ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีดูมั้ยครับว่ารถเราลุยน้ำได้ประมาณกี่ CM  (อ่าน 4905 ครั้ง)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
พอดีตอนนี้ระดับน้ำที่ปทุมสายในเริ่มลดลง ผมลองวัดอยุ่ที่ราวๆ 75CM จากระดับพื้นถนน

แต่ 75CM มันก็ไม่ลึก ไม่ตื้น อยุ๋ประมาณขาอ่อนเหนือหัวเข้าหน่อย ผมเลยไม่มั่นใจว่า เจ้า Ford Explorer 2002 มันจะวิ่งได้หรือเปล่าครับ

มีวิธีดูมั้ยครับว่ารถเราจะลุยน้ำได้ขนาดไหน ต้องวัดตรงไหนบ้างครับ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
Re: มีวิธีดูมั้ยครับว่ารถเราลุยน้ำได้ประมาณกี่ CM
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 11:07:02 »
ขั้นแรก เปิดดูกรองอากศ ว่าอยู่ระดับไหน ดูดอากาศเข้าทางไหน ถ้าดูดจากทิศทางด้านข้างหรือด้านหลัง มีแววว่าน้ำจะเข้าได้ยากกว่าดูดจากด้านหน้าโดยตรง
สอง
จานจ่าย ระบบไฟต่างๆ อย่าให้มันลัดวงจรแค่นั้นล่ะ

รถผมดีหน่อยที่กรองอากศ กับจานจ่ายมันสูง เกือบติดฝากระโปรง ก็เลยลุยได้เยอะ

แต่ผมก็พกกรองอากาศอีก2-3ลูก ติดไว้เลยนะ เปียกตรงไหนจอดเปลี่ยนทันที
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Re: มีวิธีดูมั้ยครับว่ารถเราลุยน้ำได้ประมาณกี่ CM
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 11:26:44 »
ของผมเป็นตัวโฉมนี้อ่ะครับ

http://showroom.one2car.com/carDetail.aspx?car_id=k01540053

เท่าที่ดูกรองอยุ๋ค่อนข้างสูง แล้วหน้าเครื่องก็มีไดร์ชาร์จอยุ๋สูงเลย ใครพอจะมีเว็ปเช็คได้มั้ยครับ

พอดีมีธุระต้องเข้า กทม ครับ แล้วเหลือรถคันนี้อยุ่คันเดียวที่ยังวิ่งได้ (ที่เหลือเอาไปลุยแล้วน้ำเข้าเครื่องหมดแล้วครับ)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 14:18:39 »
เรนเจอร์ใหม่ยังบอกลุยได้ถึง 800 mm เองเลยครับ ลองเทียบกันดู

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 14:32:42 »
ถ้าจะให้ปลอดภัย ก็น่าจะไม่เกิน 50 cm นะครับ เพราะอย่าลืมว่าน้ำอาจสั่นเป็นคลื่นมาปะทะรถเราอีก และที่ๆขับไปบางจุด น้ำอาจสูงกว่า 75 cm ดังนั้นให้แน่ใจว่าปลอดภัยค่อยลุยครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 18:07:44 »
ถ้าจะให้ปลอดภัย ก็น่าจะไม่เกิน 50 cm นะครับ เพราะอย่าลืมว่าน้ำอาจสั่นเป็นคลื่นมาปะทะรถเราอีก และที่ๆขับไปบางจุด น้ำอาจสูงกว่า 75 cm ดังนั้นให้แน่ใจว่าปลอดภัยค่อยลุยครับ
+1 ครับ

แต่ล่าสุดผมเอา Hyundai H-1 ไปลุยน้ำแถวทางเข้าบางบัวทอง น้ำก็ประมานแข้ง หรือ สูงกว่านิดนึง
แต่ไม่ถึงเข่า คิดว่าน่าจะเกินครึ่งล้อ เปิดประตูมา น้ำก็ปริ่มๆขอบประตู แต่ไม่ถึงกะเข้ารถ
เข้าใจว่ารถของ จขกท น่าจะสูงกว่ารถผมนะครับ แต่ตำแหน่งเครื่องจริงๆ ไม่แน่ว่าของใครสูงกว่ากัน
ก็ไม่มีปัญหานะครับ ระหว่างลุย ก็ ปิดแอร์ ออกมาก็เบรกแรงๆ 2-3 รอบเพื่อรีดน้ำ

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 21:29:17 »
ผมไปเจอกระทู้นี้มา 

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=1212.0

แสดงว่าซีวิค FD ก็ลุยน้ำไม่ดีสิครับ แล้วอยากรู้ว่าคันอื่นจะเป็นแบบนี้มั้ย ทำไมซีวิคเค้าทำมาต่ำจัง

แล้วรุ่นอื่นเขาเอาไปไว้ตรงไหนกันอะครับ เห็นมีคนมาตอบว่า แอคคอร์ดเอาไว้ตรงกระจังหน้าแล้วพวก  คันอื่นๆๆเค้าเอาไว้ตรงไหนกัน

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 11:06:59 »
ผมไปเจอกระทู้นี้มา 

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=1212.0

แสดงว่าซีวิค FD ก็ลุยน้ำไม่ดีสิครับ แล้วอยากรู้ว่าคันอื่นจะเป็นแบบนี้มั้ย ทำไมซีวิคเค้าทำมาต่ำจัง

แล้วรุ่นอื่นเขาเอาไปไว้ตรงไหนกันอะครับ เห็นมีคนมาตอบว่า แอคคอร์ดเอาไว้ตรงกระจังหน้าแล้วพวก  คันอื่นๆๆเค้าเอาไว้ตรงไหนกัน
อ๊าก!เพิ่งเห็น แล้วตอนนี้เจ้าFdก็อยู่ที่กรุงเทพยืมวิชญาติมา แล้วปล่อยให้ญาติเอา FD ใช้ที่กรุง...(เยี่ยมล่ะเรา)  :(

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 16:18:15 »
75 ซม. นี่ลึกมากนะครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 18:31:52 »
ผมไปถ่ายน้ำมันหลังจากไปลุยนำ้ท่วมมา แล้วถามทางช่วง  IZUSU
ช่าฃวงบอกว่าไม่ควรลุยเกิน เพลาของล้อรถ (ดูง่ายๆตรงดุมล้อมรถ)
ถ้สูงกว่าระดับนั้นน้ำจะเข้าเพืองท้าย  นำ้มันจะกลายเป็นน้ำนม