ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครบ้างที่ อยากได้รถ SUV ขับ 2 หรือ 4 แต่ไม่อยากได้รถกระบะหรือ PPV  (อ่าน 6242 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อยากสอบถามความเห็นนะครับ

เพราะผมเองตอนแรกก่อนซื้อรถคันปัจจุบัน ก็ลังเลระหว่าง Eco car+B-seg(Vios Brio March 2) กับ กระบะ 4 ประตู(BT-50) กระบะ Cab(Navara)

แต่สุดท้ายก็ไม่ได้เลือก กระบะ เพราะรถมันคันใหญ่เกินไป วิ่งในเมืองลำบาก
กินน้ำมัน

สุดท้ายเลยไปซื้อรถเล็กแทน เพราะไม่มีตัวเลือกรถยกสูงแบบ SUV ที่ดี
เช่น SX-4 เตี้ย ไม่เหมือน SUV
Avanza ดีเกือบหมด
แต่ทั้ง 2 คันไม่ได้ประกอบในนี้ อะไหล่จะลำบากหน่อยและไม่มีขายในญี่ปุ่น

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
หัวกระทู้กับเนื้อหาข้างในแทบไม่ได้เกี่ยวข้องกันเลย อ่านแล้วงงมากๆ

และคิดว่าคุณน่าจะไม่เข้าใจคำว่าSUVนะ

เพราะavanzaมันเป็นMPVมากกว่า ไม่ได้ยกสูงเลย ส่วนsx-4นี่ก็เป็นรถhatchback แค่ดีไซให้คล้ายๆSUVแค่นั้นครับ

ส่วนที่ใกล้เคียงSUVแต่ไม่ใช่PPVหน่อยก็CRVไง คนใช้เต็มบ้านเต็มเมือง คนอยากได้ตั้งเยอะแยะ

GreenG

CR-V แพงไปครับ อยากเห็นพวก ราคาไม่เกิน 1 ล้านบาทบ้างครับ ;)

ออฟไลน์ shando

คิดว่าในไทยไม่มีนะครับที่ราคาไม่เกินล้านเนี่ย เอารถcrossover SUVที่ดัดแปลงมาจากc-segถ้าไม่ใช่CRVก้มีแค่X trailแค่นั้น และทั้งคู่เกินล้านแน่นอน

อย่าลืมว่าภาษีรถพวกนี้ไม่ได้ถูกเหมือนรถกระบะนะครับ

อีกอย่างครับ ถ้าศึกษานิยามของSUVแล้วจะพบว่าPPVเนี่ยแหละคือSUVแท้ๆ เพราะนิยามของSUVก็คือรถที่มีตัวถังแบบwagonที่สร้างบนแชสซีรถกระบะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2011, 20:26:22 โดย shando »

ออฟไลน์ udis

ไม่อยากได้ SUV ครับในราคาล้านหน่อยๆนะครับ ถ้าหลายล้านไปเยอะๆนี่ ชอบหลายคันเลยครับ ดูน่าใช้เยอะเลยครับ
แต่ถ้าล้านหน่อยๆให้เลือกตอนนี้คงเป็น Pajero sport ลงตัวสุดล่ะในรถลักษณะนี้ครับ
อ่านเนื้อหาที่เขียนแล้วงงๆ มึนๆ เหมือนกันครับว่าจะสื่ออะไรครับ
 :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ Buffy

ไม่อยากได้กระบะคันใหญ่ๆเหมือนกันครับ ขับในเมืองลำบากมาก

อยากได้ กระบะคันเล็กๆ จากค่ายรถดังดังมั๊ง เห็นมีแต่พวก suzuki carry หรือ พวก ยี่ห้ออื่นทั้งนั้น....

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ทางออกพี่เต้คือ Toyota Rush
แค้ดันไม่มาไทยสิ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ sidlv

• Full Member

nissan juke ยังมีสิทธิ์จะมาขายมั๊ยครับ ประกอบอินโด แต่มีอะไหล่เก่าญี่ปุ่นด้วย  ;D

ออฟไลน์ prai

ผมอยากได้ Volvo XC60 ขับ 4 แล้วใส่เครื่อง 2.5FT มาครับ ราคา 2.99 ล้านเหมือนเดิมด้วยนะ

ออฟไลน์ HYDE--

ผมไม่แน่ใจว่า SX-4 นี่ จัดว่าอยู่ใน segment ไหนหรอครับ
ตอนนี้ผมเข้าใจว่า มันเป็น Compact cross over
หรือประมานว่า segment เดียวกะ Skoda Yeti รึป่าว

ออฟไลน์ MoO Cnoe

CR-V Gen1 สิครับ รถสภาพดีๆหาไม่ยาก
ราคาประมาณ 3-4 แสน
คันไม่ใหญ่เกินไป เครื่องโอเคเลย
ถามว่ากินน้ำมันมั้ย ก้พอตัว ไม่มากไม่น้อย

ติดแก๊สสิ เอาถังโดนัทไว้ในที่วางล้ออะไหล่ในรถ
มันมีหลุมอยู่ แต่ล้ออะไหล่ไปห้อยไว้ด้านหลัง
ไม่เปลืองเนื้อที่ในห้องโดยสารด้วย
ผมว่าขับดีกว่า Gen2 ล๊อตแรกๆซะอีก

หรือคิดว่าเก่าไป ก็หันไปคบกับ Gen2 เลย
เอาัตัวไมเนอร์ครั้งสุดท้าย ราคาอยู่ที่ 5แสนปลายๆ-6 แสนได้
หรือเอาตัว 2.4 ไปเลยจบดี ติดแก๊สแบบที่บอก
โอ้โห้ สุดยอดแล้วครับ

เพราะที่ผมเห็นคุณเต้บอกว่า Avanza ดีเกือบหมด
แสดงว่ารถส่วนมากก็จะมาตรฐานสูงกว่าแน่นอน

ผมว่ารถดีหรือไม่ดีในมุมมองคุณเต้ จะเป็นความคุ้มค่าซะมากกว่า
กับเงินที่จ่ายไป ว่าเราได้อะไรกลับมาบ้าง ;D

methus zaa

ณ เวลานี้ suv ราคาไม่เกินล้านมีอยู่คันเดียวครับ Sx-4 มันเป็นรถ suv ขนาดเล็ก ยกสูง
avanza ที่ว่าดีเกือบหมดคือยังไงครับ ผมว่าการประกอบแย่นะ กินน้ำมันด้วยนะครับ