ผู้เขียน หัวข้อ: ex1.8 ใส่ค้ำโช้คหน้าของตัว2.0 ตัวเดียวมันจะมีผลไรป่าวครับ  (อ่าน 5257 ครั้ง)

ออฟไลน์ ottojud

• Full Member
เอาค้ำหน้าของตัว2.0 มาใส่แค่นั้น มันจะทำให้รถดีขึ้นหรือแย่ลงจนรู้สึกได้เลยหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
ผลก็คือรถมีน้ำหนักมากขึ้นครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ผลก็คือรถมีน้ำหนักมากขึ้นครับ
ขอบคุณมากเลยครับ

ออฟไลน์ volvolover

• Sr. Member
  • mitsudriver
ผมใช้ EX 1800 ใส่ค้ำโช้ตไทยทำ ราคาไม่แพง
ก็รู้สึกว่าเข้าโค้งดีขึ้นน่ะครับ
แต่ของแบบนี้อาจรู้สึกไปเองก้ได้ ก็ถือว่าเพิ่งความสวยงามให้กับห้องเครื่องกันไป 555
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ udis

จุดประสงค์การผลิตทำขึ้นเพื่อลดอาการบิดตัวของตัวถังรถ ช่วยให้การควบคุมรถได้ดีขึ้น ทำให้ตัวถังรถแข็งแรงมากขึ้น
EX 1.8 ช่วงล่างดีอยู่แล้ว ถ้าขับแบบธรรมดาคงจะรู้สึกได้ยาก จะรู้สึกได้ว่ามีการควบคุมที่ดีขึ้น
แล้วจะกระด้างขึ้นไหม สำหรับ 1.8 ที่ล้อเล็กและยางแก้มหนา ทำให้ความกระด้างที่ได้รับนั้นน้อย

โดยรวมดีขึ้นครับ

ปล.ไม่เคยขับ 1.8 นะครับ ที่แน่ๆ ไม่เคยมีความคิดเอาค้ำโช้คออกเลย
เพราะชอบประสิทธิภาพเดิมๆของช่วงล่างและัการควบคุมที่มีค้ำโช้ดติดมาจากโรงงานแบบนี้มากๆครับ

ข้อมูลเรื่องค้ไโช้คเพิ่มเติม
http://www.auto2thai.com/show_article.php?id=10

จุดประสงค์การผลิตทำขึ้นเพื่อลดอาการบิดตัวของตัวถังรถ ช่วยให้การควบคุมรถได้ดีขึ้น ทำให้ตัวถังรถแข็งแรงมากขึ้น
EX 1.8 ช่วงล่างดีอยู่แล้ว ถ้าขับแบบธรรมดาคงจะรู้สึกได้ยาก จะรู้สึกได้ว่ามีการควบคุมที่ดีขึ้น
แล้วจะกระด้างขึ้นไหม สำหรับ 1.8 ที่ล้อเล็กและยางแก้มหนา ทำให้ความกระด้างที่ได้รับนั้นน้อย

โดยรวมดีขึ้นครับ

ปล.ไม่เคยขับ 1.8 นะครับ ที่แน่ๆ ไม่เคยมีความคิดเอาค้ำโช้คออกเลย
เพราะชอบประสิทธิภาพเดิมๆของช่วงล่างและัการควบคุมที่มีค้ำโช้ดติดมาจากโรงงานแบบนี้มากๆครับ

ข้อมูลเรื่องค้ไโช้คเพิ่มเติม
http://www.auto2thai.com/show_article.php?id=10 ขอบคุณครับ ผมได้มาใส่แร้วเปนของตัว2.0 เพื่อนถอดมาแล้วซื้อค้ำแบบแต่งสวยๆมาใส่

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
มันเหมือนเป็นอาร์มเพิ่มอีกอัน สมัยก่อนพวกรถแรลลี่มันต้องมี

ค้ำโช้คเพราะมันต้องจั๊มพ์เนินจนล้อลอย พอลงมา จุดที่ต้องรับ

น้ำหนักจากแรงกระแทะคือซุ้มโช้ค มันมีโอกาสบิดตัวเสียรูป

ลักษณะแบบนี้ / \ เจ้าค้ำโช้คก็จะเข้ามามีบทบาทคอยเป็นอาร์ม

เพิ่มความแข็งแรงครับ ถ้าเป็นรถจ่ายกับข้าว รถบ้านทั่วไป

เอาไว้พาดผ้าชามัวร์ เวลาเช็ดรถเสร็จ แล้วผ้าเปียกบิดหมาดๆก็พาดเอาไว้

ขับรถไปธุระกลับมาผ้าแห้งพอดีครับ สมัยนี้พวกรถซิ่ง นอกจากค้ำโช้คแล้ว

มีค้ำบน ค้ำล่าง คำเฉียง ค้ำซับเฟรม ค้ำปีกนก ค้ำตัวถัง ไม่รวมโรลบาร์

ในรถอีก8อัน เวลาจะเข้ารถ นอกจะปีกเบาะจะแทงดากแล้ว นั่งผิด

ตำแหน่ง วางก้นลงไป โดนโรลบาร์รีดไข่อีก  รถพวกนี้ส่วนใหญ่วิ่งไม่ค่อยออก

(หนักค้ำเสียเยอะ) แล้วจะเด้งๆตลอด เพราะตัวถังรถใช้งานเค้าทำมาให้ตัวได้บ้างเวลาเข้าโค้ง

รถเอียง ตามแชสซีมันต้องให้ตัวตามลักษณะการเข้าโค้งของรถได้บ้าง พี่ก็เล่น

ดามมันไว้ซะทุกจุด จากเข้าโค้งดีๆผมว่ากลายเป็นไปขืนระหว่างตัวถังกับช่วงล่าง

เสียอีกครับ  just my 2 cents.

มันเหมือนเป็นอาร์มเพิ่มอีกอัน สมัยก่อนพวกรถแรลลี่มันต้องมี

ค้ำโช้คเพราะมันต้องจั๊มพ์เนินจนล้อลอย พอลงมา จุดที่ต้องรับ

น้ำหนักจากแรงกระแทะคือซุ้มโช้ค มันมีโอกาสบิดตัวเสียรูป

ลักษณะแบบนี้ / \ เจ้าค้ำโช้คก็จะเข้ามามีบทบาทคอยเป็นอาร์ม

เพิ่มความแข็งแรงครับ ถ้าเป็นรถจ่ายกับข้าว รถบ้านทั่วไป

เอาไว้พาดผ้าชามัวร์ เวลาเช็ดรถเสร็จ แล้วผ้าเปียกบิดหมาดๆก็พาดเอาไว้

ขับรถไปธุระกลับมาผ้าแห้งพอดีครับ สมัยนี้พวกรถซิ่ง นอกจากค้ำโช้คแล้ว

มีค้ำบน ค้ำล่าง คำเฉียง ค้ำซับเฟรม ค้ำปีกนก ค้ำตัวถัง ไม่รวมโรลบาร์

ในรถอีก8อัน เวลาจะเข้ารถ นอกจะปีกเบาะจะแทงดากแล้ว นั่งผิด

ตำแหน่ง วางก้นลงไป โดนโรลบาร์รีดไข่อีก  รถพวกนี้ส่วนใหญ่วิ่งไม่ค่อยออก

(หนักค้ำเสียเยอะ) แล้วจะเด้งๆตลอด เพราะตัวถังรถใช้งานเค้าทำมาให้ตัวได้บ้างเวลาเข้าโค้ง

รถเอียง ตามแชสซีมันต้องให้ตัวตามลักษณะการเข้าโค้งของรถได้บ้าง พี่ก็เล่น

ดามมันไว้ซะทุกจุด จากเข้าโค้งดีๆผมว่ากลายเป็นไปขืนระหว่างตัวถังกับช่วงล่าง

เสียอีกครับ  just my 2 cents.
แจ่มครับ.

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ใส่โช๊คที่หนืดและสปริงที่แข็งขึ้น จะเห็นผลมากกว่าครับ
พวกค้ำเอาไว้ที่หลังเลย

ออฟไลน์ kengointer

• GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
ติดดีกว่าไม่ติดครับ ต้องลองติด แล้วจะติดใจ  ;D

ออฟไลน์ redsun

ตัวถังด้านหน้า(บน)ให้ตัวได้น้อยลงครับ..