ผู้เขียน หัวข้อ: นิว เรนเจอร์ เบนซิล 2.5 กินน้ำมันมากหรือกำลังดีช่วยดูหน่อยครับ  (อ่าน 18204 ครั้ง)

NgoH

• บุคคลทั่วไป
ตามลิ้งนะครับ
http://www.bt-50.com/description.aspx?q_sec=150457639

ขาว จริงๆๆนะ

ถ่ายตอนมืด ไปหน่อยสีเลยดูไม่ได้ --*

ภายใน ตอน มืดๆ ผมว่าสวยดีนะ ปรับแสงได้ด้วยเหมือนใน BMW

ขนาดแบบชัดๆ กับ BT-50 hi-rider 2.5

ด้านหลัง

ด้านข้าง

ด้านหน้า

กับ Ford อีกซักหน่อย

Ford คันนี้เป็นรุ่นถูกสุด

" ต้นไม้บังไปนิด เพราะ ขี้เกียดขยับ

ด้านหลัง

เทียบความสูง กระบะท้าย

จัดไปจะๆ กับขนาดกระบะ ในรูปจะเห็นได้เลยว่ากระบะลึกมาก --*

ใครว่าขับเข้าที่จอดรถในห้างไม่ได้!!

โช ซะหน่อย

เต็มถังแบบไม่เขย่า วิ่งได้ประมานเนี้ย บางคนอาจคิดว่าตัวเลขมันไม่ชัว แต่จากที่ผมลอง ตัวเลขที่ขึ้นมันใกล้เคียงมาก

ขับประมาน 100km/hr กินน้ำมันประมานเนี้ย 9.3 L/100km ภาพมัวไปนิดเพราะผมขับเองถ่ายเอง

"

ใครว่าฟอดไม่แรง !!! มัวอีกหละ เพราะขับเองถ่ายเอง --*จริงๆ มันถึง 180 แต่ก็ เหมือนเดิมล็อกกล่อง พอวิ่งถึง180 มันเหยียบไม่ขึ้น

จังหวะนี้มีรถพอดีเลยได้ 170

พอดีผมไป อัมพวา และหัวหิน มา ไปกลับ 828 กิโล

จริงๆมันแค่ 700กว่าๆๆแหละ แต่ แวะเยอะไปนิด อิอิ

ผมเติม E85 ตลอดเส้นทาง (เท่ปะละ กระบะเติม E85 มีกี่คันในไทยที่เติมได้)

ครั้งแรกเติมเท่าเนี้ย

อีกครั้งเติมเท่าเนี้ยตอนปั้มโช = 30.160+66.698 = 96.858 ลิตร

วิ่งทั้งหมด 828 Km

= 828/96.858

= 8.548 Km/l

ผมขับ 140 ทุกช่วงที่ขับได้ คือปกติผมขับรถเหยียบประมาณว่าออกไฟแดง ทิ้งคันอืนได้เกือบ 100 เมตร ประมานนั้น

"

แต่อัตราการกินน้ำมันก็ยังดูดีกว่า Fortuner ที่ได้ประมาน 7-8 km/l ที่กล้าพูดเพราะ แฟนผมขับอยู่(ไม่เชื่อเดียวเอารูปลงให้ดูครับ)

สรุปเอาแบบสั้นๆๆเลยละกัน ช่องล่าง ดีกว่าเดิม มาก นิ่ม แต่ ไม่ยวบยาบ ไม่เลี้อย เหมือน isuzu (พอดีผมมี isuzu hi-rider 2.5)

ตกหลุมไม่รู้สึกกระแทกเหมือน rangerตัวเก่า แต่ isuzu เลื้อย ขับเร็วๆ   นิ่งเพราะว่ารถหนัก

อัตราเร่ง พุ่งกว่า isuzu 2.5 (อันนี้แม่ผมบอกเหอๆ) แต่ไม่ได้แรงหลังติดเบาะ เหมือน ranger diesel แรงกว่า Fortuner 2.77 แน่นอน(น่าจะเป็นเพราะเกีย)

ระบบสั่งการด้วยเสีย อย่าคิดว่าใช้ยาก สำเนียงไทยมันก็ฟังออกเชื่อผม !

เออ อีกนิด พอดีแฟนผมรถชน(นอกเรื่องนิดนึง) หม้อน้ำแตก เลยก้มไปดูกันชน ranger มั่ง เยสสสสสเข้ เหล็กอันเท่าแขน ไม่เชื่อลองดู --*

อีกนิดนึง พอดีเห็น isuzu ตัวใหม่ เลยไปลองเคาะดู (ก๊อง แก๊ง ๆ ไปเรื่อย) เหอๆ แล้วมาลองกับ T6 น๊าๆลองดู

ถ้าจะซื้อผมว่าโคตรเจ๋งอะ ซื้อรถมาเพื่อคสามปลอดภัย ไม่ใช้เพื่อ ซื้อมาขายต่อแล้วได้ราคา ก็ซื้อมันเหอ T6 คุ้ม!

(เหมือนขับ6ล้อ--*)

ทิ้งท้ายอีกนิด วันที่เอาไปหัวหิน ขับไปละเท่จิงๆ มีแต่คนพูด Ford ตัวไหนวะ, เห้ยๆๆ นั่นไง T6 ใหญ่ _หาย

แถมอีกรูปที่ล็อก กระบะท้าย!

ยังไม่สะใจเอาไปอีก 1 Shift light (พิมถูกป่าวหว่า)

ยังไม่จุใจเอาสีแดงไปแสบตาเล่น

ผมจะไม่พูดถึงความสวยงามของรถละกันเพราะ ต่างคนต่างชอบ

ถ้ามีข้อสงสัยอะไรเดียวจะมาพยายามตอบละกับครับ

ถ้าผิดพลาดอะไรก้อ ขออภัยใว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ (ไม่มีเจตนาจะพาดพิงยี่ห้ออื่นใด้ๆ แต่มันมาจากความรู้สึกจริงที่ผมขับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2011, 18:00:03 โดย NgoH »

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
Re: นิว เรนเจอร์ เบนซิล 2.5 กินน้ำมันมากหรือกำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 18:26:46 »
ทำไม e85 ถึงกินน้อยกว่าพวก e10 อีกอ่ะคับ ทั้งๆที่มันน่าจะกินเยอะหว่านะคับ
ยกตัวอย่างเช่นex1.8 ก็เติมe85ได้ แต่เท่าที่ผมรู้นะคับในคลับของexเขา
ขับกันได้ประมาณ 4-5 กิโลเมตร/ลิตร แต่ถ้าเป้นพวกe10 ก็จะราวๆ7,8,9 กิโลเมตร/ลิตร
แต่เจ้าt6ตัวนี้เติมe85 ดันกินน้อยกว่าพวกเจ้าจูนที่เติมได้แค่e10 เพราะเมื่อเอาเอททานอลมา
ใส่ในน้ำมันยิ่งมี%มากเท่าไร ความสิ้นเปลืองก็จะมากว่า อันที่เติมเอททานอลน้อยกว่าไม่ใช่เหรอคับ 
แบบนี้ถ้าผมจัดe10ให้เจ้าt6 2.5 มันไม่กินแค่14-15 กิโลเมตร/ลิตรเหรอคับ
หรือมันมีไรที่ผมเข้าใจผิดไปป่ะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2011, 18:29:54 โดย comet1123 »

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester
ทำไม e85 ถึงกินน้อยกว่าพวก e10 อีกอ่ะคับ ทั้งๆที่มันน่าจะกินเยอะหว่านะคับ
ยกตัวอย่างเช่นex1.8 ก็เติมe85ได้ แต่เท่าที่ผมรู้นะคับในคลับของexเขา
ขับกันได้ประมาณ 4-5 กิโลเมตร/ลิตร แต่ถ้าเป้นพวกe10 ก็จะราวๆ7,8,9 กิโลเมตร/ลิตร
แต่เจ้าt6ตัวนี้เติมe85 ดันกินน้อยกว่าพวกเจ้าจูนที่เติมได้แค่e10 เพราะเมื่อเอาเอททานอลมา
ใส่ในน้ำมันยิ่งมี%มากเท่าไร ความสิ้นเปลืองก็จะมากว่า อันที่เติมเอททานอลน้อยกว่าไม่ใช่เหรอคับ 
แบบนี้ถ้าผมจัดe10ให้เจ้าt6 2.5 มันไม่กินแค่14-15 กิโลเมตร/ลิตรเหรอคับ
หรือมันมีไรที่ผมเข้าใจผิดไปป่ะคับ

ex1.8 กินมหาโหดขนาดนี้เลยเหรอครับ น่ากลัวแหะ

ออฟไลน์ gotodo

• Jr. Member
  • **
  • hiace hiace hiace
เห็นเขาเขียนว่าตัวที่เขาทดลองขับเนี่ย เป็นตัวถูกสุด และเขาบอกว่าเป็นรถเทสต์ สเปกนอก แล้วถ้าขายในไทยเนี่ย ตัวถูกสุดจะเป็นอย่างนี้หรือเปล่าครับ

ถ้ามันได้อย่างนี้จริง ผมเอาแค่ตัวถูกสุดก็พอละมั้ง 55  ;D ได้ของเล่นมาเยอะมากเลย

ขอโทษครับไม่เกี่ยวกับกระทู้ที่ถามเลย จะเป็นไรไหมเนีย  :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2011, 20:46:58 โดย GoToGo »
'90 toyota hiace (past) /// '96 bmw 525i E34 /// 11' ford RANGER 2.5 tdci wildtrak double cab

ออฟไลน์ Nut_K

รถเปิดตัวที่เมืองนอกแล้วยังมีวิ่งทดสอบอีกหรอครับ

ออฟไลน์ 6162002

Re: นิว เรนเจอร์ เบนซิล 2.5 กินน้ำมันมากหรือกำ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 21:32:12 »
ถ้าคิดซักหน่อยก็พอจะเข้าใจได้แล้วครับ ว่ามันเป็นไปไม่ได้  ผมอ่าน บางอันผมก็ว่าคนตั้งเว่อไป ไม่รู้มีอะไรแอบแฝงรึเปล่า ถ้ามันกินต่างกันครึ่งๆแบบนี้ ในโลกนี้คงใช้ E100 กันไม่ได้หรอกครับ เติมกันตาเหลือกพอดี
ที่ผมว่าเชื่อถือได้คือ e10 ได้9 กิโลลิตร  E85 ได้แถวๆ 7 น่ะครับ

ออฟไลน์ banch

ปัญหาคือเมื่อไหร่จะขายซักที?

รอจนเบื่อแล้ว ยังต้องมาเจอน้ำท่วมไม่มีชิ้นส่วนผลิตอีก

ไม่รู้จะได้ซื้อเมื่อไหร่ >:(

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 22:51:03 »
ถ้าคิดซักหน่อยก็พอจะเข้าใจได้แล้วครับ ว่ามันเป็นไปไม่ได้  ผมอ่าน บางอันผมก็ว่าคนตั้งเว่อไป ไม่รู้มีอะไรแอบแฝงรึเปล่า ถ้ามันกินต่างกันครึ่งๆแบบนี้ ในโลกนี้คงใช้ E100 กันไม่ได้หรอกครับ เติมกันตาเหลือกพอดี
ที่ผมว่าเชื่อถือได้คือ e10 ได้9 กิโลลิตร  E85 ได้แถวๆ 7 น่ะครับ

แหะๆๆเป็นไปตามที่คุณ 6162002 บอกแหละคับ e10 ได้9 กิโลลิตร  E85 ได้แถวๆ 7 ผมไปจำผิดไปเอง ไม่ได้มีไรแอบแฝงนิคับแล้วอย่างนี้ถ้าe85วิ่งได้ราวๆ8 กิโล/ลิตรอย่าง จขกท.ว่ามา มันก็ประหยัดกว่าตัวe10 ได้เหรอคับเพราะตัว2.7
ของโตโยต้าเติมได้ก็แค่e10 ก็ยังวิ่งได้ราว 7  แต่ถ้าเท้าหนักหน่อยก็อาจจะมี 6 กิโล/ลิตรได้ ซึ่งตัวe85มันน่าจะต้องกินมาก
กว่าไม่ใช่เหรอคับ รบกวนผู้รู้ด้วยคับ

ออฟไลน์ Fly to dream

อยากลองขับชิบ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ HYDE--

ปกติ เติม E85 กินกว่าแน่นอนครับ อย่างน้อยก็เท่าที่ผมรู้มาจากรถที่เติม E85 ได้หลายๆรุ่นนี่แหล่ะ
จริงๆไม่ต้องถึงกับ E85 หรอกครับ เอาแค่ E20 ก็กินกว่าแล้วครับ ยิ่ง E85 ตามหลักจะกินกว่า E10 พอสมควร
ที่ผมรู้ๆก็คือ Volvo S80 2.5FT กินประมาน 7 โล/ลิตรถ้าเติม E85 ครับ
แต่ Lancer EX 1.8 โอ้โห มันจะโหดขนาด 5 โล/ลิตรเชียวหรอครับ ไม่รู้สินะ ถ้า 7 โล/ลิตร ผมก็ไม่แปลกใจเท่าไหร่

ผมว่า ถ้าเล่นกระบะเบนซิน ส่วนใหญ่คือเน้นประหยัดด้วยการติดแก๊สเป็นหลักมากกว่าครับ
ก็เห็นๆอยู่ว่า Vigo / Fortuner 2.7vvti ก็ติดแก๊สกันเป็นแถว ไม่งั้นซดกระจุย

ส่วนเจ้า Ranger T6 เบนซิน ถ้าได้สัก 10-12 โลลิตร ผมว่าก็หรูมากแล้วนะ คันใหญ่ซะขนาดนั้น

ออฟไลน์ TorTy

ตามโรงงานเคลมไว้เท่านี้ครับ

ออฟไลน์ YenChar

ผมขอตอบแบบไม่คิดอะไรมากนะครับ

แคมรี่ เครื่อง 4สูบ 2.4ลิตร
น้ำหนักบรรทุก รวมๆแล้ว 1,600 กิโล
วิ่งในเมือง กินน้ำมันราวๆ 7-8 โลลิตร
วิ่งนอกเมือง 11-14 โลลิตร

ผมคิดว่าฟอร์ดเรนเจอร์ตัวใหม่ เบนซิน 2.5 คงกินน้ำมันไม่ต่างกัน

แต่ยังไงก็ตาม พื้นฐานความเป็นกระบะ มีอัตราทดสูง รอบเครื่องก็สูง ทำให้บริโภคมากขึ้น
รถขับหลัง สูญเสียกำลังขับไปพอสมควร (แต่ก็ได้เกียรธรรมดา มาทดแทน)
และอากาศพลศาสตร์ ในรถกระบะ พื้นที่หน้าตัดเยอะๆ กระจกตั้งชัน

แนวโน้่มเจ้าเครื่อง 2.5 ในเรนเจอร์ คงกินน้ำมันดุอยู่เหมือนกัน
ถ้าไม่คิดจะติดแก๊ส จะซื้อเบนซินทำไมล่ะ ดีเซลเถอะ!!

ออฟไลน์ patzahut

ดูแล้ว เอ่อ!!!
ขอตอบในฐานะคนใช้ EX 1.8 หน่อยนะครับ

ผมใช้ E10
วิ่ง  140-160 km/hr ได้ 10km/hr
วิ่ง     100     km/hr ได้ 13km/hr
วิ่ง      80      km/hr ได้ 16km/hr

ก็เลยไม่ทราบว่า ไปเอาข้อมูลจากไหนมา 
EX กินน้ำมันกว่า Altis,Civic +- 10% ครับ  เพราะตัวรถหนักกว่า + พวงมลัยpowerไม่ใช่ไฟฟ้า