ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเป็นไหม อยากขับรถที่ชอบ แต่มันซ่อมบ่อย เลยจะซื้อรถอีกคันมาสำรอง  (อ่าน 4588 ครั้ง)

ออฟไลน์ nunix

• Full Member
มีใครเป็นเคยเป็นอย่างนี้อยู่ไหมครับ
อยากขับรถที่ชอบ แต่รถที่ชอบดันเป็นรุ่นที่ต้องอาจซ่อมบ่อย
เลยต้องซื้อรถอีกคันราคาไม่แพงนัก ไว้ขับสลับกันโดยเฉพาะ
(ไม่ใช่ว่ามีรถเยอะในบ้านอยู่แล้ว แต่ลงทุนซื้อ 2 คันเพื่อเหตุการณ์นี้โดยเฉพาะ)
เพราะราคารถทั้งสองคันรวมกัน+ค่าซ่อม ก็อาจถูกกว่ารถ Midsize บางยี่ห้ออีก (แต่ midsize มันไม่ถูกใจเท่ากับคันที่ชอบนี้)

มีใครทำอย่างนี้อยู่บ้างครับ แล้วรถทั้ง 2 คันที่เราใช้นั้นคืออะไรบ้างครับ

ขอบคุณคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2011, 23:05:09 โดย nunix »

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
เป็นครับ กรณีแบบนี้ต้องทำใจแยกแยะออกไปเลยว่าเจ้ารถที่คุณชอบ หรือซ่อมบ่อย มันต้องไม่ใช่รถที่จะเอามาใช้ชีวิตประจำวัน

ผมเองต้องทำใจ เพราะ กินน้ำมันดุเดือด ซ่อมบ่อย ถ้าจะเอามาใช้ประจำวัน ปวดหัว ค่าซ่อม ค่าน้ำมัน ค่านู่นนี่นั่นสารพัดเพราะ

ขับคันนี้ทีไร จะเป็นโรคหูทิพย์ ตาทิพย์เห็นอะไร ขัดหูขัดตาไม่ได้ ต้องเปลี่ยน ต้องซ่อม ให้มันพอใจ เพราะฉะนั้น ปลดมันไปเป็น

Queen Garage เรียบร้อย อยากมันส์อยากระห่ำก็เอามัน แปร้ดบางครั้งบางคราว จากนั้นเก็บเข้าโรงรถเหมือนเดิม

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
รถแรงอยู่อู่ รถหรูอยู่บ้าน

ญาติผมมี E36 วางเจโบ ม้า400กว่าตัว ลงช่วงล่าง ลงเบรค ทำเต็มๆอยู่คันนึง
แต่เวลาไปทำงาน แกขับฟอร์จูนเนอร์ 2.7 ติดแก๊สไปออกไซต์งานประจำ

E36 เห็นเงาใสตลอดเวลา เช็ดๆลูบๆประจำ แต่ส่วนมากจอด
ฟอร์จูนเนอร์ เห็นโสโครกประจำ แต่ใช้วิ่งทุกวัน

ตอนนี้ แกขาย E36 ไปล่ะครับ
เพราะจอดทิ้งไว้เฉยๆ+ประกันชั้น3+รถแรงเกิน+ยางหมดเร็วมากๆ+ค่าใช้จ่ายอื่นๆสารพัด
สุดท้าย แกก็มาบ่นว่าเวลาเจอซิตี้คาร์แซ่บๆแล้วอยากสอนมวย แต่ฟอร์แกมันไล่ไม่ทัน 555+

จะแรงก็กลัวใช้งานไม่ได้ จะใช้งานได้ ก็กลัวไม่แรง

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
หลายๆคนที่ขับ BMW จะต้องมีรถสำรอบเป็นรถญี่ปุน่ทั้งนั้นเลย (าำหรับคนรอบข้างหลายคนที่ผมรู้จักครับ) ไม่งั้นแย่แน่ๆ ไม่ว่าจะเป็่น bmw ใหม่ป้ายแดงหรือเก่า
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
รถผมไม่แรงหรอกคับ < ในรูปทางซ้ายนั่นแหละ

และมันซ่อมไม่บ่อยหรอก แต่บางทีมันใช้เวลานานเลยต้องมีรถสำรอง

แต่ก็ไม่พ้นไกล้ตัวหรอกคับของคนในบ้าน Jazz นี่แหละ ทนสุดซ่อมเร็วซ่อมง่าย และไม่พังง่ายๆ ขับไปไหนสบายใจ  ;D
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

PKS8

เป็นครับ แต่ของผมไม่ได้จุกจิกขนาดนั้น เพราะของผมเดิมๆหมด

แต่ของผม ผมชอบ BMW แต่รถสำรองเป็น Audi (ซึ่งก็ชอบเหมือนกัน) สองยี่ห้อนี้สำหรับผมไม่จุกจิกนะครับ เข้าอู่ไปเชค 3-4 เดือนครั้ง ถ้าไม่นับเปลี่ยนถ่าย น้ำมันเครื่องบางปีผมแทบไม่ได้ซ่อมอะไรเลยครับ

ส่วนตัวผมติดว่ามันอยุ่ช่างหรืออู่ที่เราเลือกด้วยครับ ต่อให้เป็นรถญี่ปุ่นที่ว่าทนๆ แต่ดันไปเข้าอู่ที่เอาเปรียบ ยังไงๆมันก็ไม่จบอยู่วันยังค่ำแหละครับ

เป็นครับ แต่ของผมไม่ได้จุกจิกขนาดนั้น เพราะของผมเดิมๆหมด

แต่ของผม ผมชอบ BMW แต่รถสำรองเป็น Audi (ซึ่งก็ชอบเหมือนกัน) สองยี่ห้อนี้สำหรับผมไม่จุกจิกนะครับ เข้าอู่ไปเชค 3-4 เดือนครั้ง ถ้าไม่นับเปลี่ยนถ่าย น้ำมันเครื่องบางปีผมแทบไม่ได้ซ่อมอะไรเลยครับ

ส่วนตัวผมติดว่ามันอยุ่ช่างหรืออู่ที่เราเลือกด้วยครับ ต่อให้เป็นรถญี่ปุ่นที่ว่าทนๆ แต่ดันไปเข้าอู่ที่เอาเปรียบ ยังไงๆมันก็ไม่จบอยู่วันยังค่ำแหละครับ

ไม่ทราบว่า audi รุ่นอะไรที่สำรอง แล้วเข้าอู่ไหนครับผม

PKS8

ไม่ทราบว่า audi รุ่นอะไรที่สำรอง แล้วเข้าอู่ไหนครับผม

มี 3 คันครับ A6C5 ปี 99 กับ 01 แล้วก็ A4B5 ปี 97 อีกคัน ผมจะเข้าอู่ Setup แถวๆนวมินทร์ครับ

มี 3 คันครับ A6C5 ปี 99 กับ 01 แล้วก็ A4B5 ปี 97 อีกคัน ผมจะเข้าอู่ Setup แถวๆนวมินทร์ครับ

ขอเฟสบุ๊ค หรือ whatsapp พี่ทาง pm ได้ไหมครับ กำลังสนใจสองรุ่นนี้พอดีอยากได้คำปรึกษาคับ