ผู้เขียน หัวข้อ: ฝาครอบเบรคอันตรายมั้ยครับ  (อ่าน 63697 ครั้ง)

ออฟไลน์ view_skyline

• Newbie
  • *
ฝาครอบเบรคอันตรายมั้ยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 22:00:20 »
ช่วงนี้ขึ้นทางด่วนไปทำงานทุกวัน สังเกตรถจอดเรียงอยู่บนทางด่วน เห็นหลายคันติดฝาครอบเบรคสีต่างๆ

เกิดความสงสัยว่าการติดฝาครอบเบรคของเทียบ ตามร้านประดับยนต์หรือคลองถม จะก่อให้เกิดอันตรายหรือไม่ ดูราคาแล้วต่างกันหลายเท่า

เห็นของแท้ Brembo ราคาระดับหลายหมื่นจนถึงแสน ซึ่งคงไม่มีปัญหาแน่นอน

แต่กับของเทียบ ใครเคยติด หรือมีประสบการณ์ รบกวนด้วยครับ มีคนรู้จักติดอยู่เหมือนกัน ถ้าอันตรายจะเก็บไปเตือนครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester
Re: ฝาครอบเบรคอันตรายมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 22:19:59 »
ผมว่าถ้าวันดีคืนดีเกิดมันหลุดขึ้นมาแล้วไปขัดล้อขึ้นมาคงไม่ดีแน่ครับ

เห็นขายกัน4อัน3-400บาท ผมว่าไม่น่าคุ้มนะถ้าเกิดเป็นไรไป

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 23:23:03 »
อันตรายที่สุดคือมันแตกหลุด ขอบมันไปบาดสายอ่อนเบรคขาด แต่ยากนอกเสียจาก

คุณจะเป็นหนึ่งในFinal Destination ส่วนนอกจากนั้น ถ้ามันหลุดมันจะไปครูดกับท้องล้อตัวก้านล้อ

ก่อให้เกิดความเสียกับ สีของล้อแม๊กซ์ กับอุปกรณ์อื่นๆที่อยู่ในล้อ ส่วนจะไปขัดระบบเบรคคงยาก เพราะผ้ากับจานมัน

มีระยะห่างน้อยกว่า1มิลลิเมตร คงหลุดไปขัดยาก ผลเสียภาพรวมคือ มันไป ทำลายพวกสีของล้อเป็นหลัก

ผลเสียทางอ้อม มันไปทำให้ ประสิทธิภาพของheat dissipation ของอุปกรณ์ห้ามล้อ ลดลงแทนที่ ตัวโลหะจะระบาย

ความร้อนออกมาสะดวก เจ้าตัวครอบนี่ก็ไปคลุมมันเอาไว้ครับไม่ให้ความร้อนมันระบายออกมาครับ

ออฟไลน์ John Cena

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 23:51:30 »
เคยคิดจะติดเหมือนกันครับ แต่พอลองหาข้อมูลแล้ว

มีข้อดีอยู่ข้อเดียว คือ "สวย" แค่นั้นจริงๆ นอกนั้นมีแต่ข้อเสียครับ เช่น ที่ครอบอาจะหลุดขณะวิ่ง และบดบังการระบายความร้อนของเบรคครับ

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 01:48:54 »
ผมกลับคิดว่ามันสวยแค่..
ในสายตาของคนที่ไม่คิดอะไรกับรถนอกจากพาหนะพาคุณเคลื่อนจากA ไป B
แต่ถ้ากับคนที่คิดว่ารถเป็นมากกว่านั้น.. อย่าติดจะดีกว่ามั้งครับ  ;D

.-_-.

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 02:33:39 »
เรื่องระบายความร้อนจะทำได้ช้าลงครับ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 07:08:44 »
............ ;D ;D ;D ทุกคำตอบถูกเลยครับ  ผมเพิ่มอีกนิดหนึ่งว่า  ถ้าดีจริงพวกรถสปอร์ตคงให้เป็น standard มาด้วยแล้วครับ 8)

preme123

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 07:55:40 »
ฝาครอบเพิ่มน้ำหนัก Unsprung Weight ด้วยครับ  ;) 

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 08:22:12 »
ฝาครอบเพิ่มน้ำหนัก Unsprung Weight ด้วยครับ  ;) 

จริงครับ เจ้าฝาครอบนี่ จับๆดูแล้ว หนักใช้ได้
น่าจะราวๆครึ่งกิโลเห็นจะได้

เกะกะ หนักล้อเปล่าๆ

เหมือนที่หลายๆคนยอมเสียเงินเป็นแสน ซื้อล้อดีๆเบาๆ
แต่ใส่จานเบรคหนักๆ ราคาแพงๆ
สุดท้าย ประสิทธิภาพพอๆกับล้อธรรมดา เบรคเบาๆ

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 08:27:16 »
แนะนำครับว่าอย่าติดเลย
มองดูก้รู้ว่าของปลอม ติดหลอก
ราคา 3-400 บาท อย่าไปเสี่ยงเลยครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 08:57:13 »
เปลืองครับ แถมดูก็รู้ว่าเก๊ ผมว่าไม่เห็นสวยตรงไหนอะ

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 09:42:59 »

จริงครับ เจ้าฝาครอบนี่ จับๆดูแล้ว หนักใช้ได้
น่าจะราวๆครึ่งกิโลเห็นจะได้

เกะกะ หนักล้อเปล่าๆ

เหมือนที่หลายๆคนยอมเสียเงินเป็นแสน ซื้อล้อดีๆเบาๆ
แต่ใส่จานเบรคหนักๆ ราคาแพงๆ
สุดท้าย ประสิทธิภาพพอๆกับล้อธรรมดา เบรคเบาๆ

จานเบรคดีๆผมว่าไม่หนักนะครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 09:57:48 »
นอกจากไม่มีอะไรดีแล้ว ผมมองว่า รถบ้านๆทั่วไปติด มันออกจะลาว มากกว่าสวยน่ะครับ มันเข้ากับรถบางรุ่น บางสีเองผมว่า
อย่าง EVO X สีเทาดำ Limited edition ทั้งหลาย ดูสปอร์ตสุดๆ

ออฟไลน์ dEsiGnz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 11:19:47 »
ผมเคยคิดจะใส่เหมือนกันครับ

แต่ล้ออะไหล่รถผมมันเป็นล้อกระทะ ขนาด 13"

คาดว่ามันจะต้องติดไอเจ้าฝาครอบเบรคเจ้าปัญหานี่แน่ๆ

คงจะวุ่นวายหน้าดูถ้ายางแตก นอกจากถอดล้อ ยังต้องมาแกะเจ้าฝาครอบเบรคนี่อีก

ออฟไลน์ Supermax

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 14:46:53 »
ผมบ้านอยู่อิสานครับ คนบางส่วนเรียกว่า ลาว แต่งรถพอประมาณ ไม่ได้ติดผาครอบเบรคครับ คุณ 6162002 ระวังคำตอบด้วยครับ โลก cyber มัน world wide .

popdemonic

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 15:45:21 »
เพื่อนลาวแท้ครับ แต่ขับLamborghini กัลญาโด  อีกคนทำไม้อยู่หนองคาย มันควบCLS W218,Skyline R34,Supra JZA80,SL350 R230

เห็นคันจริงและนั่งมาแล้วบางคัน ผมว่าคนลาวรสนิยมดีออก ส่วนเรืองจะแต่งฝาครอบ อย่าไปตำหนิเลยครับ บางคนเค้าก็ไม่รู้

ถ้าเขารู้และมีทุนทรัพย์พอ เขาก็คงอยากจะใส่ของแท้ของดีหละครับ อย่าไปคิดมากคนรอบตัวบางคนผมก็ยังใส่เลย พอจะถอด

ก็ถอดไม่เป็นเพราะช่างมันใส่ให้  แล้วจะให้เขาทำยังไงหละครับ สมัยก่อนจำได้เวลาไปเปลี่ยนยาง พอมีลูกค้าเข้ามา

เปลี่ยนล้อแม๊กซ์ จะมีเป็นชุดhappy meal ถามต่อเลย ใส่เบรคมั้ย? ตอนแรกเราก็งง อะไรว่ะ เฮ้ยแมร่มเปลี่ยนล้ออย่างเดียว

ที่ร้านมันแนะนำเปลี่ยนปั๊มเบรคเลยหรอ แต่เริ่มมาอ๋อตอนที่บอก เอาสีอะไร? เวลายึดเค้าจะใช้muliti purpose silicone ยึดเอาไว้หนะครับ

ทาๆแล้วก็แปะเอาไว้ซักพัก พอล้อใส่ยางเสร็จ ซิลิโคนแห้งพอดีเลย จ่ายตังค์ สมัยก่อนคู่ละ1500-2000.-แหนะ

ออฟไลน์ natty ib-cm

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 16:40:50 »
ไม่ติดดีกว่าเนอะ ;D

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 17:09:42 »
ตอนแรกผมเห็นมันก็สวยดีนะ
แต่ผมก็ไม่เอาดีกว่า  :P

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 17:44:14 »
ผมบ้านอยู่อิสานครับ คนบางส่วนเรียกว่า ลาว แต่งรถพอประมาณ ไม่ได้ติดผาครอบเบรคครับ คุณ 6162002 ระวังคำตอบด้วยครับ โลก cyber มัน world wide .
ครับ ถ้าเข้าใจแบบนั้นก็ต้องขอโทษด้วยครับ แต่สำหรับผมเป็นการเรียกไปตามสมัยนิยมเฉยๆครับ แต่อีกไม่นาน คงไม่มีใครเอาคำนี้มาใช้ว่าแน่ๆ(เพราะลาวพัฒนาไปไวกว่า)

ด่า ควาย ไม่ได้แปลว่าผมคิดว่าควายโง่
ด่า ลาว ไม่ได้แปลว่าคนลาวรสนิยมไม่ดี ยังไงลาวก็ไฮเทคกว่าไทยในหลายๆด้านอยู่แล้ว
ด่า เ-ย (ขออนุญาตนะครับ) ไม่ได้แปลว่า ตัววรนุชนั้นเลวครับ

หวังว่าจะเข้าใจครับ   ขอบคุณที่เตือนด้วยครับ  ;D
ส่วนเรื่อง World wide อันนี้ผมก็ทำใจไว้แล้วว่าความเห็นแต่ละคน ย่อมเป็นที่ไม่พอใจของใครบ้าง ถ้าปล่อยไปก็ไม่มีอะไร แต่ถ้ามัวแต่ไปไม่พอใจ ก็จะดราม่าเปล่าๆ ซึ่งใครจะด่าผม ผมก็ไม่คิดจะเถียงด้วยแต่อย่างใดครับ โดยเฉพาะเวลาที่โดนเอาปมดีปมด้อยมาข่มกัน รวยกว่า หล่อกว่า ใหญ่กว่า  ซึ่งผมก็ยังงงอยู่ว่า การดูถูกแบบนี้มันต่างจากที่เขา(เข้าใจ)ว่าผมดูถูกเขาอย่างไร - -

ป.ล. ผมอยู่กบินทร์ คนอื่นเขาก็จัดผมอยู่ในกลุ่มๆเดียวกับลาวเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2011, 17:47:52 โดย 6162002 »

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 18:42:42 »
นอกจากไม่มีอะไรดีแล้ว ผมมองว่า รถบ้านๆทั่วไปติด มันออกจะลาว มากกว่าสวยน่ะครับ มันเข้ากับรถบางรุ่น บางสีเองผมว่า
อย่าง EVO X สีเทาดำ Limited edition ทั้งหลาย ดูสปอร์ตสุดๆ

ลาว  แล้วไงครับ ไม่เข้าใจความหมายครับ

สรุปลาวของท่านแปลว่าอะไรครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 00:19:04 »

ลาว  แล้วไงครับ ไม่เข้าใจความหมายครับ

สรุปลาวของท่านแปลว่าอะไรครับ

ถ้าไม่รู้อยู่แล้ว ก็ไม่รู้ว่าจะอธิบายยังไงเหมือนกันครับ เคยเห็นเวลาหนังตั้งชื่อมีคำว่า "โฉด" หรือการ์ตูน "เทวดาหน้าโฉด" ไหมครับ  คือถ้าพูดว่าโฉด คนเราจะเข้าใจได้เองว่าหมายถึงอะไร แต่ที่แน่ๆ เกินครึ่ง จะไม่ได้เข้าใจว่า โฉด หมายถึงอะไร ตามพจนานุกรม อะไรแบบนั้นแหละครับ

ป.ล. โฉดแปลว่าโง่ แต่ผมไม่ได้จะเสียดสีอะไรนะครับ เพราะนึกตัวอย่างอื่นไม่ออก และเพิ่งเช่าการ์ตูนที่ว่า มาอ่านจบไปแค่นั้น แต่ถ้าเข้าใจว่าผมหลอกด่า ผมก็ไม่มีอะไรจะพูดครับ

ออฟไลน์ z4kas

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 00:41:23 »
แค่คำๆนี้ ก็มีดราม่ากันได้แฮะ
สรุปที่นี่เมืองไทยจริง ๆใช่ไหม
ใครพูดอะไรไม่เข้าหู เข้าตา ก็หาเรื่องได้หมด
ช่วงนี้เห็นบ่อยแฮ่ะ
อย่างล่าสุด กระทู้ B max ก็มีเค้ามาแต่ไกล

ตอนนี้ก็เครียดกันทุกคนอยู่แล้ว
มันจะต้องหาเรื่องเครียดให้กับคนอื่นด้วยถึงพอใจกันหรอครับ

และผมว่าลาวในความหมายของ จขกท. ก็ไม่ได้ด่าถึงคนลาว
แต่มันเป็นคำเปรียบเทียบที่เขาใช้กันมานานแล้ว
คือดูเห่ย ๆ ดูไม่ดี ...แต่ไม่ได้ด่าถึงว่าคนลาวดูเห่ย ดูไม่ดี
ถ้าคุณเครียด และอยากให้คนอื่นเครียดในแบบที่คุณต้องการ
ต่อไปจะมีที่ไหนน่าอยู่บ้างครับ ..... ยิ้ม ๆ ผ่อนคลายบ้างครับ
คนลาวที่เป็นคนงานบ้านผม เขาต้องขายแรงงาน
แต่เขายังมีน้ำใจ  อารมณ์ดีอยู่เสมอ และเป็นมิตรมากนะครับ ^^

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 00:44:32 »
sensitive กับคำพูดกันมากไปรึเปล่า

เมื่อก่อนกลุ่มวัยรุ่นก็นิยมพูดอะไรที่มันดูไม่ค่อยเท่ว่า ไอ้นั่น (แม่ม) ลาว (ว่ะ)
ผมว่าทุกคนก็น่าจะรู้และทราบกันดีนะครับ และตอนนี้คำว่า ลาว มันก็เลยกลาย
เป็นคำที่ใช้ใน context ของการอธิบายสิ่งที่มีลักษณะแบบนั้น ซึ่งมันไม่ได้เกี่ยวอะไร
กับคนที่มีเชื้อชาติลาว สัญชาติลาว เชื้อสายลาวเลย อย่ามาทะเลาะกันด้วยเรื่องแบบนี้ดีกว่าครับ

ผมยกตัวอย่าง เมื่อก่อนรถแต่งของคนเอเชียในอเมริกา ชอบใส่ชุดแต่งแบบบานเบ่อะ
กันชนหน้ามีสเกิร์ตอันเท่าบ้าน ซ้อนไปซ้อนมา มีหางหลังสูงเท่าหลังคา ชุดแต่งเวอร์บานตะเกียง
คนอเมริกาเค้าเรียกเหมารวมพวกนี้ว่า "Ricer" คือพวกกินข้าว ซึ่งก็คนเอเชียนั่นแหละ
พอเวลาผ่านไป มันเลยกลายเป็นคำคุณศัพท์อธิบายชุดแต่งลักษณะนั้น เรียกว่า Ricer body kits
แล้วเราจะต้องเดือดร้อนทุกครั้งที่เค้าพูดถึงเราแบบนี้เลยมั้ยล่ะครับ

ใจเย็นเย็นกันหน่อยเถอะ คำโดดโดดมันไม่ได้มีความหมายเดียว
ต้องดูบริบทโดยรอบด้วยครับ ผมเพียงแค่ไม่เห็นความจำเป็นที่เราจะต้องมาทะเลาะ
หรือแตกแยกกันด้วยคำคำเดียว และด้วยเจตนาที่เราก็ทราบกันดีว่า ไม่มีใครว่าคนลาวเลย สักนิดเดียว
พูดถึง "ฝาครอบเบรก" ครับ มันเกี่ยวกับคนตรงไหนอย่างไรไม่ทราบ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 00:52:26 »
คำว่าลาวคำนี้ จะดูถูกคนอีสานหรือไม่ ขึ้นกับบริบทครับ

ผมเข้าใจว่าบางท่านอิน (เพื่อนอีสานผมหลายคนอินกับคำนี้)

แต่คนภาคกลางโดยเฉพาะกทม. ใช้กับเป็นเรื่องปกติในบริบทแบบนี้

OK รากศัพท์ มันมาจากการดูถูกคนลาวคนอีสานจริง เหมือนกับคำว่าเสี่ยว คนอีสาน-ลาว แปลว่าเพื่อน แต่คนกรุงได้ยินคนอีสานพูด ก็เอาใช้เชิงความหมายลบ

แต่บางอย่างมันก็กลืนไปกับวัฒนธรรมแล้ว ผมมองว่าเป็นเพียงวัฒนธรรมที่แตกต่าง

ผมว่าในบริบทนี้ มันไม่ได้มีการดูถูกคนลาว คนอีสาน ถ้าลงไปดูในเจตนา

คุณจะยอมรับความแตกต่างทางวัฒนธรรมของเพื่อน และให้อภัยได้ไหมครับ?
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 12:46:49 »
ไม่ว่ามันจะใช้กันเป็นปรกติหรือไม่ ใครฟังก็ไม่ชอบอยู่ดีแหละครับ ถ้าถูกเอาไปเป็นคำด่าหรือดูถูก หรืออะไรก็ตามที่มีความหมายในทางลบ

สมมติถ้าอีกหน่อยฝรั่งมันใช้คำว่าThai=Whoreกันเป็นความหมายปรกติ ไม่ได้มีเจตนาดูถูก ท่านจะชอบมั้ยครับ

ความจริงแค่ขอโทษเฉยๆก็จบแล้ว

ส่วนเรื่องครอบเบรค ผมว่าถ้ามันหลุดออกมานี่อันตรายมากนะครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 16:07:43 »
ขอบคุณหลายๆท่านที่เข้าใจครับ   ส่วนท่านที่คิดว่าผมผิดผมก็ไม่มีอะไรจะพูด อยากว่าอะไรก็ตามสบาย เอาให้ท่านสบายใจ แล้วก็ช่วยกันทำให้การเข้าเว็บนี้เป็นสังคมที่คนอื่นเข้ามา แล้วชื่นชอบ อยากมีส่วนร่วม ไม่ใช่ว่าโพสต์อะไรก็โดนจับผิดไปหมด เสียทีครับ

(ผมยอมขอโทษ เพราะผมไม่ทันคิดว่าจะมีคนโมโหอะไรมาก ผมเรียนที่กบินทร์บุรี ขอบอกว่าลาวทั้งนั้น ก็ใช้คำนี้กันประจำ ไม่เห็นจะมีใครโกรธครับ ยกเว้นจับมาเป็นประเด็น  ไม่คิดว่าจะ sensitive กันขนาดนี้จริงๆ แต่ผมไม่ได้คิดว่าตัวผมผิดอะไรมากมาย ผมจึงต้องขออธิบายครับ คุณ shando )

ป.ล. ฝรั่งจะใช้ Thai = Whore ผมก็ไม่ได้รู้สึกอะไรนะครับ เอาจริงๆถ้าแค่ใช้เหมือนที่เราใช้คำว่าลาว ยกเว้นมาพูดกับเราจะๆว่าญาติคนไหนเราเป็นก็อีกเรื่อง เพราะฝรั่งก็มองไทยเป็นแบบนั้นกันเยอะแยะมานานแล้วครับ และมันเป็นความจริงครับ ทุกวันนี้ ฝรั่งมีการโพสถามเลยด้วยซ้ำว่า  Whore ไทยดีๆ ราคาเท่าไร? เห็นแล้วก็ได้แต่ ถอนหายใจ :'(

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 16:56:33 »
ขอบคุณหลายๆท่านที่เข้าใจครับ   ส่วนท่านที่คิดว่าผมผิดผมก็ไม่มีอะไรจะพูด อยากว่าอะไรก็ตามสบาย เอาให้ท่านสบายใจ แล้วก็ช่วยกันทำให้การเข้าเว็บนี้เป็นสังคมที่คนอื่นเข้ามา แล้วชื่นชอบ อยากมีส่วนร่วม ไม่ใช่ว่าโพสต์อะไรก็โดนจับผิดไปหมด เสียทีครับ

(ผมยอมขอโทษ เพราะผมไม่ทันคิดว่าจะมีคนโมโหอะไรมาก ผมเรียนที่กบินทร์บุรี ขอบอกว่าลาวทั้งนั้น ก็ใช้คำนี้กันประจำ ไม่เห็นจะมีใครโกรธครับ ยกเว้นจับมาเป็นประเด็น  ไม่คิดว่าจะ sensitive กันขนาดนี้จริงๆ แต่ผมไม่ได้คิดว่าตัวผมผิดอะไรมากมาย ผมจึงต้องขออธิบายครับ คุณ shando )

ป.ล. ฝรั่งจะใช้ Thai = Whore ผมก็ไม่ได้รู้สึกอะไรนะครับ เอาจริงๆถ้าแค่ใช้เหมือนที่เราใช้คำว่าลาว ยกเว้นมาพูดกับเราจะๆว่าญาติคนไหนเราเป็นก็อีกเรื่อง เพราะฝรั่งก็มองไทยเป็นแบบนั้นกันเยอะแยะมานานแล้วครับ และมันเป็นความจริงครับ ทุกวันนี้ ฝรั่งมีการโพสถามเลยด้วยซ้ำว่า  Whore ไทยดีๆ ราคาเท่าไร? เห็นแล้วก็ได้แต่ ถอนหายใจ :'(

งั้นก็ไม่เปนไรครับ คิดซะว่าคนเราคิดไม่เหมือนกัน เพราะถ้ามีฝรั่งมาพูดแบบนี้ผมคงเกลียดมันไปเลย

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 22:18:56 »
โลกมันกว้างขึ้น เราต้องรู้จักรับทราบและเรียนรู้ความแตกต่างของวัฒนธรรมครับ
มิเช่นนั้น เราโผล่ไปที่ไหนก็จะต้องทะเลาะกันไปทุกที่ เพราะความไม่ยอมรับในข้อแตกต่างเนี่ยแหละ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 00:59:19 »
เอาน่าหยวนๆ เค้าก็มีหลุดกันบ้าง

แต่ประเทศลาว รถบ้านเค้าสวยๆเยอะนะครับ