ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำในการซื้อรถมือ1กับรถมือ2ครับ  (อ่าน 6601 ครั้ง)

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
ขอคำแนะนำในการซื้อรถมือ1กับรถมือ2ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 16:14:21 »
เนื่องจากมีญาติต้องการซื้อรถ suv ไว้ใช้ในงบประมาณ 1.5-1.6 ล้านโดยมีตัวเลือกอยู่

1. Chevrolet captive 2.4 รุ่นใหม่

2.LEXUS - RX300 ปี 2003 มือ 2

ทางญาติชอบรูปร่างหน้าตาตัวRX300อยู่พอสมควรแต่ติดตรงไม่เคยใช้ยี่ห้อนี้เลยเป็นมือ2ด้วย
ไม่รู้รุ่นนี้ดีไม่ดียังไง ศูนย์บริการเป็นไงบ้างก็ไม่รู้ แต่เห็นมีใช้กัยเยอะพอสมควร หรือจะแนะนำให้ญาติ Chevrolet captiva 2.4 ไปเลย รถเอาไว้ใช้ที่เชียงใหม่ในเมืองอย่างเดียวออกต่างจังหวัดคงใช้คันอื่น
ไม่ทราบว่าสมาชิกท่านใดเคยใช้RX300รุ่นนี้อยู่ช่วยแนะนำหรือแชร์ประสบการณ์กับรุ่นนี้ด้วยคับ
ขอบคุณทุกความคิดเห็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2011, 16:50:07 โดย O_o" »

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
Re: ขอคำแนะนำในการซื้อรถมือ1กับรถมือ2ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 16:34:53 »
ตอบโดยไม่สนใจยี่ห้อ และรุ่น นะครับ (ความเห็นส่วนตัวครับ)

รถมือสอง อายุเกิน 5-6 ปี ถ้าไม่รู้ประวัติ หรือนิสัยการขับขี่ของเจ้าของคนก่อน ผมว่าไม่น่ายุ่งกับมันครับ ผมเคยเจ็บมาแล้ว ปวดหัวมากกับการต้องมาเวียนเข้าศูนย์หรือเข้าอู่แต่ละครั้ง
ยิ่งปี 2003 อายุ 8 ปี กำลังพอดีเลยครับ มีอะไรให้เปลี่ยนเยอะมาก

แต่ถ้ารู้จักกับช่างดีๆ ไว้ใจได้ พอซื้อแล้ว ก็ไปตรวจสภาพทุกอย่าง ถ่ายของเหลวในระบบให้หมด ก็คงใช้ได้นานแหละครับ (ถ้ารถดีนะ)

แคปติว่านี่ไม่แน่ใจว่าเครื่อง DOHC 2.4 นี่ มันจะแรง เงียบ ประหยัดขนาดไหน
แต่เห็นเค้ามีให้ลองขับอยู่ เพราะ 168 ม้า/แรงบิด 229 NM ก็ไม่น่าจะอืดเท่าไหร่
RX300 ผมไม่ทราบครับ รอท่านอื่นมาตอบ

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
Re: ขอคำแนะนำในการซื้อรถมือ1กับรถมือ2ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 17:51:36 »
ผมว่า เล่นรถใหม่ สบายใจกว่านะ แล้ว อีกอย่าง lexus มันนำเข้าอะไหล่บางตัวอาจจะรอนานและแพงมาก เพราะรถอายุ 7-8 ปี แล้วมันอาจจะต้องมีซ่อมหรือเปลี่ยนอะไหล่บางตัวบ้างแล้ว ถ้า อยากได้ lexus จริงๆควรหาข้อมูลเรื่องศูนย์หรือร้านซ่อมเฉพาะเผื่อไว้ด้วยครับ ยิ่งไม่เคยเล่นต้องหาข้อมูลเผื่อไว้เยอะๆ รถนำเข้าส่วนมาก ที่ไม่ได้มาจากตัวแทนโดยตรงนะ มักจะมีปัญหา เรื่องความร้อนบ่อยๆ เท่าที่เคยได้ข้อมูลมา ทั้งจาก นิตรยสาร และ ตนเคยใช้ นะครับ ศึกษาดีๆก่อน รถราคา คันละหลาย กะตังค์ซื้อมาแล้วเดี๋ยวได้ซ่อม มากกว่าใช้ครับ...

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 19:12:15 »
ถ้ามีกำลังทรัพย์เผื่อสำหรับ Maintainance ไว้บ้าง ก็เล่น RX300 มือสองก็ได้ครับ ได้รถที่ชอบ ขับแล้วก็ Happy
ถ้าโชคดีได้สภาพดีๆไปก็ดี แต่ถ้าได้รถยำมาก็ ยาว ครับ

ถ้าจะเอาชัวร์ๆ ก็ ออกใหม่ครับ บางที การออกรถมือสอง ก็ไช่ว่า จะถูกกว่าเสมอไป
ได้ราคาถูกกว่า แต่สุดท้ายไปแพงกว่าตอนซ่อม แต่ในกรณีนี้ เล่น RX300 คงต้องใช้เงินเยอะกว่าครับ
ถ้าจะให้ดี ก็ควรซื้อต่อจากคนรู้จัก ยิ่งเรารู้ว่าคนไหนรักษารถดีๆ ก็ยิ่งดีใหญ่ แต่มันคงยากที่จะ มีจังหว่ะเหมาะเจาะแบบนี้

ตัวอย่างเช่น มีพ่อเพื่อนผมคนนึง ขับ BMW 730i E38 ปี 2000 ถึงแม้ว่ารถ 10 ปีเศษแล้วก็จริง แต่...
- เคลือบสีทุกอาทิตย์ จริงๆแ้ล้วก็คือ เกือบทุกครั้งที่ล้าง ล้างที่บ้านด้วย ใ้ช้ Mcguire สูตรไหนไม่รู้
- แทบไม่เคยจอดตากแดด เพราะที่ทำงานเค้าก้คือบ้านนั่นแหล่ะ
- วิ่งมา 1 แสนกิโลแท้ มีขับไกลๆบ้างเป็นครั้งคราว
- ตรงไหน เสีย ถลอก บุบ เปลี่ยนอย่างเดียว
- ไม่แน่ใจว่าเข้าศุนย์ตลอดรึป่าว
- ติดฟิล์ม V-cool

เค้าบอก ญาติๆจ้องจะซื้อต่อกันหลายคนเลย 555+ แต่ไม่ยอมขายสักที

จะบอกว่า รถเก่า สภาพดี มี แต่น้อย ต้องดูดีๆ

ออฟไลน์ sajaut

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 19:55:39 »
เป็นผมรถใหม่ดีกว่าคับเพราะสภาวะอย่างงี้ก็โดนรถน้ำท่วม
ถ้าเราฝีมือไม่ดีพอในการดูรถ
เป็นผมจะจัดตัวนี้คับเพราะใหม่กว่าสดกว่า
 Chevrolet captive 2.4 รุ่นใหม่
อีกตัวที่น่าสนใจ

Toyota   fortuner คับเท่ห์ด้วย

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 20:13:58 »
ถ้าสนใจข้อมูล Harrier หรือ RX300 ตามนี้ครับ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16485.msg245907.html#msg245907
สองตัสเลือกนี้ผมใช้ Harrier อยู่ก็จริงครับแต่ขอเลือก Captiva Diesel ครับเทคโนโลยีเครื่องยนต์รวมทั้งเทคโนโลยีของตัวรถไปไกลกว่าแล้วครับ option ความหรูหราต่างๆ
จริงอยู่ว่า RX300 เยอะกว่าเช่นประตูท้ายไฟฟ้าหลังคาซํนรูฟ (ถ้าเป็น Harrier จะเป็นหลังคากระจกทั้งบาน)วัสดุดูมีราคากว่าแต่โดยรวมออฟชั่นที่ช่วยเหลือการขับขี่สู้ Captiva
ไม่ได้แล้วครับถ้าเป็นรถใหม่ทั้งคู่ก็ตัดสินใจยากหน่อยครับแต่ถ้าเป็น RX300 มือสอง ผมขอเลือก Captiva มือหนึ่งครับและเป็นเครื่องดีเซลครับประหยัดน้ำมันด้วยถ้าไม่เอาไปติด
แก๊สเล่นดีเซลดีกว่าครับอีกอย่างนึงคือในยุโรป Captiva ก็ทำตลาดระดับใกล้ๆ X3 นะครับเรื่องหน้าตาผมว่าแล้วแต่คนชอบแหละครับ

ออฟไลน์ Aphutylfc

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 22:02:17 »

ถ้าเป็นรถเก่า8ปีขึ้นไปต้องให้ผู้รู้จริงๆไปดูให้ด้วยครับ(ผู้รู้...ไม่ใช่ช่างน่ะครับ)
อีกอย่างรถเก่าซื้อมาส่วนมากก็ปัญหาเยอะครับ ห้องโดยสารก็ไม่แน้นเท่ารถใหม่หน้าเบื่อครับ
อีกอย่างไม่รู้เค้าเอามาย้อมแมวป่าวความเสี่ยงเยอะครับ
แต่ก่อนพ่อผมซื้อแต่รถมือสองเพราะมันถูกดี แต่ตอนนี้ไม่คิดจะแตะครับ
1.5ล้านซื้อรถใหม่คุ้มกว่าครับ :)

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 13:37:02 »
ถ้าเอา RX300 ก็ได้เรื่องของภาพลักษณ์ กะ ความหรูหรา ที่ ไม่รู้ว่า มากกว่า Captiva รึป่าว

ต่อพอมาดูเข้าจริงๆ เรื่อง เทคโนโลยี ผมว่า Captiva ดีกว่านะครับ ระบบต่างๆภายในรถ ตรงนี้ต้องลองไปดู
เพราะ RX300 ยังใช้เกียร์ 4AT อยู่เลย แล้วยังมีแนวโน้มว่าจะบริโภคน้ำมันเก่งซะด้วย

ในความเห็นผม ตอนนี้ Captiva Diesel น่าจะเปิดตัวแล้วหนิครับ ไปลองดูตัวดีเซลใหม่ดีกว่าใหม ผมคิดว่ายังไงๆเครื่องดีเซลก็น่าสนใจมากกว่า
เพราะมีแนวโน้มว่าจะแรงกว่าตัวก่อน MC แน่นอน แล้วก็น่าจะแรงกว่า เครื่องเบนซิน 2.4 ลิตรรุ่นใหม่ด้วย แรงบิดตั้ง 360 Nm เลยนะครับ

โดยสรุป ในเรื่องของคุณภาพตัวรถโดยรวม Captiva ไม่ด้อยกว่า RX300 หรอกครับ นั่งได้ 7 คนด้วย
ดีที่สุด ต้องไปลองขับดูครับ แล้วก็ถามตัวเองว่า ชอบคันไหนมากกว่ากัน
แต่้ในแง่ของภาพลักษณ์ RX300 ก็อาจจะดีกว่าหน่อย มั้ง

บ้านผมก็ซื้อมือ 1 บ้าง มือสองบ้าง พ่อผมจะชอบซื้อมือสองมากกว่าแม่ เพราะมีญาติห่างๆที่ไว้ใจได้ดูรถให้ครับ
แต่ยังไงเสีย มือ 1 ก็ชัวร์กว่าอยู่ดี