ผู้เขียน หัวข้อ: คนที่ซื้อรถราคา 2-3 ล้านต้องมีเงินเดือนหักค่าใช้จ่ายแล้วประมาณเท่าไหร่ครับ  (อ่าน 34816 ครั้ง)

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
สำหรับพี่นะ มองในแง่สีขาวก่อน คนที่ทำมาหากินสุจริต คนที่ใช้รถราคาขนาดนั้น หรือแพงกว่านั้น
น้อยคนจะเป็นมนุษย์เงินเดือน ส่วนมากเค้าจะมีกิจการเอง เหมือนๆน้องที่ถามมาล่ะครับ ถ้ามีเงินเก็บก้อนโตด้วย พี่ว่าลุยเลย เพื่อนๆถึงได้บอกว่า ไม่มานั่งคิดหรอกว่าได้เท่าไร เหลือเท่าไรต่อเดือน

การซื้อรถสำหรับ เจ้าของกิจการ
-มันมีแบบผ่อนผ่านหักภาษีได้อีก
-ซื้อมาใช้ในกิจการ อาศัยการเล่นแร่แปรธาตุ ถ้าคุณมีความสามารถในการหมุนเงิน กู้แบ้งมาซื้อรถว่าใช้ในกิจการ ผ่อนได้เปนสิบปี หรือใช้ว่าซื้อบ้าน ได้เงินจากแบ้งค์มาก้อมาซื้อรถ แล้วเอารถไปจัดไฟแนนซ์อีกที แบบนี้ก้อได้เงินก้อนมาหมุนอีก แต่ต้องหมุนเปนนะ เพราะมันก้อคือหนี้ บางคนมีทุนแล้วต่อยอดได้ ซึ่งมันก้อคือธุรกิจ
เราถึงเห็นรถหลายๆล้านวิ่งกันเกลื่อน พวกนี้เค้าคิดข้ามสเตปคนใช้รถบ้านๆเราๆไปอีกขั้นน่ะครับ

.... ต้องถามก่อนว่าศักยภาพเราแค่ไหนเท่านั้นเอง ตัวเรารู้ดีที่สุด

ออฟไลน์ sundown55

ที่ดินที่ชลบุรีอมตะนคร บางแสนครับ ระยอง  รถคันเก่า vovlo s40 ,e-class 10กว่าปีแล้ว แล้วก็mazda ,อีซุซุ

ออฟไลน์ FLASH

• Newbie
  • *
เป็นผมจะนั่งคิด และไตร่ตรองเอาเองครับ  ;) เพราะก็รู้กันอยู่ว่าต่างคนต่างความคิด อยู่ที่ตัวเราเท่านั้นแหละครับว่าไหวหรือไม่ไหว

ออฟไลน์ CookiE

ผมขอนิดนึง ว่าผมแปลกใจทุกครั้งที่มีคนมาถามว่า เงินเดือนเท่าไหร่ถึงซื้อรถเท่านี้ ๆ ได้

ทั้ง ๆ ที่คนที่รู้ดีที่สุด คือ ตัวคุณเอง

เพราะพี่บอกว่า มีรายได้ 180000 หักแล้วเหลือ 100000 แต่บอกมีทรัพย์สินและเงินอีก คนอื่นจะทราบไหมครับว่าพี่มีเท่าไหร่ ?

ไม่มีทางทราบเลยใช่ไหมละ  ;D

อย่่างผมค่าขนมจากคุณแม่เดือนละ 20,000 รวมค่าข้าว หนังสือเรียน น้ำมัน ทางด่วน แต่อาศัยบารมีคุณแม่ซื้อ e60 เอา

เพราะฉะนั้นผมคิดว่าแต่ละคันปัจจัยมันไม่เหมือนกันอ่ะครับ

100,000 บาท ถ้ามีทุนสำรองก็ซื้อ ferrari ได้ เพราะอาจมีเงินดาวน์เยอะ

หรืออย่างอากู๋ผมเงินเดือนแค่ 250000 แต่เงินในบัญชีเยอะมาก ๆ ก็ซื้อรถคันละหลายสิบล้้านเงินสดได้

เพราะฉะนั้นผมคิดว่าเงินเดือนมันตัดสินรถที่ขับไม่ได้อ่ะครับ  ;D

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

• Full Member
มันแล้วแต่ความชอบ ลุงผมรายได้เดือนละล้านสอง ยังขับD-Max เลย
ถ้าเป็นเราก็ไม่เอา ส่วนเรื่องซื้อสดไม่ค่อยมีใครซื้อหรอกครับ เงินมันจม ดอกเบี้ยถูกก็มี ดาวน์เยอะหน่อยก็ได้
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ menglovekai

• Jr. Member
  • **
ชอบจริงหรือเปล่า ถ้าชอบก็เก็บตังค์ซื้อสดเลย

มีที่ตั้ง 200 ไร่ รถคันละ 2-3 ล้าน (หน่อมแน้มมาก เมื่อเทียบกับมูลค่าที่ดิน ยกเว้นว่าจะไม่ใช่ที่ดินของตัวเอง)  ;D

เป้าหมายของผมคือ 520d เท่านั้น ไม่มีไขว้เขว ผมทำสวน ตอนนี้เมียให้ใช้ส่วนตัวเดือนละ 5000
ขอนู่นขอนี่ ทีวี เครื่องเสียง เมียไม่ให้สักอย่าง บอกอย่างเดียว เงินครบเมื่อไหร่ ซื้อBMWให้เมื่อนั้น