ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเส้นทาง กรุงเทพ – ลพบุรี ครับผม  (อ่าน 12725 ครั้ง)

ออฟไลน์ biancocelesti

• Jr. Member
  • **
คือผมจำเป็นต้องเดินทางไปงานศพในตัวเมืองลพบุรี ซึ่งไม่ได้โดนน้ำท่วมไปด้วย แต่ระหว่างทางที่จะไปลพบุรี บางช่วงมีน้ำท่วมอยู่

ผมเลยอยากจะเรียนถามว่า การเดินทางไปลพบุรี จาก กรุงเทพ นั้น ควรจะใช้เส้นทางไหน เพื่อจะหลีกเลี่ยงน้ำท่วม

คาดว่าจะขับรถไปเองครับ เพราะอาจจะมีเพื่อนๆนั่งไปด้วย

มีน้องคนหนึ่งเพิ่งไปลพบุรีมาเมื่อไม่กี่วันก่อน บอกว่า นั่งรถตู้ ใช้เส้นทาง ลาดกระบัง หนองจอก ลำลูกกา ใช้เวลา 4 ชั่วโมง

ซึ่งผมก็ไม่แน่ใจเส้นทาง เลยอยากถามว่า มีเส้นทางไหนที่ยังพอไปได้ แนะนำบ้างครับ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

• Hero Member
Re: รบกวนสอบถามเส้นทาง กรุงเทพ – ลพบุรี ครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 11:53:57 »
ดูเส้นทางสายสีเขียวนะครับ แต่ถ้าจะเอาให้ชัวร์ก็โทรฯไปถามตามเบอร์ด้านล่างครับ

สำหรับประชาชนที่ต้องการสอบ ถามสภาพเส้นทาง หรือต้องการความช่วยเหลือ นอกจากจะสอบถามเส้นทางผ่านสายด่วน 1586 ตลอด 24 ชั่วโมงแล้ว สามารถติดต่อสอบถามได้ที่ สำนักงานประชาสัมพันธ์ 02-354-6530 , 02-354-6668-76 ต่อ 2014 ,2031 ศูนย์บริหารงานอุบัติภัย สำนักบริหารบำรุงทาง 02-354-6551 และตำรวจทางหลวง 1193

• **
Re: รบกวนสอบถามเส้นทาง กรุงเทพ – ลพบุรี ครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 11:57:20 »
ขอบคุณมากๆครับผม เป็นประโยชน์สุดๆเลยครับ

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 15:18:44 »
ไม่ทราบว่าไปจากจุดไหนของกรุงเทพครับ แล้วใช้รถอะไรในการเดินทาง

จาดสุดทางด่วนดอนเมืองโทลเวย์ที่รังสิต สามารถใช้เส้นพหลโยธินไปจนถึงนวนครแล้วแยกออกสายเอเชียครับ

แล้วขับไปตามสายเอเชียเลยตัวเมืองอยุธยาไปซักพัก จะเจอป้าย อ.นครหลวง ตามป้ายนครหลวง (นิคมสหรัตนนคร)
โดยจะต้องกลับรถใต้สะพานข้ามแม่น้ำป่าสัก แล้วเลี้ยวซ้ายเข้า อ.นครหลวง

เมื่อเลี้ยวเข้าไปแล้วด้านขวามือจะมีคลอง วิ่งเลียบคลองไปเรื่อยๆจนเจอ 4 แยก จึงเลี้ยวขวา

วิ่งตามทางไปเรื่อยๆ ตามป้าย อ.ภาชี จนถึงสี่แยกไฟแดง จึงเลี้ยวขวา

พอเลี้ยวขวาแล้วตรงไปเรื่อยๆจนกว่าถนนจะกลายเป็น 4 เลน จะเจอ 4 แยกไฟแดง ถ้าตรงไปจะไปออกถ.พหลโยธินช่วง หินกอง จ.สระบุรี
ถ้าเลี้ยวขวาจะไปออกถ.เลี่ยงเมืองสระบุรี

หลังจากนั้นสามารถใช้ ถ.พหลโยธิน เดินทางไป จ.ลพบุรีได้ตามปกติครับ

ใช้เวลาเดินทางจาก รังสิตถึงสระบุรีประมาณ 2 ชม.ครึ่งครับ
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 08:52:24 »
ไม่ทราบว่าไปจากจุดไหนของกรุงเทพครับ แล้วใช้รถอะไรในการเดินทาง

จาดสุดทางด่วนดอนเมืองโทลเวย์ที่รังสิต สามารถใช้เส้นพหลโยธินไปจนถึงนวนครแล้วแยกออกสายเอเชียครับ

แล้วขับไปตามสายเอเชียเลยตัวเมืองอยุธยาไปซักพัก จะเจอป้าย อ.นครหลวง ตามป้ายนครหลวง (นิคมสหรัตนนคร)
โดยจะต้องกลับรถใต้สะพานข้ามแม่น้ำป่าสัก แล้วเลี้ยวซ้ายเข้า อ.นครหลวง

เมื่อเลี้ยวเข้าไปแล้วด้านขวามือจะมีคลอง วิ่งเลียบคลองไปเรื่อยๆจนเจอ 4 แยก จึงเลี้ยวขวา

วิ่งตามทางไปเรื่อยๆ ตามป้าย อ.ภาชี จนถึงสี่แยกไฟแดง จึงเลี้ยวขวา

พอเลี้ยวขวาแล้วตรงไปเรื่อยๆจนกว่าถนนจะกลายเป็น 4 เลน จะเจอ 4 แยกไฟแดง ถ้าตรงไปจะไปออกถ.พหลโยธินช่วง หินกอง จ.สระบุรี
ถ้าเลี้ยวขวาจะไปออกถ.เลี่ยงเมืองสระบุรี

หลังจากนั้นสามารถใช้ ถ.พหลโยธิน เดินทางไป จ.ลพบุรีได้ตามปกติครับ

ใช้เวลาเดินทางจาก รังสิตถึงสระบุรีประมาณ 2 ชม.ครึ่งครับ
ขอบคุณมากครับผม

ใช้รถตู้ครับ ออกจากที่ทำงานแถวๆสีลม ประมาณเที่ยงๆวันนี้

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 10:18:15 »
ตามเส้นสีเขียวในแผนที่ไปได้แน่นอน
แต่ต้องเผื่อเวลาไปเยอะๆ เพราะเกิน 4 ชั่วโมงแน่นอน