ผู้เขียน หัวข้อ: รายงานอัตราสิ้นเปลืองกรุงเทพ-เขาใหญ่+แนะนำเส้นทางไปช่วงน้ำ่ท่วม  (อ่าน 8210 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
ผมต้องอพยพหนีน้ำไปที่เขาใหญ่ ช่วงสุดสัปดาห์ที่ผ่านมา
ญาติๆเช่าบ้านที่เขาใหญ่ไว้ ตกเดือนละ 30,000 ไม่รวมค่าน้ำค่าไฟ
บ้านก็ประมาณ 400 ตรม. (อยู่กันหลายคนครับ)
บอกไว้เผื่อใครจะเอาเป็นแนวทางได้

ทีนี้สำรวจเส้นทาง ก็พบว่าน้ำท่วม ไปไม่ได้
รังสิต-สระบุรี-ปากช่อง
จึงต้องหาเส้นทางใหม่

เส้นทางใหม่ ก็คือ
>> วิ่งเส้นมอเตอร์เวย์ (ทางไปสุวรรณภูมิ )
>> ออกที่ป้าย ฉะิิเชิงเทรา ช่วงนี้รถติดหนักมากครับ
>> เลี้ยวขวา เข้า อ.พนมสารคาม จ.ปราจีณบุรี ทางหลวงหมายเลข 304 (ทาง 2 way ข้างละ 1 เลน)
      ตรงนี้ขับลำบากหน่อยครับ รถบรรทุกเยอะมาก ต้องคิกดาวน์แซงตลอดทาง ขึ้นลงเขา บางช่วง
>> เข้าเส้นไปนครนายก
>> ตรงเข้าเส้น บ้านนา ทางชำรุดเยอะครับ ต้องระวังหน่อย
>> ต่อเนื่องไป หินกอง เลนสวนกัน ฝั่งละ 1 เลน แซงรถบรรทุกกันมันส์เลยครับ
>> ออก แก่งคอย สระบุรี
>> วิ่งตรงมาเรื่อยๆ ผ่านโรงปูนซีเมนต์มากมาย
>> ผ่่านทับกวาง ผ่าน มวกเหล็ก ไปปากช่อง
>> ถึงเขาใหญ่

ความเร็วเฉลี่ยประมาณ ได้ที่ 80-100 กม/ชม
คิกดาวน์ตลอดทางเลยครับ
ใช้เวลา 5 ชั่วโมงได้ครับ (ผมขับแบบรีบแล้วนะครับ)
จากปกติ 2 ชั่วโมง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2011, 19:33:21 โดย MoO Cnoe »

ใครอยากคลายเครียด แนะนำเลยครับ
สถานที่ท่องเที่ยวเยอะมาก
เช่น ฟาร์มโชคชัย โบนันซ่า พาลิโอ
ฟาร์มแกะ โรงเก็บเห็ด สเต๊กอร่อยๆ

บรรยากาศเขาใหญ่ตอนเ้ช้าๆครับ 6 โมงเช้า รถไม่เยอะ คนไม่เยอะครับ
และรูปที่พักที่เช่าครับ มีบ้านหลังใหญ่ กับ หลังเล็ก
5-6 หลังต่อสระ่ว่ายน้ำ 1 สระ

สำหรับอัตราสิ้นเปลือง
Toyota Corolla Altis 1.6E ปี 2002
โดยสาร 5 คน น้ำหนักรวม 380 กิโลกรัม
รวมสัมภาระพอสมควร

เส้นทางขึ้น-ลงเขา
คิกดาวน์บ่อยมาก เพราะเป็นทางสวนกัน ฝั่งละ 1 เลน
กรุงเทพ-ฉะเชิงเทรา-ปราจีณบุรี-นครนายก-สระบุรี-โคราช-เขาใหญ่
ใช้เวลาเดินทาง 5 ชั่วโมง (จริงๆขาไปประมาณ 300 กิโลเมตร + เดินทางไปมา ขึ้นลงเขา)

ระยะทางที่ใช้ 506.4 กิโลเมตร
น้ำมันเติมกลับ 37.592 ลิตร
ใช้เชลล์ ฟิวเซฟฟ์ แก๊สโซฮอลล์ 95
อัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ย 13.47 กม./ลิตร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2011, 22:51:00 โดย MoO Cnoe »

คิดเป็น เงินที่ใช้ ต่อ กิโลเมตร
>> ระยะทางที่ใช้ 506.4 กิโลเมตร
>> เงินที่เติมน้ำมันไป 1310 บาท

คิดเป็น 2.59 บาืืท / กิโลเมตร

การเดินทางครั้งนี้ทำให้ผมรู้ว่า
การใช้รถที่มีกำลังน้อย แล้วน้ำหนักบรรทุกเยอะ
เดินทางต่างจังหวัด ที่มีเส้นทางต้องขึ้นเขา - แซงเยอะ
เหนื่อยมากครับ

ได้มีโอกาสไปขับ มาร์ชสีส้ม ของพี่สะใภ้ ขอบอกว่าใช้เดินทางไปต่างจังหวัด
ไม่เวิร์คเลยครับ ต้องเหยียบตลอด เครื่องทำงานหนัก + ไม่ค่อยมีกำลังพอด้วยครับ
เหมาะสำหรับใช้ในเมืองจริงๆ ขนาดใช้ อัลติส 1.6 ยังเหนื่อยเลยครับ

จบการรายงาน สวัสดีครับ ^^

เพิ่มเติมรูปที่พักครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2011, 22:49:31 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ ULTIMATE

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณมากครับ
และอย่าลืมแวะเที่ยวที่น้ำผุด เขาใหญ่ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ icool

• Newbie
  • *
สุดยอดมากครับคุณหมู

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอบคุณครับ ในสถานการณ์ที่ไม่ค่อยปกติแบบนี้ ได้สิบสาม ก็ถือว่าประหยัดใช้ได้นะครับ สำหรับ 1.6l 4at ตัวเก่าแบบนี้

ออฟไลน์ motion

• Full Member
งง กับเส้นทางนิดหน่อยครับ  ในเมื่อจะไปเขาใหญ่ แล้วทำไมต้องวิ่งอ้อมไป นครนายก-บ้านนา-หินกอง ทำไมครับ

วิ่งขึ้น อช.เชาใหญ่ ทาง จ.ปราจีนบุรี ไปลงที่ปากช่อง ได้เลยนิครับ หรือว่าเดินทางกลางคืนครับ

ออฟไลน์ HYDE--

วันนี้เพื่อนผมมาจาก อยุธยา มาค้างบ้านผม
นั่งรถตู้จากอยุธยามาทางรังสิตได้แล้วครับ
แต่เค้าบอกว่า ช่วงแถวๆม ธรรมศาสตร์ จนถึงทางขึ้นโทลเวย์ รถติดมากกกกกกก ระยะทางแค่นี้ ล่อไป 1ชมกว่าๆเลยทีเดียว
แสดงว่า วิ่งทางรังสิต น่าจะได้ครับ แต่จาก กทม ก็ต้องขึ้นโทลเวย์ตลอดทาง

โห ถ้าบรรทุกหนัก แถมยังคิกดาวน์ตลอด แล้วยังได้ตั้ง 13.47 กม/ลิตร ผมว่าค่อนข้างประหยัดมากแล้วครับ

งง กับเส้นทางนิดหน่อยครับ  ในเมื่อจะไปเขาใหญ่ แล้วทำไมต้องวิ่งอ้อมไป นครนายก-บ้านนา-หินกอง ทำไมครับ

วิ่งขึ้น อช.เชาใหญ่ ทาง จ.ปราจีนบุรี ไปลงที่ปากช่อง ได้เลยนิครับ หรือว่าเดินทางกลางคืนครับ

อันนี้ผมก็ไม่มั่นใจเส้นทางเหมือนกันครับ ถามๆจากหลายๆคน เค้าก็บอกให้วิ่งทางนี้
ตอนผมไปก็เห็นป้ายบอก ทางขึ้นเขาใหญ่ ช่วงตัดจากปราจีณบุรี แต่ว่าไม่ได้ไปทางนั้นครับ
เพราะผมพึ่งไปเขาใหญ่ครั้งแรก รถเก๋งขึ้นได้รึเปล่าครับทางนั้น ช่วยแนะนำด้วยครับ ต้องขึ้นไปไม่น้อยกว่า 2 ครั้งครับ

ออฟไลน์ HYDE--

อิจฉาหง่ะ อยากไปบ้าง ดูเหมือนว่าคนจะไม่ค่อยเยอะด้วยสินะครับ ไม่เหมือนชลบุรี ได้ข่าวว่า รถติดมว้ากกก

สงสัย คงต้องรอไปงาน Big Mountain ทีเดียวเลยละมั้ง

วันนี้เพื่อนผมมาจาก อยุธยา มาค้างบ้านผม
นั่งรถตู้จากอยุธยามาทางรังสิตได้แล้วครับ
แต่เค้าบอกว่า ช่วงแถวๆม ธรรมศาสตร์ จนถึงทางขึ้นโทลเวย์ รถติดมากกกกกกก ระยะทางแค่นี้ ล่อไป 1ชมกว่าๆเลยทีเดียว
แสดงว่า วิ่งทางรังสิต น่าจะได้ครับ แต่จาก กทม ก็ต้องขึ้นโทลเวย์ตลอดทาง

โห ถ้าบรรทุกหนัก แถมยังคิกดาวน์ตลอด แล้วยังได้ตั้ง 13.47 กม/ลิตร ผมว่าค่อนข้างประหยัดมากแล้วครับ

ขอบคุณครับ สำหรับข่าวอัพเดต ไว้ขึ้นไปคราวหน้า จะลองเช็คข้อมูลเส้นทางอีกทีครับ : )

อิจฉาหง่ะ อยากไปบ้าง ดูเหมือนว่าคนจะไม่ค่อยเยอะด้วยสินะครับ ไม่เหมือนชลบุรี ได้ข่าวว่า รถติดมว้ากกก

สงสัย คงต้องรอไปงาน Big Mountain ทีเดียวเลยละมั้ง

คนน้อยมากครับ ของกินก็เหลือเฟือ ใน7-11 ปั้มปตท.เขาใหญ่ มีครบหมดครับ
ผมว่าจะไป งาน Big Mountain เหมือนกันครับ : )

ออฟไลน์ Amj

• Sr. Member

คนส่วนมากไม่รู้จักเส้นทางนี้ครับ และส่วนใหญ่จะชินขึ้น อช.เขาใหญ่ทางปากช่องครับ

ออฟไลน์ st_citroen

• Sr. Member
ขึ้นเขาใหญ่ทางปราจีนได้สบายครับ
ปัจจุบันเขาใหญ่เลื่อนเวลาให้ใช้เส้นทางนี้ได้ถึงสามทุ่มครับ

ออฟไลน์ treebegin

• Full Member
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผม
Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ