ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 2620 ครั้ง)

ออฟไลน์ All Black

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 31, 2011, 21:10:20 »
ผมอยากได้คำแนะนำจากพวกพี่่ๆเกี่ยวกับนิสสันมาร์ชครับ ผมออกมาร์ชได้มาประมาณ 4 เดือนแล้วครับ อยากได้คำแนะนำว่าควรแต่งอะไรบ้างเพื่อให้ขับสนุกและมั่นใจมากขึ้นกว่าเดิม ตอนนี้ผมเปลี่ยนแม็กเป็นขอบ15เท่าเดิมแต่หน้ากว้างขึ้น ติดคำ้โชคหน้าและเปลี่ยนกรองอากาศ ผมอยากรู้ว่าควรจะทำอะไรต่อดีเพื่อให้รถมีอัตราเร่งเพิ่มขึ้นสักนิดก่อยังดีและก่อมีความมั่นใจเวลาขับความเร็วสูงๆครับ              และข้อถามอีกคำถามคับคือรถผมสีดำและมันมีทั้งรอบขนแมว รอยหินกระเด็นไส และรอยต่างๆสาระพัด ผมควรจะต้องทำยังไงดีอะครับ มันเป็นรอยเยอะจนผมคิดจะเอารถไป wrap ทั้งคันอยู่แล้ว

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester
Re: ขอคำแนะนำครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2011, 22:20:42 »
สำหรับผม ที่บ้านซื้อมาปีกว่าๆแล้วยังไม่ได้ทำอะไรกับมันครับเดิมๆทั้งคัน เพราะจุดประสงค์เอาไว้ประหยัดอย่างเดียว

แต่ถ้าทำคงจะเป็นเปลี่ยนยางหน้ากว้าง และพวกช่วงล่างต่างๆให้หนึยขึ้น เพราะตอน80+ ผมว่าก้เริ่มโคลงน่ากลัวละครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 00:40:13 »
รถอย่างมาร์ชเดิมๆก็ไม่ได้แย่เลยนะครับสำหรับนิสสันที่คุณภาพค่อนข้างคุ้มราคา

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 02:41:12 »
ทำได้ก็ทำแบบ Light Tuning ครับ

ใส่หัวเทียน Iridium เบอร์สูง เปลี่ยนท่อดักอากาศแบบสูตร สั่งท่อไอเสีย Cat back
แต่อย่าหวังอะไรมาก รถมันทำมาให้วิ่งประหยัด ไม่ได้ทำมาแรง เพราะฉะนั้นก็คงได้ผลทางความรู้สึกเท่านั้นครับ

ส่วนเรื่องการทรงตัวนั้น แนะนำให้ไปหา ช็อคอัพพร้อมสปริง ยกเซ็ทมา
หรือจะเอาแค่สปริงโหลดยี่ห้อดังก่อนก็ได้ แต่ต้องรับได้กับการเต้น และกระเทือนของรถที่มากขึ้นนะ
สิ่งที่แลกมาก็จะได้ความมั่นคงในการทรงตัวมากขึ้น เวลาเข้าโค้งเร็วเร็วก็จะไม่โคลงเคลง
ส่วนที่อาจจะตกแต่งเพิ่มเติมได้ก็คือ เหล็กกันโคลง และค้ำต่างต่าง แต่ของพวกนี้มันต้องเริ่มจาก ช็อคอัพและสปริง ก่อน
ถ้าใส่แต่ค้ำ แล้วช็อคอัพและสปริงเดิม เวลามันจะไปผิวถนนไม่เรียบ ค้ำมีแรงดีดและต้านการบิดตัวเยอะ
สุดท้าย มันจะถีบให้ช็อคอัพและสปริงมันยืดหรือหด เร็วกว่าปกติ รถเราก็จะขับแล้วรู้สึกมันกระเด้งกระดอน น่ารำคาญ
บางทีพวกเหล็กกันโคลงเบอร์ใหญ่ใหญ่ มันถีบจนพวงมาลัยสะบัดตีข้อมือเลยก็มี

ส่วนเรื่องเป็นรอยเยอะ ทั้งหินดีดและขนแมว ฟังดูแล้ว ตอนนี้คงทำอะไรไม่ได้นอกจากทำสีใหม่ทั้งคัน
แต่มีข้อแนะนำสำหรับมือใหม่ครับ เรื่องหินดีดมันเลี่ยงได้ ถ้าเราไม่ขับรถ "จี้" ท้ายคันหน้า เวลาออกต่างจังหวัด
เว้นระยะเยอะเยอะหน่อยครับ ปลอดภัยต่อตัวเราเองด้วย สีรถก็ไม่ถูกเม็ดทรายและหินดีดขึ้นมาจนกะเทาะไปหมด

เรื่องรอยขนแมว ไม่มีอะไรเลี่ยงได้ 100% ทำได้แค่ป้องกันให้มันเกิดน้อยลง เช่น อย่าใช้ไม้ขนไก่ปัดรถ
เวลาล้างรถอย่างกน้ำกับแชมพู และตั้งใจล้างให้สะอาด เวลาเช็ดแห้งขอให้ใช้ผ้าชามัวร์กับไมโครไฟเบอร์
และถ้าเป็นรถสีดำ ก็หมั่นเคลือบบ่อยบ่อยครับ เพื่อให้มันมีน้ำยาเคลือบอยู่บนผิวสี

รถผมอายุจะสิบปีแล้วครับ พ.ค. 2012 ก็ขึ้นปีที่ 11 ละ
ผลพวงจากการล้างรถและเคลือบทุกครั้ง หรือถ้ายุ่งจริงจริงก็เว้นไปเป็นเต็มที่เดือนละครั้ง
มีทั้งแปะสติ๊กเกอร์แข่งรถเต็มคัน และลอกออกเป็นประจำ ก็ยังเงางามไม่ต่างจากวันแรกครับ (อย่างน้อยก็ในความรู้สึกผมนะ)