ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามข้อมูล Honda CR-Z  (อ่าน 8117 ครั้ง)

ออฟไลน์ view_skyline

• Newbie
  • *
สอบถามข้อมูล Honda CR-Z
« เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 22:08:13 »
สวัสดีครับ ติดตามอ่านรีวิวมานาน ตอนนี้มีแผนจะออกรถใหม่ ตั้งงบไว้ประมาณ 2.5 ล้าน

ตัวผมอายุไม่เยอะมาก อยากได้รถนอกกระแส ไม่ยึดติดดาวสามแฉก และค่ายใบพัด

ตอนแรกมอง Golf GTI ไว้ แต่มีโอกาสไปเห็น CR-Z เข้า รู้สึกสะดุดตา สวยถูกใจ อีกทั้งยังเป็น Hybrid ประหยัดพลังงาน

อยากปรึกษาครับว่า CR-Z การบำรุงรักษายุ่งยากขนาดไหน มีแนวโน้มจะจุกจิกมั้ย ใช้ประมาณ 7 ปี ควรมีเงินสำรองซ่อมแค่ไหน

ราคาอะไหล่แตกต่างจากรถยุโรปมากมั้ยครับ

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
Re: สอบถามข้อมูล Honda CR-Z
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 22:25:53 »
ที่จริงๆแน่ คือรูปทรง ที่สวย โดดเด่นกว่า Golf GTi ผมว่า GTi ถ้าคนที่ไม่รู้เรื่องรถ จะมองว่า มันคือ Hatchback ธรรมดาคันนึง
แต่ถ้าได้ขับ ก็จะเปลี่ยนความคิดทั้งหมดทั้งมวล

CR-Z สวยมากกกครับ ในสายตัวผม   แต่อย่าไปหวังความแรงกะความประหยัดมากกมายนะครับ
เพราะ มันน่าจะแรงไม่มากไปกว่า C-segment แน่ๆครับ  นอกจากเอาไปโม แบบที่ญี่ปุ่นเค้ากำลังฮิตกัน
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 22:27:16 »
ลองพิจารณา VW Golf GTI 35 Edition เป็นอีกหนึ่งทางเลือกครับ

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 23:08:18 »
แวะเข้ามาบอกว่า คิดดีแล้วหรือครับ ที่เลือกคันนี้

ราคา 2.5 m มีตัวเลือกที่ดีกว่านี้เยอะมากเลยนะครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 23:36:09 »
ถามตัวเองว่าขับรถแบบไหน

ถ้าขับติดๆในเมือง มีรถคันอื่นไว้ออกต่างจังหวัด นั่งไม่เกิน2คน cr-z เป็นตัวเลือกที่ดีครับ

แต่ถ้าขับเร็วชอบแซง ขับทางโล่งๆ มันๆ กลับไปหา gti ครับ

แถมให้อีกตัวเลือกที่อยู่ในงบ ตรงกลางของ2 คันนี้ civic type-r euro ครับ ถ้ารับได้กับเกียร์ธรรมดา

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 00:52:55 »
แวะเข้ามาบอกว่า คิดดีแล้วหรือครับ ที่เลือกคันนี้

ราคา 2.5 m มีตัวเลือกที่ดีกว่านี้เยอะมากเลยนะครับ
ถ้าราคารถนำเข้ามันแพงเท่าๆกันแบบนี้หมด คันนี้ก็ถือเป็นความคิดที่ดีครับ

แต่ต้องเอาเกียร์ธรรมดานะ ถึงแรงไม่เท่า GTI แต่ประหยัดกว่าไม่น้อย และความแรงก็ไม่ได้น่าเกลียดครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 01:03:29 »
ผมเคยทำรีวิวรถรุ่นนี้ไปแล้วนะครับ

ลองอ่านได้ที่นี่

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1596:-honda-cr-z-15-ima-cvt-by-tsl-small-sporty-hybrid&catid=70:sport-a-specialty&Itemid=89

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 05:30:02 »
CR-Z ยอมรับว่าสวยจริง โดยเฉพาะเอามาแต่ง

แต่ผมคงผ่านครับ

จะซื้อรถก็คงต้องดูความชอบด้วยครับ เน้นด้านไหน บางคนชอบหน้าตา บางคนชอบสมรรถนะ บางคนก็มีทั้ง 2 อย่าง

มีงบขนาดนี้สำหรับซื้อรถ  เรื่องประหยัดน้ำมัน  ผมไม่สนเลยครับ ต่อให้มันกิน 3-5 โล/ลิตร ก็เหอะ 

2 ตัวที่ว่า  คงเอา GTi  แบบไม่ต้องคิดอะไรเลย   

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 06:30:40 »
Crz ผมว่าเป็นแค่ของเล่นคนรวยเหมือนมินินะครับ สำหรับบ้านเรา
ที่ญี่ปุ่นเค้าฮิตเอามาแต่งกันเยอะเพราะมันทรงสปอร์ตและพื้นฐานเดียวกับแจส
ผมว่างบเท่านี้ถ้าไม่อยากเล่น Golf GTI
Sirocco ก็เป็นอีกทางเลือกนึงนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 08:06:42 »
ผมเคยทำรีวิวรถรุ่นนี้ไปแล้วนะครับ

ลองอ่านได้ที่นี่

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1596:-honda-cr-z-15-ima-cvt-by-tsl-small-sporty-hybrid&catid=70:sport-a-specialty&Itemid=89

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

โดยส่วนตัวผมขับรถไม่เร็วมาก เฉลี่ย 100-120 ใช้ชีวิตในเมือง แต่ชอบขับรถ เลยอยากได้รถที่ออกแบบมาสวย สะดุดตา มากกว่าสมรรถนะความแรง

เพิ่งสังเกตว่ามีรีวิว CR-Z ด้วย เดี๋ยวผมอ่านประกอบการตัดสินใจอีกที ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 08:26:56 »
ต้องหาเกียร์ 6MT ลองให้ได้ สนุกว่า CVT คนละเรื่อง
 อีกอย่างเรื่องอะไหล่และบำรุงรักษา รถญี่ปุ่นเป็นต่ออยู่แล้ว

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 10:03:27 »
โครงสร้างตัวถังถือว่าดีมากๆนะครับ การบิดตัวต่ารงๆ น้อยกว่าที่คิดเยอะ
แต่ช่วงล่างเนี่ยสิ ซื้อมา ต้องจับเปลี่ยนช็อกอัพกับสปริงแน่ๆ ของเดิมๆ ผมว่า ไม่ดีครับ

ออนไลน์ shando

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 10:07:59 »
ถ้าราคามันไม่เกิน1.5ล้านจะokครับ

ราคาขนาดนี้ผมว่าแพงไปถ้าเทียบกับสิ่งที่ได้มา

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 10:58:34 »
ลองนึกๆดูเมื่อเห็น CR-Z แรกๆ อยากให้มันขายได้เหมือนตอน EG 3 ประตูจังเลย  แต่มันคงเป็นไปไม่ได้  ;D

ในความคิดผม ผมว่าเรื่องการดูแล ไม่น่าต่างกับตัวเลือกอื่นที่คุณ view ดูอยู่นะครับ เผลอๆอาจจะเหนื่อยกว่า เพราะเพื่อนในเมืองไทยมีน้อยมากๆ บนถนน ยังเห็น VW  ทั้ง 2 ตัวนั้นมากกว่าเย๊อะเลยครับ

แต่ถ้าชอบแต่งรถ ทำรถ หานู่นหานี่มาแต่งรถ ผมว่า CR-Z น่าสนใจครับ  :)

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 13:30:49 »
หลังจากเห็น FT-86 ก็ได้แต่ส่ายหัว   กลับมาเมียงมอง CR-Z ใหม่

ผมดูมานานแล้ว มีปัญหาข้อเดียวคือ จะซื้อที่ไหน ที่เค้า service ได้ เมื่อระบบ IMA มีปัญหา

ถ้าแก้ข้อนี้ได้ ผมคงจัดมาล่ะครับ ช่วยหาคำตอบให้ผมด้วยนะครับ คุณ view_skyline  เผื่อจะได้เป็นเพื่อนใช้ด้วยกัน ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 14:27:32 »
ถ้าติปัญหาเรื่องรูปลักษณ์ของ Golf GTI แล้วล่ะก็

ผมขอแนะนำให้ลองเหลือบไปมอง Volkswagen Scirocco ดูครับ

มันน่าจะตอบโจทย์ได้ดีกว่า GTI เป็นไหนๆ

เครื่องตัวเดียวกับ GTI แต่อาจเซ็ตเบากว่าหน่อย

ส่วนเรื่องการขับขี่ ในรถระดับเดียวกัน ต้องรับความจริงว่า รถญี่ปุ่น สู้ ยุโรปได้ยากมากๆครับ

แนะนำให้ไปลองรถดูครับ

ส่วนเรื่องค่าซ่อมเนี่ย แนะนำว่า ไว้ดูกันหลังจาก 5 ปีแล้วกันครับ

ถ้าซ่อมศูนย์ VW ก็ราคาหน้ามืดหายห่วงครับ

แต่ถ้าซ่อมอู่นอกก็ราคาบางชิ้นห่างกัน 10 เท่าตัวเลยครับ

* เคยซ่อมปั๊มติ๊ก
  -  ศูนย์บอกต้องเปลี่ยน ราคา 20,000++
  -  อู่บอก 2,800.- ไม่รวมค่าเปลี่ยน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2011, 15:46:03 โดย Zardus »
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

ออฟไลน์ pradiw

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 14:52:03 »
มาเชียร์ GTI ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 17:30:40 »
หลังจากวันนี้นั่งอ่านรีวิวทั้ง 3 คัน CR-Z , Scirocco และ Golf GTI  ทำให้ผมเปลี่ยนความคิดกลับไปมอง Golf GTI และ Scirocco มากขึ้น

เมื่ออ่าน CR-Z จบ รู้สึกเหมือนที่หลายคนบอกว่าราคามันแพงไปจริง ๆ โดยส่วนตัวน่าจะอยู่ที่ 1.5-1.8 ล้าน กำลังดี

สำหรับผมตอนนี้ให้ Scirocco ไปแล้วมากกว่าครึ่ง เพราะรูปลักษณ์ของ Golf GTI ดูธรรมดาเกินไปหน่อยสำหรับผม (สาวไม่ค่อยมอง  ;D)

ขอบคุณพี่ JIMMY ทีมงาน และสมาชิกทุกท่าน ที่ทำให้ผมได้อ่านรีวิวก่อนการตัดสินใจเลือกรถดีๆ เหมาะกับตัวเองได้ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 22:39:39 »
จริงๆถ้ามอง CR-Z ไว้ อย่าลืมเหลือบไปที่ CT200h ครับ บุคลิกการขับขี่ก็น่าจะดีกว่า เพราะเป็นลักซูรี่แบนด์แท้จริงในสามยี่ห้อที่ว่ามาครับ