ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามคุณ Jimmy เรื่องรถประกอบในประเทศครับ  (อ่าน 4501 ครั้ง)

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
ขอถามหน่อยครับว่ารถประกอบในประเทศที่เป็นรถญี่ปุ่นเช่น Camry, Accord จะมีระบบความปลอดภัยเช่นคานเหล็กตามกันชน และประตูเหมือนที่ประกอบในยุโรป ญี่ปุ่นหรืออเมริกาไหมครับ รวมถึงความหนาของเหล็ก เคยได้ยินว่ารถสัญชาติยุโรปเช่นBenz, BMW จะใช้มาตราฐานเดียวกันแต่รถญี่ปุ่นจะลดต้นทุนเพราะคนไทยไม่ค่อยสนใจครับ และถ้าผลิตในประเทศไทยส่งไปญี่ปุ่นจะคนละมาตราฐานกันด้านความปลอดภัย สงสัยมานานแล้วครับ พอดีสนใจรถญี่ปุ่นแต่กลัวเรื่องความปลอดภัยครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: ขอถามคุณ Jimmy เรื่องรถประกอบในประเทศครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 11:35:42 »
มาตรฐานของอุตสาหกรรมรถทั่วโลกตอนนี้ แผ่นเหล็กทำตัวถังวจะหนาประมาณ 0.7 - 0.9มิลลิเมตร
ส่วนเหบ็กที่ใช้ทำเสาแบะโครงสร้างตัวรถ จะหนาราวๆ 2.1 มิลลิเมตรครับ

คานกันชนหน้าในรถรุ่นใหม่เดี๋ยวนี้มีทุกรุ่นครับ
แต่คานกันชนหลัง บางรุ่นมีและบางรุ่นก็ไม่มี

ความปลอดภัยของรถญี่ปุ่นทุกวันนี้ บางรุ่นดีเท่ายุโรป บางรุ่นด้อยกว่ากันนิดเดียว

ออฟไลน์ Alcatraz

Re: ขอถามคุณ Jimmy เรื่องรถประกอบในประเทศครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 11:43:34 »
รถที่ประกอบในประเทศไทยก็ส่งออกไปขายต่างประเทศด้วย ดังนั้นต้องมีมารตฐานครับ

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 13:53:37 »
แล้วถ้าเป็น camry ที่จะมาปี 2012 อะครับ จะมีความปลอดภัยดีเท่าที่ประกอบในญี่ปุ่นไหมครับ หรือเทียบกับรถยุโรป Benz กะ BMW
ขอแบบจิงๆเลยครับ
ช่วยส่งทางเมลก็ได้ครับจะได้ไม่มีส่วนได้เสียในการตลาด
[email protected]
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 15:07:01 »
จริงๆคุณจิมมี่น่าจะตอบไว้ครบถ้วนแล้วนะครับว่ามันเท่ากันหรือไม่ในแง่ของโครงสร้าง

แต่ถ้าพูดถึงพวกออพชั่นถุงลมอะไรพวกนี้ นั่นก็อีกเรื่องครับ บ้านเรามักมีแค่สองใบเป็นส่วนมาก ในขณะที่่ต่างประเทศจะจัดเต็มมากกว่า
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ magicmo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 16:26:50 »
 ;D  อืม....ผมก็ว่างั้นเหละ
เครื่องกรองน้ำ คุณภาพดี ตู้น้ำดื่ม ถูกหลักอนามัย cctv ภาพคมชัด กล้องวงจรปิด ป้องกันขโมย

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 04:15:41 »
Option บ้านเรา อาจด้อยกว่าของต่างประเทศครับ จำนวน airbag ก็เช่นกัน
เรื่องความแข็งแรงของตัวถัง เข้าใจว่า เท่ากันครับ
แต่ผมเคยลองเปิดประตูของ Supra โอ้โห แน่น และ หนักมากๆ เผลอๆหนักกว่าของ E39 อีก ผิดคาดไปเลย แต่นั่นมันรถรุ่นเก่าละมั้ง
จริงๆก็อยากรู้เหมือนกัน ถ้าไปลองเปิดประตู หรือ เคาะๆ อัลติสของญี่ปุ่น มันจะเหมือนของไทยรึป่าว

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 05:02:17 »
การเคาะ หารือเสียงปิดประตู

มันไม่อาจบอกได้หรอกครับว่ารถคันนั้น ปลอดภัย หรือไม่ปลอดภัย

วัดได้แค่เรื่องการประกอบที่แน่นหนาหรือไม่แค่นั้นเลย

อีกอย่างนึง คำตอบของผมข้างบนนั้น ชัดเจนมากพอแล้วครับ
ไม่มีอะไรให้ต้องส่งไปเป็นพิเศษแต่อย่างใดครับ