ผู้เขียน หัวข้อ: rigid collar ดีจริงรึเปล่าครับ  (อ่าน 6659 ครั้ง)

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
rigid collar ดีจริงรึเปล่าครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 13:22:41 »
ดูหน้าตามันแล้วเหมือนเหล็กโง่ๆไม่กี่ชิ้น ไม่น่าจะช่วยอะไรได้

แต่เห็นfeedbackดีมาก เลยอยากทราบว่ามีใครไปติดมาแล้วบ้าง แล้วผลเป็นไงครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
Re: rigid collar ดีจริงรึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 13:37:26 »
มีกระทู้เคยพูดถึงแล้วครับ ลองดูครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=15252.0

ออฟไลน์ Lertvarit

Re: rigid collar ดีจริงรึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 14:21:54 »
ผมใส่อยู่ใน FD ครับ

ใส่แล้วก็รู้สึกได้พอสมควรเลยว่าช่วงล่างแน่นขึ้น เข้าโค้งแล้วรถเอียงน้อยลง ประมาณว่าใส่ค้ำโช้คหน้าหนะครับ

แต่ก็อย่าหวังอะไรมากครับ มันแค่ช่วยในระดับหนึ่ง

ปล. rigid collar ผมแนะนำของ spoon นะครับ ผมไม่รู้ว่าของ copy ที่ทำขายๆมานี่มันจะยืดหยุ่นหรือได้รับการทดสอบรึเปล่า

และใส่ได้เพียงครั้งเดียวครับ ถ้าถอดออกมาแล้วมันจะเสียรูปไปเลย
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 15:29:30 »
มีกระทู้เคยพูดถึงแล้วครับ ลองดูครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=15252.0

เคยอ่านแล้วครับ แต่ดูจะยังไม่ได้สรุปอะไรเท่าไหร่เลยว่าตกลงดีจริงมั้ย

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 15:44:20 »
มันไปอัดแน่นบริเวณระหว่างช่องว่างระหว่างน๊อตเวลาขันบีบเข้าไป มันก็เลยลดการให้ตัวลง เลยรู้สึกว่าเฟิร์มขึ้น

แต่มันก็จะสะเทือนขึ้น เหมือนใช้บู้ชยาง กับบู้ชยูรีเทน หลักการเดียวกันให้ตัวได้น้อยลง หรือขยับตัวน้อยลง

ลดการโยนตัว =รู้สึกเฟิร์มขึ้น ตอบสนองดีขึ้น แต่ก็แข็งสะเทือนขึ้น

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 18:49:18 »

ถ้าเอาตามคลิปที่ดูมานะครับ

รถยนต์จะมีการยึดกันระหว่างตัวถังและแพล่าง ซึ่งมันมีช่องว่างในตัวอยู่
พอใช้งานไปนานๆ ชิ้นส่วนต่างๆก็เริ่มหลวม สึกหรอตามธรรมชาติของมัน ความมั่นใจในการขับขี่ลดลง
ไอรีกิดคอล่าก็ไปทำหน้าที่เหมือนการใส่ข้อเทียมให้คนแก่ดีๆนี่เอง ไปขัดอยู่ระหว่างโลหะทั้ง2เพื่อลดการเสียดสี
ช่วยให้รถมันเฟิร์มขึ้น เข้าโค้งมั่นในขึ้น เหมาะสำหรับรถเก่า และรถใหม่ๆ ที่อยากลอง

ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของแต่ละคน เพราะราคาทั้งชุดก็สูงเอาเรื่อง (สินค้าของSpoon ก็งี้แหล่ะ)