18 แพงพอดู ไม่ทราบว่าเคยเปลี่ยนยางมาแล้วรึยังครับ อายุการใช้งานต่อครั้งประมาณเท่าไหร่ครับ
- ระบบเปิด? อัตโนมัติแล้ว หมายถึง กระจกพับข้างใช่รึป่าวคับ แอบบ งงครับ

EX เป็นแอร์อัตโนมัติ มีจอ MID หรือจอที่บอกอุณหภูมิ บอกหรือป่าวคับ เพราะจากที่เปรียบเทียบรถระดับเดียวกันมีจอแสดงตัวเลขอุณหภูมิด้วยง่ะคับ
มีครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 19:08:54 »

8. เบรคดี
 ;D ;D ;D

ไม่ทราบอายุการใช้งานครับ เปลี่ยนยางไปแล้วครับเนื่องจากตกหลุมแถวฉะเชิงเทรา-มอเตอร์เวย์ครับ

ระบบเปิด?

ระบบกุญแจอัจฉริยะ KOS ช่วยให้สามารถล็อก หรือปลดล็อกประตู และฝากระโปรงท้าย รวมไปถึงสตาร์ท หรือดับเครื่องยนต์ได้ง่ายๆ โดยไม่ต้องใช้กุญแจ พร้อมระบบป้องกันการโจรกรรม อิมโมบิไลเซอร์

แต่จริงๆเขียนผิดนะ ผมจะเขียนถึง ระบบเปิดไฟหน้าอัตโนมัติในตัว MC รถผมไม่ใช่ MC ครับ
พอมาลองหาข้อมูลดู อ้าวตัว MC ไม่มียังไม่มีนี่นา อยากให้มีครับ มีแต่ระบบนี้แบบ Altis , Cruze และ Mazda 3

แอร์อัตโนมัติ มีบอกอุณหภูมิภายนอกครับ ภายในไม่มีครับ แอร์เย็นดีมากครับ
ถ้ามีบอกอุณภูมิภายในแบบค่ายๆอื่นคงดีครับ รู้สึกว่าหลายคนอยากให้มี

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 19:58:34 »

อ่านแล้วเหมือนกับว่า รถชนมาหรือครับ เป็นอะไรมากไหมทั้งรถทั้งคน ( ถ้าไม่ใช่ก็ขอโทษด้วย )

ใช่ครับ รถชนมาครับ รถอาการหนักครับ หน้าหลังไปหมดเลยครับ
รถไม่เสียทรงครับ เกียร์กับเครื่องยังดีอยู่ครับ
คนขับสบายดีครับ ไม่เป็นอะไรเลยครับ ขอบคุณครับ

โชคดีในความโชคร้าย หลบรถเปลี่ยนเลนกะทันหัน ถ้าเบรคคิดว่าชนแน่ๆ รถเสียหลักลงร่องเกาะกลางถนน
หลบเสาไฟส่องทางได้ ตกไปร่องเกาะกลางถนน หลบต้นไม้ได้ ชนเนินดิน ทำให้รถช้าลง
ถุงลมทำงานและหุบเร็วไม่บังตาทำให้หักกลับไปฝั่งเดิมได้ทันก่อนพุ่งไปเลนรถสวน อันนี้เสียวมากครับ
รถยังมีแรงส่งปีนขึ้นมาจากร่องมาได้ หักเลี้ยวจอดขนานริมถนนครับ จบท่าสวยครับ 555+

แต่รู้สึกว่าคราวนี้ EX ทำระบบถุงลมกับเข็มขัดนิรภัยมาดีกว่า New lancer นะครับ
คราวก่อนจะมีรอยเข็มขัดนิรภัยแดงๆ แต่คราวนี้ไม่มี อาจเพราะความแรงไม่เท่ากันก็เป็นได้ครับ
 ;D ;D ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 20:10:06 »
สงสัย EX จะได้ฟิวลิ่งแต่เฉพาะเรื่องขับขี่แต่จำพวกอุปกรณ์มาตรวัดดิจิตอลเหมือนค่ายอื่นๆ ไม่มีมาให้ เลือกยากจริงๆ ในใจก็อยากได้ พุสสตาร์ท ด้วยเหมือนกัน เพราะ EX ยังไม่ทิ้งกลิ่นไอ เสียบสวิทกุญแจแล้วบิดสตาร์ทถึงแม้จะเป็น KIOS คงต้องรอรีวิวบทวิเคราะห์ที่พี่จิมมี่อย่างละเอียดอีกที ภาวนาให้รีบออกมาไวๆ เน้อครับ อยากอ่านมากๆ

ปล. หากฟันธงว่าเลือกได้ คงต้องไปลุ้นเรื่องของแถมอีกครั้ง
ปล.2 ตัวEX วิ่งเฉลี่ยกี่กิโลต่อลิตรครับ สำหรับคนที่เคยใช้ เมื่อเทียบกันแล้วกับ ANM 3 ตัวไหนประหยัดกว่า ส่วนหนึ่งประกอบการตัดสินใจอีกทีครับใน 2 คันนี้
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 20:11:53 »
ขออนุญาตเพิ่มเติมนิดนึงนะครับ ตัวmc เนี่ย หากเป็น1.8 แอร์อัตโนมัติ กุญแจkos กระจกพับพร้อมล๊อกรถ เปิดกระโปรงที่กุญแจได้ เหมือนตัว2.0 ที่ไม่เหมือนกันหลักๆนะครับ ไม่มีจอg9 ล้อขอบ 16 ภายใน1.8สามารถเลือกเป็นสีเบจ หรือภายในดำได้ แต่ที่สำมะคัญเลยคือ เติมe85 ได้ หากจุดที่คุณใช้ชีวิตประจำวันอยู่มีปั๊มซึ่งตอนนี้มีกระจายอยู่ทั่วกรุงเทพและปริมณฑลแร้วไม่ต้องต่อคิว เท่ห์ด้วยตอนเติมมีแต่คนมอง555 ประหยัดมากครับ ถังแห้งๆไปเนี่ย เต็มถังพันร้อยครับ  (ลิตรละ 21 บาทเอง) เบากระเป๋าเยอะ ส่วนปัญหาเรื่องลูกลอย ใช้มาหมื่นโลนิดๆแระไม่มีปัญหาแต่อย่างใด แต่เหงในบอร์ดมีปัญหาก็เคลมครับ ประกันแสนห้าหมื่นโลอยู่แร้ว และท้ายสุดเลย ราคาต่างกับตัว2.0 แสนสามแสนสี่ครับ อยู่ที่ตัดสินใจเลือกครับ ส่วนตัวเคยลองมาสด้าสามตัวใหม่แล้วครับ ขับสนุกเหมือนกัน ส่วนเรื่องรายละเอียดด้านเทคนิค อุปกรณ์ต่างๆ รอผู้ใช้มาแนะนำเพิ่มครับ (คันเก่าก่อนเปลี่ยนมาเปนexผมก็ใช้โปรเต้ 1.6ครับ ไม่เคยเกเรเลยยังชอบมาสด้าอยู่ตอนก่อนตัดสินใจก็ลังเลเกือบเดือนแน่ะครับ)

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 20:35:05 »

โดยรวมแล้วอะไหล่ค่ายไหนหาง่าย และ ถูกกว่ากันครับ ก่อนหน้าผมใช้ พี่โต เลยหาอะไหล่ง่ายหน่อย

บ้านผมมีแต่มาสด้าน่ะครับ  ไม่มีมิตซูเลย จึงไม่มีข้อมูลในส่วนนี้ คงเปรียบเทียบให้ไม่ได้น่ะครับ

แต่คิดว่าพวกอะไหล่สิ้น เปลือง เช่น ไส้กรองต่าง คิดว่าคงราคาคงไม่ต่างกันมากครับ

ออฟไลน์ kikardark

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 20:52:09 »
ผมใช้ ANM3 อยู่มาแชร์ให้ฟังครับ
ข้อดี
ช่วงล่าง
ระบบ DSC ช่วยให้เข้าโค้งได้มั่นใจขี้นเวลาถนนลื่นหรือฝนตก
ซันรูฟ
ภายในห้องโดยสารสวยงามมากโดยเฉพาะเวลากลางคืน
Paddle Shift มีมาให้ทั้งสองข้างทำให้เวลาเค้าโค้งสามารถเปลี่ยนเกียร์ได้ง่ายขึ้น
เครื่องเสียงใช้ได้เลยครับ
ล้ออะไหร่เป็นแมกกับยางเดียวกับตัวรถเลย
ไฟหน้าสว่างมากมีระบบเปิดไฟหน้าและปรับระดับสูงต่ำอัตโนมัต
ระบบปัดน้ำฝนอัตโนมัตและเพิ่มความเร็วตามความเร็วรถ
เท่าที่คิดว่ามันดีนะครับอาจมีอีกแต่คิดไม่ออก

ข้อเสีย
ไม่มีเซนทรัลล็อค อันนี้เซ็งมากครับ แต่สามารถไปให้ศูนย์ตั้งค่าให้ได้ครับ
เบาะหลัง leg room แคบที่สุด
ฝากระโปรงหลัง 5ประตู ไม่มีที่จับดึงด้านนอกเวลาปิดต้องใช้มือกดเอา
ไม่มีครูซคอนโทรล ในราคารถเท่านี้ควรจะมี
ไม่มีจอดีวีดีพร้อมgps
สนิมที่เบาะหลังที่เป็นกันทุกคัน

เท่าที่คิดได้นะครับ พอจะ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 22:59:42 »
สนิมที่เบาะหลังนั้น ต้องถามก่อนว่า เป็นสนิมน้ำหรือเปล่าครับ ถ้าใช้ มันทำความสะอาดได้ครับ และเป็นเรื่องปกติ อาจเกิดขึ้นได้ครับ

แต่ถ้าไม่เช่นนั้นละก็ หลังน้ำลด...เคลม ครับ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 23:25:59 »
ใช้ EX 2.0 อยู่ครับ และก็เป็นแฟนพันธ์แท้ mazda ด้วยครับ  อยากจะบอกว่าหลังจากที่ได้ไปลองขับ MZ 3 ใหม่แบบทางยาวประมาณ 30 กม .แล้ว พบว่า EX เหนือกว่าทุกด้านทั้ง เครื่องยนต์ เกียร์ ช่วงล่าง และ Chassis  สิ่งที่ MZ3 เหนือกว่าคือ งานภายในเท่านั่นครับ  นอกนนั้น ตัวเก่าดูน่าสนใจกว่าเยอะ!!!

ออฟไลน์ nicsjerry

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 01:42:38 »
EX เครื่องใหม่กว่า  แต่ All New Mazda3 ประหยัดกว่า  หรือป่าว แต่ห่างกันไม่มาก เห็นมีคนบอก EX ได้ 13-14 โลลิตร  M3 บ้านผมได้ 14-15 โลลิตร

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 05:04:42 »
ถ้าห่วงเรื่องอัตราสิ้นเปลือง

Lancer EX ผมคิดว่ามีบอกไว้ในรีวิวนะครับ
ส่วน All New Mazda 3 ถ้าจำไม่ผิดพี่จิมมี่ทำไว้ 14.1 ทั้งสองตัวถัง

อีกส่วนหนึ่งคือ ผมคิดว่า EX ตัวไมเนอร์เชนจ์ล่าสุด ได้จอสี
รู้สึกว่าจะมีบอกข้อมูลต่างต่างด้วยรึเปล่าครับ ไม่แน่ใจเหมือนกัน
แต่อันที่จริงพวกตัวเลขบอกอุณหภูมิมันก็ไม่ค่อยจำเป็นนะครับ
แต่ก็อีกนั่นแหละ ของแบบนี้มันเป็นเรื่องทางใจ มีไว้ไม่ได้ใช้ ก็ยังรู้สึกดีกว่าไม่มี

ผมคิดว่า ความแตกต่างของสองคันนี้ ที่ชัดเจน มีประมาณนี้ครับ

1. มาสด้าสาม เน้นมาให้ขับสนุกกว่า ช่วงล่างตึงตังกว่า ในขณะที่ EX ทำมาแบบโตกว่าหน่อย
ดังนั้น ถ้าวิ่งยาวยาวจะนุ่มนวลและเหนื่อยน้อยกว่า มาแนวนุ่มหนึบ ไม่ใช่นุ่มนิ่มแบบเจ้าตลาดหลายคัน

2. ภายใน Lancer EX จะนั่งได้สบายและโปร่งมากกว่า ถ้าบรรทุกคนเยอะเยอะบ่อยบ่อย EX น่าจะเป็นตัวเลือกครับ

3. เกียร์แบบ CVT กับเกียร์อัตโนมัติปกติ อันนี้ต้องเลือกเอาเองว่าขับ EX แล้วถึงแม้ตัวเลขอัตราเร่งจะไว
แต่เวลาเราขับแล้วเราชอบหรือเปล่า ถ้าไม่ชอบก็อาจจะต้องมอง มาสด้า 3 มากขึ้นครับ

ส่วนเรื่องอะไหล่ ผมคิดว่าไม่ต้องเป็นห่วงเท่าไหร่มั้งครับ น่าจะมีให้ไม่ขัดสนล่ะ
ผมมี Galant E33 GTi-16V ออกมาตั้งแต่ป้ายแดงปี 1993 ทุกวันนี้เบิกอะไหล่มือหนึ่งยังสบายสบายเลย
ก่อนหน้าจะมาเป็น Galant ก็ใช้ 323GL 1978 ตอนขายไปอายุ 15 ปี ก็ยังมีอะไหล่ให้เบิกไม่ขัดสน
คันปัจจุบันที่ผมใช้ โปรทีเจ 2.0 ปี 2002 และมาสด้า 3 ปี 2009 ก็ไม่เคยมีปัญหาเรื่องอะไหล่เลยครับ

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 14:34:50 »
พูดกันมาเยอะครับ ผมใช้ ex 1800 GLS MC
ที่พุดๆมาก็ถือว่าตรงกับที่ผมพบเจอหมดทั้งข้อดีข้อเสีย

เรื่องข้อเสียนั้น

1.กินน้ำมันกว่ารุน่ๆเดียวกันในท้องตลาดพอสมควร ยิ่งเติม E85 ตัวเลขจะหล่นเหลือ 6-7 กม/ลิตร อันนี้คือวิ่งในเมืองรถติดครับ
แต่ถือว่าราคาน้ำมันแค่ 21-22 บาท หารออกมาก็รับได้อยู่ดี

2.การเก็บเสียง เสียงเครื่องยนต์ เสียงยาง
ยางเดิมติดรถบอกได้เลยว่าดังมาก ผมเลยเปลี่ยนเป็นเป็น yoko DB เงียบกว่าเห็นได้ชัด
เรื่องเสียงเครื่อง มันดังเข้าห้องโดยสารชัดเจนมาก แถมเสียงมันไม่เพราะเท่าไรด้วย :(

3.ลูกลอยพังง่าย เมื่อเติม E85 อันนี้ผมเจอตั้งแต่ 2000 กิโล หลังจากเปลี่ยนแล้ว
ต้องมีการปรับจูนการเรียนรู้ค่าเอทานอลใหม่ทุกครั้งน่ะครับ มิเช่นนั้นจะกินน้ำมันมากผิดปกติ

4.รอบเครื่องไม่นิ่ง ตอนรอบเดินเบา มีสวิงระหว่าง 500-650 จึงทำให้เครื่องสั่น มักเป็นตอนรถเคลื่อนตัวช้าๆ

5.งานการประกอบ บางจุดยังไม่เรียบร้อย ภายนอก กันชนหน้ามีช่องไฟไม่เรียบร้อย ไม่เท่ากัน ซ้าย ขวา

ถ้ารับได้ก็ไปมองข้อดีกันครับ
ขับสนุก เข้าโค้ง มั่นใจ ทางไกลนี่ชอบเลย ภายในกว้างขวาง เบาะใหญ่ นั่งสบาย หลังคาโปร่ง
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ Zardus

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 14:56:57 »
ANM 3
1. มีซันรูฟครับรู้สึกถึงความสปอร์ตและโรแมนติกเวลาขับรถเที่ยวตอนกลางคืนอากาศเย็น ๆ ซึ่ง EX ไม่มี
   -  อันนี้ ต้องถามว่าคิดว่าจะได้ใช้ไหมครับ ถ้าคิดก็น่าสนใจ เพราะ ถ้าเอาไปติดเองปัญหาจะตามมาแยะครับ
2. มีระบบ TSC รู้สึกเหมือนตัวเราปลอดภัยเวลาเข้าโค้ง ซึ่ง EX ไม่มี
   -  อันนี้ แลนเซอร์ไม่ต้องมีก็ได้ครับ ช่วงล่างLancer ต่อให่ไม่มีก็ยังชัวร์กว่าเป็นไหนๆ
3. ภายใน-ภายนอกสวยบาดใจ
   -  อันนี้ตอบไม่ได้ครับ แล้วแต่รสนิยม แต่แนะนำให้ลองไปดูคันจริงที่ Minor Change แล้วนะครับ แล้วลองขับเลย

Lancer EX
1. เครื่องใหม่สดกว่า ANM 3 เลยคิดว่าน่าจะประหยัดน้ำมันมากกว่าที่ ANM 3 ใช้เครื่องเดิม
   -  เรื่องกินน้ามัน ผมว่าไม่ต่างกันเท่าไหร่จนรู้สึกนักหนาหรอกครับ
2. มีจอติดมาให้ 7" และ GPS ในตัว
   -  ต้องถามว่าจะได้ใช้ไหมอีกแหละครับ (แต่น่าจะได้ใช้มากกว่าซันรูฟ) ซึ่งถ้าติดเองก็ซื้อ Garmin 4000 กว่าบาทเองครับ
3. ภายนอกสวยดุดัน แต่ภายในเรียบง่ายเกินไป
   -  ก็อย่างที่บอก อันนี้แล้วแต่ความชอบครับ แลนเซอร์ทำสไตล์ดิบๆ แต่ 3 ทำแล้วผมว่าอึดอัดไปหน่อยครับ

*แนะนำ*
   -   ไปลองเลยครับ ลองให้ชัวร์ ขับยาวๆ บอกเซลว่าจะลองขึ้นทางด่วน อยากรู้อัตราเร่ง ซึ่งถ้าเกรงใจเซลคนเดิมก็ลองไปศูนย์อื่นดูครับ (เผลอๆอาจได้ดีลที่ดีกว่าเดิมครับ) รถนี้ถ้าซื้อแล้วอยู่กะเรานานนะครับ+มันจะเป็นสิ่งที่ดูแลชีวิตเราด้วย ในขณะที่เราก็ต้องดูแลมันเช่นกันครับ "If u take care of me, i'll take care of u" เรื่องค่าซ่อม + บริการหลังการขาย ก็เป็นอีกอย่างที่ควรจะคิดดูให้มากๆนะครับ ผมใช้มิตซู เข้าศูนย์สาทรตลอด ก็ไม่มีปัญหานะครับ ค่าซ่อมก็ไม่แพง ไม่เจอเรื่องแย่ๆอย่างที่ใครๆพูดกันนะครับ

ยังไงก็ลองๆดูครับ เซลน่ะไม่ต้องไปเกรงใจหรอกครับ เค้าก็อยากได้เงินเรา รถก็ของบริษัทไม่ใช่ของเค้า เค้าไม่สนหรอกครับว่าจะลองขับขนาดไหน เค้าแค่ขอให้เราอยากซื้อจริงๆก็แค่นั้นเองครับ อย่าไปคิดมาก อย่าไปใส่ใจ เอาที่เราชอบก็พอครับ
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 15:21:34 »
ขอบคุณทุกท่านครับที่ให้ความคิดเห็นและข้อเสนอแนะ เด๋วว่าง ๆ คงต้องไปลองอีกทีทั้ง 2 คันแล้วจับอารมณ์ของตัวเองอีกทีว่า ชอบแบบไหน อิอิ

ปล. ผมอยู่เชียงใหม่ครับ น้ำมัน E85 หาเติมยาก ซึ่งถ้าเอาตัว 2.0 ก็ไม่ใช่ปัญหาเติม E20 ก็ยังได้ อิอิ

ออฟไลน์ Kill-riku

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 15:45:01 »
ว่าจะไม่พุดแล้วเชียว ขอเอาซะหน่อย ไม่มีข้อมูล Mazda นะครับ แต่จะมาบอกเรื่องความปลอดภัย
คือผมก็กำลังจะออก EX รอไฟแนนซ์ อนุมัติ (คาดว่าคงผ่าน) รับรถต้นเดือนหน้าครับ
คือผมหาข้อมูลในเน็ตเยอะมาก เรื่องความปลอดภัยของห้องโดยสารเพราะผมมีลูก แล้วได้ไปเจอ เคสนึง
ที่ออกรถได้ 1-2 อาทิตย์เอง แล้วไปตีลังกาบนทางด่วน รถยุบหมด แต่ห้องผู้โดยสารแทบไม่เป็นไรเลย
ผมเอารูปรถให้แม่ดู แม่ถามว่า คนตายมั้ย ผมเลยบอกแม่ไปว่า "ก็คนที่ถ่ายรูปมา ก็คนขับรถ ลงมาถ่ายเอง"
แม่เลยยอมให้ซื้อรุ่นนี้เลยครับ อยากรู้ข้อมูลมากกว่านี้ ลองไปหาที่เว็บบอร์ดของคลับนะครับ หรือไม่ก็หาทางเน็ตก็ได้ :D

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 01:49:48 »
ว่าจะไม่พุดแล้วเชียว ขอเอาซะหน่อย ไม่มีข้อมูล Mazda นะครับ แต่จะมาบอกเรื่องความปลอดภัย
คือผมก็กำลังจะออก EX รอไฟแนนซ์ อนุมัติ (คาดว่าคงผ่าน) รับรถต้นเดือนหน้าครับ
คือผมหาข้อมูลในเน็ตเยอะมาก เรื่องความปลอดภัยของห้องโดยสารเพราะผมมีลูก แล้วได้ไปเจอ เคสนึง
ที่ออกรถได้ 1-2 อาทิตย์เอง แล้วไปตีลังกาบนทางด่วน รถยุบหมด แต่ห้องผู้โดยสารแทบไม่เป็นไรเลย
ผมเอารูปรถให้แม่ดู แม่ถามว่า คนตายมั้ย ผมเลยบอกแม่ไปว่า "ก็คนที่ถ่ายรูปมา ก็คนขับรถ ลงมาถ่ายเอง"
แม่เลยยอมให้ซื้อรุ่นนี้เลยครับ อยากรู้ข้อมูลมากกว่านี้ ลองไปหาที่เว็บบอร์ดของคลับนะครับ หรือไม่ก็หาทางเน็ตก็ได้ :D
เรื่องอุบัติเหตุ EX โดนหนักๆมาหลายคันครับ ทั้งคนรู้จัก เพื่อนผม เข้าโค้ง 160 EX 2.0GT MC ไม่เป็นไรครับ รถหน้าหาย หลังยู่ แต่ห้องโดยสารยังรับมือได้
และคนในคลับ ก็รอดกันมาเยอะครับ
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 04:10:10 »
ถ้าจะวัดกันเรื่องความปลอดภัย
ก็ไปเปิดหาข้อมูลพวก NCAP ทั้งหลายดีกว่าครับ