ผู้เขียน หัวข้อ: // สถานการณ์น้ำประจำวัน จากพี่ต้น สรุป วันที่ 3 พ.ย. และคาดการณ์วันนี้ 4 พ.ย. //  (อ่าน 23872 ครั้ง)

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K

60+60 คือ ซอยสูงกว่าถนน กับ บ้านสูงกว่าซอยหรือเปล่าครับ

คือลุงเก่าๆแก่ในซอยผม (สมัย ยังทำนา) บอกว่าซอยที่ผมอยู่ มันสูงกว่าถนน 60-80cm เพราะมันเป็นเนิน และคงจะจริงเพราะฝนตก น้ำท่วม ซอยนี้ไม่เคยท่วมซักครั้ง ขนาดวันที่ฝนตกหนักมากๆๆ หมู่บ้านอมรพรร ท่วม(ซอย เสนาเป็นเข่า) ซอยผมไม่รู้สึกเลย
และบ้านผมเป็นบ้านใหม่5ปี ถมไปอีก60 มันเลยสูงสุดๆๆไปเลย ยังไม่นับที่ซอยทำสูงกว่าโชคชัย4 30cm อีก
  ปล จริงๆๆผมว่าไม่ถึงบ้านผมแน่ๆๆ แต่หนุนล้อกันเหนียว  :P

ออฟไลน์ ichok

Update

หัวน้ำห่างกะบ้านผมไม่ถึง500เมตร แล้ว เลยเอา Prius เสริมอีกขั้น และยกน้องออส

วันนี้คงไม่ได้นอนแล้ว
เอาขึ้นอีกนิดนึง จะได้อุ่นใจ ถ้าน้ำมาจะหนุนขึ้นลำบาก

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......

บางเขนบ้านผม ยกหน้ารถสูง 30 ซม. ยังไม่พ้นเลยครับ ตอนนี้น้ำมาแตะๆ ล้อหน้าแล้ว

แต่บ้านผมสูงกว่าถนน 60+60 cm

พื้นโรงรถผมสูงกว่าพื้นซอย 60 ซม.เหมือนกันครับ ส่วนพื้นในบ้านก็สูงกว่าพื้นในซอยเกือบ 1 เมตร

แต่ตอนนี้น้ำผุดกลางบ้านท่วมชั้น 1 ขึ้นมา 10 ซม.แล้วล่ะ  :P ::)

คุณChariot ขอรบกวนถามซักนิดนึง อยู่หมู่บ้านใหน หรือซอยใหนครับเนี่ย เห็นTopic.บนๆ บอกว่าอยู่แถวๆท่าแร้ง เหมือนไม่ใกลกันมากเลย

หมู่บ้านอนันต์รุ่น 18 หรือซ.รามอินทรา 5 แยก 60 น่ะครับ หมู่ 1 แขวงท่าแร้ง คุณอยู่แถวไหนล่ะครับ

อ๋อครับ ผมอยู่วัชรพล ซอย3ครับ เพราะผมจำได้ว่าท่าแ้้ร้ง กับคลองถนนอยู่ติดๆกันเลย แล้วแถวๆนั้นผมเคยขี่จักรยานไปเที่ยวเล่นบ่อยๆด้วย

น้ำที่ลงไปแถวๆ บ้านคุณChariotนี่ คงเป็นน้ำที่ผ่านหมู่บ้านผมด้วยแหละครับ ผ่านเพราะว่าคลองจากหน้าหมู่บ้านผมเลี้ยวลงไปทางนั้นพอดีเลย...

น้ำลดคงได้แว่บๆ ไปทักทาย ha ha :D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2011, 00:17:05 โดย chatcharwarn »

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
วันนี้คุณพ่อเล่าให้ฟังว่า รพ. พญาไท 3 น้ำปุดๆ โผล่มาแล้ว ผมเดาว่าอีกไม่เกิน 2-3 วัน คงได้เห็น คลองเพชรเกษมที่เริ่มต้นจากสี่แยกท่าพระแน่

เปลี่ยนปั้มเป็นตลาดน้ำดีมั้ยเนี่ย เฮ้อ

วันนี้ใน OKnation เห็นมีคนโพส

"น้องน้ำไปลงอ่าง(อาบ อบ นวด) แล้ว" หมายถึง เริ่มเห็นปุดๆ แถวรัชดา ใกล้ๆ โรงแรมเจ้าพระยาปาร์ค อะไรแถวนั้น

ก็ได้แต่ภาวนาว่า ถ้าน้องน้ำเสร็จกิจจากอ่างแล้ว รีบไปเที่ยว RCA แล้วก็ไปโต๋เต๋ ซีคอนสักพัก แล้วก็กรุณาไปดูนกที่บางปู แล้วลงอ่าวไทยไปเสียเถิด (แล้วกรุณาอย่าโผล่มาเที่ยวบนดินด้วย!!)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2011, 00:44:02 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
น้องน้ำ ลงอ่างแล้ว ต่อไปแสนแสบครับ มุดลงอุโมงค์ยักษ์เลย
ไม่มีมาโผล่ซีคอนหรอกน่า....(แอบลุ้นๆ)

ออฟไลน์ revenge

• Jr. Member
  • **
น้องน้ำ ลงอ่างแล้ว ต่อไปแสนแสบครับ มุดลงอุโมงค์ยักษ์เลย
ไม่มีมาโผล่ซีคอนหรอกน่า....(แอบลุ้นๆ)

วันนี้ผมไปเดินเล่นซีคอนดีกว่า  ;D
ห้างแถวบ้านจมไปหลายห้างและ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2011, 09:41:35 โดย revenge »

GreenG

• บุคคลทั่วไป

60+60 คือ ซอยสูงกว่าถนน กับ บ้านสูงกว่าซอยหรือเปล่าครับ

คือลุงเก่าๆแก่ในซอยผม (สมัย ยังทำนา) บอกว่าซอยที่ผมอยู่ มันสูงกว่าถนน 60-80cm เพราะมันเป็นเนิน และคงจะจริงเพราะฝนตก น้ำท่วม ซอยนี้ไม่เคยท่วมซักครั้ง ขนาดวันที่ฝนตกหนักมากๆๆ หมู่บ้านอมรพรร ท่วม(ซอย เสนาเป็นเข่า) ซอยผมไม่รู้สึกเลย
และบ้านผมเป็นบ้านใหม่5ปี ถมไปอีก60 มันเลยสูงสุดๆๆไปเลย ยังไม่นับที่ซอยทำสูงกว่าโชคชัย4 30cm อีก
  ปล จริงๆๆผมว่าไม่ถึงบ้านผมแน่ๆๆ แต่หนุนล้อกันเหนียว  :P

ผมว่าจะไม่ถึงแต่ไปไหนไม่ได้แน่ๆครับ

ออฟไลน์ cinello

• Jr. Member
  • **
น้องน้ำ จะมาถึงปากน้ำ สมุทรปราการหรือป่าวครับลุ้นมาก ๆ เลยเพราะกำลังจะออกรถอาทิตย์หน้าแล้ว

ไม่ค่อยมีใครพูดถึงปากน้ำเลยว่าจะท่วมหรือป่าวส่วนคนแถวนี้นี้เค้าว่าไม่น่าจะท่วมเพราะมาก็ลงทะเลหมด

ลุ้นมากเลยเลยกลัวออกรถแล้วน้ำท่วม

ออฟไลน์ V221

สมุทรปราการโอกาสน่าจะโดนน้อยมากครับ แต่ตอนนี้หวั่นๆนิดๆเพราะชาวบ้านกำลังประท้วงให้เปิดประตูคลอง8-11ซึ่งน่าห่วงว่าจะมาทางโซนตะวันออกมากขึ้นเพราะลูกน้องที่อยู่บางชันรายงานเมื่อวานนี้ว่าน้ำกำลังเพิ่มสูงขึ้นแล้วครับ
BMW 750E M SPORT

GreenG

• บุคคลทั่วไป
หวังว่าจะรับน้ำเกลี่ยๆ กันไปทุกเขตนะครับ  ;)

ช่วยๆกันไป คนละนิดๆหน่อยๆ ทั้งแถบ สุขุมวิท สีลม สาธร ครับ

ออฟไลน์ ichok

เท่าที่ดูแนวทางเดินของน้ำ อีก5วัน น้ำน่าจะเดินทางไปแตะคลองพระโขนง ประกอบกับน้ำหนุนสูงพอดีวันลอยกระทง และทางด้านสนามบินสุวรรณภูมิก็บล็อคน้ำกันเต็มที่ ดังนั้นเขตพระโขนง บางนา ประเวศ น่าจะโดนจัดเต็ม ส่วนที่รักษาไว้ได้อาจเป็นเขตพระนครเท่านั้น เพราะเท่าที่ดูน้ำจะเลาะทางรถไฟเลียบคลองประปามา แต่จะไม่ล้นข้ามคลองประปามา จะไหลลงด้านล่างเพราะมีที่ให้ท่วมอีกเยอะ และกว่าน้ำทะเลหนุนจะลดลงและน้ำตลบหลังจากฝั่งตะวันตกอีก วันที่10นี้รู้กัน เขตพระนครจะต้านไหวหรือไม่ ยังไงเตรียมพร้อมกันไว้นะครับ

ออฟไลน์ V221

ต้องขอโทษคุณต้นและคุณJIMMYด้วยครับ ลูกน้องผมยืนยันข่าวตรงกับคุณJIMMYครับว่าทางการนิคมกำหนดจะสูบน้ำในวันที่7นี้โดยจะใช้เครื่องกำเนิดไฟฟ้า ส่วนระบบไฟฟ้านั้นจะซ่อมแซมหม้อแปลงขนาด1000และ800KVAจำนวน6เครื่องที่บ่อบำบัดเพราะทางนิคมแจ้งว่าไม่ได้ท่วมมิดแต่จะให้ทางผมตรวจสอบอีกครั้งหนึ่งว่าสภาพเป็นอย่างไร? ขออภัยเป็นอย่างสูงครับ
BMW 750E M SPORT