ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าหลังจากนี้ อนาคตของบริโอ้จะเป็นยังไงครับ  (อ่าน 6063 ครั้ง)

ออนไลน์ shando

• Hero Member
เริ่มตั้งแต่เปิดตัวมาบริโอ้ก้โดนวิจารณ์ในแง่ลบไปมากพอควร ถูกเอาไปเปรียบเทียบกับมาร์ชที่เป็นคู่แข่งโดยตรงและผลออกมาว่าคนส่วนใหญ่เทคะแนนให้มาร์ชมากกว่า

พอเริ่มผลิตได้ไม่นานก็โดนซึนามิที่ญี่ปุ่นเล่นงาน ขาดชิ้นส่วนจนผลิตไม่ค่อยได้ไม่มีรถส่งไปพอสมควร

สุดท้ายโรงงานฮอนด้าเจอน้ำท่วมหนัก ผลิตรถไม่ได้ไปอย่างน้อยๆ 6 เดือน

ซึ่งกว่าจะผลิตได้อีกทีคู่แข่งที่น่ากลัวอย่างอัลมีร่าคงผลิตขายไปได้พอสมควรแล้ว

ยังไม่นับอีโคคาร์ของมิซูที่จะเปิดตัวในเร็วๆนี้อีก

ลูกค้าคงลืมและหายเห่ออีโคคาร์จากฮอนด้าไปแล้ว หรือไม่อาจจะจำได้แต่เรื่องแย่ๆอย่างการไม่มีที่ปัดน้ำฝนหลัง

อยากทราบว่าคุณคิดว่าอนาคตของรถรุ่นนี้จะเป็นยังไง และฮอนด้าจะกู้สถานการณ์ยังไงครับ

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
Re: คิดว่าหลังจากนี้ อนาคตของบริโอ้จะเป็นยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 22:55:03 »
ตอนนี้คงทำอะไรไม่ได้มาก เนื่องจากโรงงานน้ำท่วมอยู่ ผมคิดว่าควรรีบไมเนอร์เชนให้ไวกว่าเดิม เพิ่มปัดหลังซะ หุ้มแผงประตูเต็มบานซะ

เปลี่ยนไฟท้ายใหม่ซะ อัดของแถมเยอะๆ ก็น่าจะพอสู้เค้าได้

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
Re: คิดว่าหลังจากนี้ อนาคตของบริโอ้จะเป็นยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 23:13:30 »
อาจต้องปรับแผนไมเนอร์เชนจ์ให้เร็วก่าเดิมก็ได้นะครับ

ปล. New CIVIC ก็ประสบชะตากรรมเช่นเดียวกันครับ แว่วๆว่าอาจไมเนอร์เชนจ์ปลาย2012

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 23:39:42 »
ผมคนหนึ่งที่ลืม Brio ไปแล้วครับ 555+ ไม่เห็นมาหลายวันแล้ว
ตั้งแต่ Brio เปิดตัวมาเนี่ย ผมเจอ Brio บนท้องถนน น้อยกว่า City Minor Change เยอะเลยครับ
ส่วน Civic นั้น ไม่ต้องรีบก็ได้นะ กำลังมีความสุขกับ FD อยู่ อิอิ สวยถูกใจ 
แต่โดยส่วนตัวผมแล้ว ไปทำให้ Freed ถูกลงกว่านี้ ยอดขายน่าจะไปได้กว่านี้ เพราะ รถมันมีดึของมันเยอะอยู่ครับ
ไม่เหมือน Brio

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 00:31:23 »
รอให้น้ำลด แล้วค่อยมาดูสถานการณ์ต่อ เพราะผมเชื่อว่าผลกระทบน้ำท่วม มีผลกับทุกยี่ห้อ และรถทุก segment (ยกเว้น CBU) เพราะปัญหาทั้งเรื่อง Supplier และอื่นๆ

แต่เห็นด้วยว่า Brio ต้อง Minorchange ให้เร็วกว่านี้ ต้องก่อน Mitsubishi กับ Suzuki ลงมาเล่นด้วย ไม่งั้นชื่อ Brio อาจจะสูญหายไปจากเมืองไทยก็เป็นได้ (แค่ตอนนี้ก็แทบไม่มีคนพูดถึงในแง่ดีแล้ว)

Honda หลังจากนี้ ผมว่างานที่หนักราวกับตกนรก กำลังรอพวกเขาอยู่ ทั้งภัยธรรมชาติ และความผิดพลาดของตัวเอง ทำให้เขาล้มลงไปกลิ้งกับพื้นหลายครั้งทีเดียว ก็ได้แต่่หวังว่าพวกเขาจะอดทน และผ่านไปได้

ชีวิต (ธุรกิจ) ยังคงอยู่ ก็ต้องสู้กันต่อไป
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 01:04:39 »
เป็นจังหวะที่ดี ที่ Honda จะรีบแก้ไข part ในส่วนที่เป็นข้อด้อยของ Brio กัน

รีบทำเลยครับ อย่ารั้งรอ จังหวะนี้แหละ ดีที่สุดแล้ว สำหรับ Brio

ออฟไลน์ Kill-riku

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 01:20:30 »
ปีนี้ปีชง แน่ๆ  :(

ออฟไลน์ Oslan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 01:49:33 »
ขนาด 2HC เพิ่งออกมาไม่นาน พอเจอกระแสด้านลบแรง ยังต้องออกมาประกาศว่าจะ MC ให้เร็วขึ้นเพื่อปรับปรุงเลยครับ

สำหรับ Brio ที่ออกมาก่อน ผมเชื่อว่า Honda ตอนนี้คงกำลังวางแผนปรับปรุงกันอยู่แหละครับ

ออฟไลน์ neuronum

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 05:39:14 »
ปกติผมไม่คิดว่าแคมเปญเรื่องราคาจะมีประโยชน์ในการตลาดระยะยาวเท่าไหร่ แต่สำหรับบริโอผมมองว่ารถไม่ได้แย่แต่แค่ไม่คุ้ม ถ้าปรับแค่เรื่องราคาอย่างเดียวก็ช่วยได้เยอะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 08:36:35 »
เชื่อว่าคนที่ออกซิวิคโดยที่ไม่รอตัว 2012 จะนึกกระหยิ่มอยู่หลายคนเป็นแน่
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ scorpions

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 08:57:26 »
ไหนๆๆๆๆน้ำก็ท่วม โรงงานแล้ว ผลิตไม่ได้อีก 6 เดือน ก็ไปบอกฝ่ายออกแบบ ให้เจะกระจกหลังใส่ใบปัดน้ำฝนหลัง และส่งแบบให้ซัพพลายหลังน้ำลด เพิ่มฝาตรงข้งประตูให้มันเต็มก็แค่นั้นแหละ คงจะทำอะไรมากกว่านี้ไม่ได้แล้ว ส่วนไฟท้าย จะเปลี่ยนไม่เปลี่ยนยังงั้ย ตัวรถมันก้ไม่เอื้อให้เปลี่ยนไปมากกว่านี้แล้ว นอกจากจะปรับด้านท้ายให้ใหม่หมดถึงจะใส่ไฟท้ายที่มันดูดีกว่านี้ ปล...ป๊อบอัพผมเวลาเจอบริโอ้ ทีไร มักเปิดใบปัดน้ำฝนหลังทุกที แม้ว่าฝนจะไม่ตกก้ตาม อิอิอิอิอิ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 09:53:05 »
เชื่อว่าฮอนด้าทำได้ แต่ จะทำหรือไม่มันอีกเรื่องนึง
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ cu2nite

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 10:01:47 »
น่าจะกลายเป็นของ "หายาก" หรือ "หายไป" บนท้องถนน
If you pay peanuts, you get monkeys.

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 10:09:59 »
อนาคตเป็นสิ่งที่ไม่แน่นอน
แต่ที่แน่ๆ ฮอนด้า(ประเทศไทย)ใจนายหล่อมากๆ
100ล้านบาท จากท่านเพื่อคนไทยน้ำท่วม
(ทั้งที่ตัวเองก็อ่วมมากกว่า)
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 11:06:41 »
จะทำอะไรก็รีบทำเถอะครับ เดี๋ยวปีหน้ามิตซูกับซูซูกิก็จะออกมาถล่มตลาดอีก
คราวนี้คู่แข่งก็เยอะขึ้น จุดด้อยที่บริโอ้มีหนะแก้ไขได้
ไม่ว่าจะเป็นบุประตูไม่ให้เห็นเื้นื้อเหล็ก เสริมกรอบเหล็กที่ประตูหลัง ใส่ที่ปัดน้ำฝนหลัง เปลี่ยนไฟท้าย
ึคงจะขายได้ดีขึ้นมั๊ง

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 11:13:03 »
เชื่อว่าคนที่ออกซิวิคโดยที่ไม่รอตัว 2012 จะนึกกระหยิ่มอยู่หลายคนเป็นแน่

เพื่อนผมก็พยายามดิ้นรนจะออก FD ก่อนจะตกรุ่นอยู่

ถึงจะขู่เรื่องต๊อกๆ เรื่องแอร์เหม็นก็บ่อยั่น!!

(แต่รถเพื่อนผมคนนึง ยังไม่เปลี่ยนเป็นกรอง 3M ผมละอึ้ง เห็นบอกว่า แม่นั่งไม่ได้......)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ treebegin

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 15:10:29 »
ในคลับ Brio ยังมีคนรอรถกันอีกพอสมควรครับ  แต่ไม่มีรถขายเลย  เพื่อน ๆ คนไหนเข้าศูนย์ Honda เจอรถก็ ช่วยๆ กันไปบอกต่อบ้างครับ บางคนอยากได้มาก
Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ