ผู้เขียน หัวข้อ: // สถานการณ์น้ำประจำวัน จากพี่ต้น สรุป วันที่ 8 พ.ย. และคาดการณ์วันนี้ 9 พ.ย. //  (อ่าน 16920 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เหมือนเคยครับ
สีเหลือง คือข้อความของผม
สีขาว ข้อความของพี่ต้น
สีชมพู เป็นรายงานข่าว หรือข้อความจากชาว Facebook ท่านอื่น
สีเขียวอมเหลือง คือข้อความเตือนสำคัญ ต้องอ่าน

ความคืบหน้าของสถานการณ์น้ำท่วมเมื่อวานนี้ และวันนี้
อยู่ในจุดที่ เข้าได้เข้าเข็ม เพราะถ้าผ่านช่วงลอยกระทงๆไปได้
สถานการณ์จะเริ่มคลี่คลายยิ่งไปกว่าปัจจุบัน

เพียงแต่ว่า ผมมีข้อสงสัยตะหงิดๆส่วนตัวว่า ตกลงแล้ว
ฝั่งธนบุรี น้ำจะท่วมครบทุกเขตเลยจริงเหรอ?

ไม่จริงม้าง!?

ก่อนอื่น ขอรายงาน จากการที่ผมขับรถไปสำรวจสถานที่จริงกันก่อนนะครับ

ในเมื่อ ที่ผ่านมา สถานีโทรทัศน์ หลายช่องบอกว่า น้ำกำลังมุ่งหน้ามาทาง แยกท่าพระ
และอาจจะเข้าท่วมแยกท่าพระในเร็วๆนี้ รวมทั้ง ยังมีความตื่นกลัว กังวลกับพื้นที่
ว่าจะท่วม วงเวียนใหญ่หรือไม่

เมื่อคืนนี้ เมื่อ ช่วงเทียงคืนที่ผ่านมา ผมนัดกับ น้องดิน พชรพนธ์ พุ่มประพันธ์
ผู้สื่อข่าวจาก Nation Channel
ซึ่งมีบ้านอยู่ในละแวกนั้น มาดูให้เห็นกับตา
และเราสองคนก็ได้พบความจริง....ที่ไม่ได้น่ากลัวมากมาย สำหรับชาวฝั่งธนบุรี
ไปเสียทั้งหมด จริงๆด้วย

จากการขับรถสำรวจพื้นที่ ทั้งในช่วงบ่าย (ขับรถไปวางบิล ที่สุขสวัสดิ์ 78) จนถึง
รอบดึก เราสองคน สามารถยืนยันได้ว่า ขณะนี้ น้ำยังไม่เข้าถึง ไม่เฉียดกราย
และค่อนข้างมั่นใจมากๆ ได้เลยว่า จะไม่มีน้ำมาโผล่ให้เห็นแน่นอน (ไม่ว่าจะทั้งจาก
การป้องกันล่วงหน้า ของ กทม. หรือ ทหาร ประชาชน ก็ตาม)

คือ ถนนอรุณอมรินทร์ ตั้งแต่ลงสะพานอรุณอมรินทร์ ผ่านหน้า รพ. ศิริราช เลยยาวๆ
ไปจนถึงสะพานพุทธ ถนนอิสรภาพ พื้นที่ริมแม่น้ำเจ้าพระยา ซึ่งอยู่ในแนวคันกั้นระดับสูง
รวมทั้ง ถนนตากสิน เลยยาวๆ ไปถึงดาวคะนอง ซอยจอมทองช่วงต้นๆ จนถึง จอมทอง 13
ทุ่งครุ ประชาอุทิศ สุขสวัสดิ์ ทั้ง 2 ฝั่ง  สามแยก พระราม 2 (โชว์รูม Honda) เลยไปไกลๆ ยาวๆ
ถึงทั้ง สะพานวงแหวนอุตสาหกรรม สะพานข้ามแม่น้ำเจ้าพระยา ของถนนกาญจนาภิเษก

แม้กระทั่ง สี่แยกท่าพระ เราก็ขับรถไปวนดูมาเรียบร้อยแล้ว และ ณ ช่วงกลางดึก เที่ยงคืน น้ำแห้งสนิท!!
ถนนเทอดไท ช่วงที่เชื่อมต่อจากถนนรัชดาภิเษก (ฝั่งธน)

สรุปว่า ทั้งหมดข้างบนนี้ ยังไม่ท่วม และผมค่อนข้ามั่นใจมากๆ ว่าน้ำจะไม่ท่วม โซนนี้ เด็ดขาด1

ไหน ใครหน้าไหนที่มันบอกว่า ฝั่งธน จะท่วม ทั้งหมด?
ไหน ขอดูหน้าหน่อย ไอ้รุ่นพี่กรุงเทพคริสเตียนโรงเรียนเดียวกับผมคนนั้นหนะ
ไหน คนที่บ้านมีปัญหาเรื่องส้วมตันทุกปีหนะ
ไหน วะ ไหนมึงบอกว่า ฝั่งธน ทั้งหมดจะไม่รอด?

แล้วไอ้ที่กรู กับน้องกรู ไปเห็นมากับตา เที่ยงคืนที่ผ่านมา มันคืออะไร?

ล่าสุด น้อง Shate Sitthichai รุ่นน้องนักกีตาร์รอบตัวผม เป็นอีกคนหนึ่งที่บอกว่า บ้านของเขา
จรัลสนิทวงศ์ 35 "ยังไม่เป็นอะไรเลย"

"ตัวแปรมันเยอะด้วยล่ะพี่ ความสูงต่ำของถนน และท่อ รวมถึงพื้นที่โดยรอบ ... อีกทั้งแนวการเคลื่อนตัว
ของน้ำในแนวเหนือ - ใต้ด้วย บ้านผมที่รอดได้ ส่วนนึงมาจากการสูบอย่างหนักหน่วง ของสำนักงาน
เขตบางกอกน้อย ส่วนนึงเป็นเพราะหมู่บ้านผมสร้างทีหลัง อีกทั้งอยู่หน้าปากซอย แนวท่อมันลาดเอียง
จากปากซอยลงไปท้ายซอย"

ส่วนในบริเวณใกล้เคียงกันนั้น พี่ต้นฝากบอกมาว่า
"..กลับบ้านบางพลัดได้แล้ว....จรัญสนิทวงศ์ รออีกนิด.."

"(ข้างล่าง คือรายงานข่าว)
(8 พ.ย.) รายงานสถานการณ์ระดับน้ำท่วมในเขตบางพลัด...
ถนนจรัญสนิทวงศ์ ระดับน้ำลดลงอีก 5-10 เซนติเมตร ทำให้ระดับน้ำในซอยต่างๆ ลดลงเหลือ 30 - 40 เซนติเมตร
แต่ระดับน้ำบนถนนจรัญสนิทวงศ์บางจุดยังไม่ลด ทำให้ประชาชนที่ใช้เรือสัญจร เกิดอุปสรรคในการเดินทางมากขึ้น
เนื่องจากหากพายเรือออกจากบ้านแล้วพบพื้นที่แห้ง จำเป็นต้องยกเรือข้ามจุดนั้นๆ ซึ่งพื้นที่แห้งบางจุดระยะทางยาว
หากไม่ใช้เรือต้องรอรถโดยสารค่อนข้างนาน ทำให้ประชาชนบางส่วนเลือกที่จะเดินลุยน้ำ เพื่อโบกรถระหว่างทาง
บางรายอาศัยเรือรับจ้างราคาแพง"

จากคุณ Tong Gallus Spadiceus

"ฝั่งตะวันตกน้ำท่วมแล้ว ต้องผันน้ำไปฝั่งตะวันออก!!
ตอนเดินใน Big C นี่ อย่างกับป่าช้า แทบไม่มีคนมา
บอกแถวนี้ท่วมมาก วันนี้แวะไป โลตัส บิ๊กซี พระราม 2 เลยถ่ายมา ท่วมมากจริงๆ ด้วย"

ชัดเจนไหมครับ รูปนี้ คือ เมื่อวานนี้...

แต่อย่างไรก็ตาม
ที่ เซ็นทรัล พระราม 2 ก้เริ่มมีรายงานน้ำเจิ่งนองให้เห็นแล้ว
จากภาพข้างล่างนี้

สัญญาณ น้องน้ำ นับ 1
" เซ็นทรัลพระราม 2 "
ภาพเโดย Shinosuke Jung
By: Mr-Ditty CBfour

สงสัยว่า สิ่งที่เราคาดกันไว้เรื่อง เซ็นทรัล พระราม 2 อาจจะผิดเพี้ยนไปจากสิ่งที่อาจจะเกิดขึ้นจริง

ภาวนาว่าอย่าเป็นเช่นนั้นเลย

---------------------------------

โซนรังสิต มาฟังการวิเคราะห์ของพี่ต้นกันก่อน

"น้ำทุ่งรังสิต...จะไหลกลับ ลงเจ้าพระยา...
ใครเชื่อบ้างครับ..น้ำรังสิตจะยุบหายแบบผีหลอก..

แนวกระสอบทรายบิ๊กแบ็ก ตามรางรถไฟ หากแล้วเสร็จระดับน้ำลดลง 30 ซม.
และทำให้น้ำจากด้านเหนือของกทม.ไหลเข้ามาลดลง กรมชลประทานให้ข้อมูลว่า
หลังจากนี้ 2-3 วันระดับน้ำในแม่น้ำเจ้าพระยาจะต่ำ จากนั้นจะเปิดประตูน้ำจุฬาลงกรณ์
เพื่อระบายน้ำด้านเหนือแนวบิ๊กแบ็กไหลย้อนกลับลงแม่น้ำเจ้าพระยา และจะส่งผลให้
ระดับน้ำที่รังสิตจะลดลงอย่างรวดเร็ว มากกว่าเครื่องสูบน้ำที่สูบน้ำไปทางธัญบุรี

ธรรมชาติ กำลังเล่นกล หลอกคนไทยครับ..วันนี้ พี่ต้นเฝ้าระดับน้ำที่ประตูน้ำจุฬาฯ
มาตลอด แล้วรายงานว่า ระดับน้ำไม่ต่างกันมากนัก แต่น้ำแม่น้ำ มันมีขึ้นมีลง..
น้ำค้างทุ่งคงระดับค่อยๆ ยุบหายไปตามเครื่องสูบน้ำ เพราะน้ำที่ธัญบุรีจะสูงกว่า
คราวนี้ มี อจ.บอกว่าน้ำจะเวียนมาล้น บิ๊กแบค เพราะน้ำนอกระดับจะสูงขึ้น

มัน บร้าไปแล้ว....น้ำเหนือมันไม่มี แม่น้ำมันจะยุบหายไหลต่ำลงไป

อาจารย์ (คนนั้น).เขาเอาอะไร มาบอก...เจ้าพระยามีน้ำขึ้นลงระดับ 1.50 เมตร
ตอนนี้ประตูน้ำต่างกัน 30 ซม.อยากให้ อาจารย์.ไปฟังในหลวง ท่านตรัสอีกทีว่า
น้ำแม่น้ำลง ให้เปิดบานประตู ให้น้ำทุ่งออก และน้ำแม่น้ำหนุนสูงก็ปิดประตูน้ำ
อย่างที่ในหลวงพูด"

ฟังแล้วเหนี่อย...การระบายน้ำ เมื่อวานยังบอกว่า มันระบายได้ 2 แบบ คือธรรมชาติ
ไหลงที่ต่ำ..และแบบเครื่องสูบ...ยังมีหน้ามาบอกว่า มวลน้ำยังค้าง มันคงที่ มันทยอยไหล
 หนึ่งบวกหนึ่งไม่ใช่สอง...หนึ่งบวกหนึ่ง มันจะเท่ากับศูนย์เพราะว่า..น้ำมันมีน้ำหนัก
น้ำมันอยู่ในระบบ น้ำไม่ใช่ลม มันจะไปในทางที่จะไป

ไม่งั้นน้ำที่อ่างทองมันไหลมาแซงน้ำอยุธยา แล้วสิ...น้ำมันเป็นขบวน ต่อๆท้ายกัน
รถมันติดๆ คันหลังมันจะไปแซงได้อย่างไร..น้ำมันไม่เหมือนคนที่จะขับไปแซงซ้ายขวา
ไปปาดหน้าเขาได้..เอะอ่ะ อะไรก็ขอกางแผนที่ก่อน..."

---------------------------------

ส่วนพื้นที่ กรุงเทพฯ ที่ท่วมกันอยู่นั้น..ยังไม่ต้องห่วงนะครับ แม้ว่าน้ำจะสูง
แต่ตอนนี้ ระบบสูบน้ำ โดยเฉพาะ อุโมงค์ยักษ์ระบายน้ำ ทำงานกันเต็มที่
ตามรายละเอียดจากพี่ต้น ข้างล่างนี้ครับ

"พรุ่งนี้น้ำจะท่วม อนุสาวรีย์ชัย..พี่ต้นบอกล่วงหน้ามา 3 วัน ว่าโรงแรมเจ้าพระยาปาร์ค
คือจุดน้ำผ่าน..หลังจากพูดอีก 3 วันน้ำค่อยมา..ลองบอกสิวันนี้น้ำจะท่วม เดอะมอลล์บางกะปิ...
อีก 3 วัน น้ำยังมาไม่ถึงเลย...."

"น้ำไปอยู่ บึงมักกะสัน...กว่าจะล้นบึงมักกะสัน อีก 5 วันน้ำมันยังท่วมไม่ถึงขอบบึงเลย...
หัวสูบยักษ์ก็อยู่ที่บึงนี้...ไม่ง่ายอย่างที่พูดๆ หรอกครับ...แหม รู้สึกว่า เดี๋ยวนี้ พูดชื่อ
คลองกันชัดๆ แต่บิเวณน้ำท่วม พวกล่อ เหมารวมหมด..."

"พระองค์เอง ทรงทอดพระเนตร ทรงศึกษาและสอบถามจากชาวบ้าน ตรวจสอบแผนที่
เรียกเจ้าหน้าที่มาถาม แล้วจึงทรงคิดออกมาเป็นแผนงาน จากนั้นจะทรงเรียกเจ้าหน้าที่
ที่เกี่ยวข้องมาดู เมื่อเห็นว่าสามารถทำโครงการพัฒนาเหล่านั้นได้ จึงทรงตัดสินพระทัยทำ..."

"สงสัยว่า..น้ำมันจะไปท่วม อนุสาวรีย์ได้ยังไง..(เงียบมาหลายวันแล้ว 555)"

"สรุปว่า น้ำจะท่วม เดอะมอลล์บางกะปิ แต่..
เพียงแค่จะ....เท่านั้นครับ....และวันไหน ก็อีกนานๆๆๆๆ"

ต้องไม่ลืมด้วยว่า เรามีอุโมงค์ยักษ์กันแล้วนะครับ
(รายงานข่าว ข้างล่าง)
"กทม. มีอุโมงค์ยักษ์พระรามเก้า-รามคำแหง ช่วยเร่งระบายน้ำได้เป็นอย่างดี

นายสัญญา ชีนีมิตร ผู้อำนวยการสำนักการระบายน้ำกรุงเทพมหานคร เปิดเผยว่า ได้รับการประสาน
จากกรมชลประทานในการเร่งระบายน้ำเหนือ ลงมายังพื้นที่ กทม.ฝั่งตะวันออก โดยปริมาณน้ำจะ
เข้าระบบไหลผ่าน เข้ามายัง คลองประเวศ คลองแสนแสบ และคลองลำบึงขวาง ผ่านอุโมงค์ยักษ์
พระรามเก้า-รามคำแหง ส่วนพื้นที่ชั้นในของ กทม. น้ำจะไหลผ่านคลองผดุงกรุงเกษม

ขณะที่ กทม.ฝั่งตะวันตก จะผ่านคลองทวีวัฒนา เพื่อเร่งระบายออกสู่แม่น้ำเจ้าพระยา ทั้งนี้ กทม.
พร้อมจะช่วยเร่งระบายน้ำออกสู่แม่น้ำเจ้าพระยา โดยเร็วที่สุด โดย สถานีสูบน้ำพระโขนง ได้เร่
งสูบน้ำออกอย่างเต็มที่ในปริมาณ 20 - 30 ล้านลูกบาศก์เมตรต่อวัน จากเดิมที่ระบายน้ำ ในระดับ
10 ล้านลูกบาศก์เมตรต่อวัน

ที่สำคัญ กทม. ยังมีอุโมงค์ยักษ์ระบายน้ำ ที่ได้เตรียมความพร้อมไว้แล้ว โดยเฉพาะที่ อุโมงค์ยักษ์
พระรามเก้า-รามคำแหง ซึ่งมีการจัดเตรียมเจ้าหน้าที่และอุปกรณ์เพื่อรองรับสถานการณ์ฉุกเฉิน
ที่อาจจะเกิดขึ้น แต่หากมีปริมาณฝนตกลงมาเพิ่มเติม กทม.จะมีการประเมินสถานการณ์ เพื่อ
เพิ่มศักยภาพในการเร่งระบายน้ำให้มากขึ้น ทั้งนี้ กทม.ได้ทำทุกอย่างดีที่สุดแล้ว ในการเร่ง
ระบายน้ำ และไม่ได้นิ่งนอนใจ เพราะ กทม. มีอุโมงค์ยักษ์พระรามเก้า-รามคำแหง ช่วยเร่ง
ระบายน้ำได้เป็นอย่างดี

-----------------------------------------

ส่วนฝั่ง กทม. ตะวันออก

พี่ต้น มั่นใจเลยบอกว่า
".....ว่าแล้วไง..นิคมฯบางชัน สบายใจ...
ระดับในคลองต่างๆ เริ่มทรงตัว...บางกะปิ รอด...."

(รายงานข่าวข้างล่างครับ)
เมื่อวานที่ 8 พ.ย.54 ม.ร.ว.สุขุมพันธุ์ บริพัตร ได้เดินทางมาตรวจพื้นที่ที่นิคมอุตสาหกรรมบางชัน
เขตมีนบุรี ซึ่งน้ำคลองแสบแสบเริ่มเอ่อล้นตามท่อระบายน้ำเข้าท่วมพื้นผิวถนนสูงระดับเดียวกับ
ฟุตปาธ เจ้าหน้าที่ทหารจึงนำกระสอบทรายมากั้นเป็นทางยาวเพื่อป้องกันนิคมฯไว้ ทั้งนี้ ผู้ว่าฯได้
รับฟังบรรยายสรุประดับน้ำบริเวณสะพานข้ามคลองแสนแสบ ที่เชื่อมต่อระหว่างวัดบาเพ็ญเหนือ
และวัดบางเพ็งใต้

ทั้งนี้ บริเวณวัดบำเพ็ญเหนือ ถือเป็นจุดเสี่ยงสำคัญที่ กทม. ต้องป้องกัน เนื่องจากหากน้ำทะลักแนว
คันกั้นน้ำเข้ามาได้ พื้นที่นิคมฯบางชันจะถูกน้ำท่วมทันที โดยการบรรยายสรุปมีใจความตอนหนึ่งว่า
น้ำในคลองแสนแสบเวลานี้ไหลแรง สะท้อนให้เห็นว่าระบบระบายน้ำของ กทม. ที่ประตูระบายน้ำ
บางชัน ซึ่งอยู่ห่างจากวัดประมาณ 700 เมตร ทำงานดีมาก ได้ตรวจดูคันกั้นน้ำชั่วคราวที่คลองตาหนัง
ซึ่งรับน้ำท่วมขังมาจากถนนลาดพร้าว และถนนคลองตัน สามารถสูบน้ำระบายลงคลองแสนแสบได้
6 ลบ.ม./วินาที และเป็นพื้นที่ที่เกิดกรณีพิพาทระหว่างชาวบ้านเขตบึงกุ่ม กับชาวบ้านเขตบางกะปิ

ผู้ว่าฯกล่าวว่า สถานการณ์ที่นิคมฯบางชัน ขณะนี้เริ่มสบายใจขึ้น เนื่องจากระดับในคลองต่างๆ เริ่ม
ทรงตัว จากการปิดประตูระบายน้ำคลอง 8 คลอง 9 คลอง 10 จ.ปทุมธานี ที่รัฐบาลได้ดำเนินการแล้ว
ทำให้อุตสาหกรรมบางชันปลอดภัยขึ้น นอกจากนี้ นิคมฯยังมีคันกั้นน้ำที่สูงถึง 2.15 ม.จากน้ำทะเล
ปานกลาง สำหรับคันกั้นน้ำชั่วคราวที่คลองตาหนัง ซึ่งเป็นจุดเชื่อมต่อเขตบึงกุ่มและบางกะปิ

ก่อนหน้านี้ประชาชนทั้ง 2 พื้นที่ได้มีปัญหาเรื่องเปิดประตูระบายน้ำคลองตาหนัง เพราะหากเปิด
มากเกินไปจะทำให้เขตบางกะปิท่วม และหากปิดไปเลยก็จะทำให้เขตบึงกุ่มน้ำท่วมขังสูง"

พี่ต้นเสริมให้ว่า
"‎....สำคัญที่สุดคือ...เปิดประตูระบายน้ำคลองตาหนัง เพราะหากเปิดมากเกินไป จะทำให้
เขตบางกะปิท่วม และหากปิดไปเลย ก็จะทำให้เขตบึงกุ่มน้ำท่วมขังสูง....555 (เคยพูดแล้วไง)"

ถือเป็นความหวัง และข่าวดี สำหรับ นิคมฯ บางชัน อย่างแท้จริง!

ย้ำกันอีกครั้งในเวลานี้ว่า
บางนา พระโขนง สุขุมวิท 62 บางจาก จะรอดจากวิกฤติครั้งนี้

มัณฑนา พระรามเก้า วงแหวน คู่ขนานมอเตอร์เวยส์ จะไม่ท่วมจริงเหรอ?
คำตอบจากพี่ต้นคือ จริงครับ

"ไม่ท่วมแน่ๆ ครับ...ตลอดแนว ทิศใต้ต่ำกว่าคลองแสนแสบ..โอกาศน้ำท่วมน้อยมากๆ
รวมถึง โซนทองหล่อ พร้อมพงษ์ ซอยนานา รพ.บำรุงราษฎร์ เซนทรัลชิดลม สยาม
เจริญผล....ยาวไปจนถึงผ่านฟ้าเลยครับ..."

----------------------------------

หากมีอะไรเพิ่มเติม จะอัพเดท ในกระทู้นี้นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2011, 05:35:36 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ revenge

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณครับ คุณJ!MMY และพี่ต้น

กำลังลุ้นอยู่ว่าน้ำท่วมถนนลาดพร้าวทั้งเส้นหรือเปล่า  ;D

รบกวนประเมินสถานการณ์น้ำท่วมถนนลาดพร้าว - บางกะปิด้วยครับ

เมื่อเช้าดูช่องน้อยสีขู่อีกแล้วว่าด้านตะวันออกจะหนักอีกแล้ว และจะมาถึงบางกะปิเร็วๆนี้ >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2011, 06:19:15 โดย revenge »

พูดตรงๆนะครับ

อย่าไปเชื่ออะไร กับช่องน้อยสี เลยครับ

Too much Drama News

ใส่สีกันเหลือเกิน บอกมาได้ว่า น้ำกำลังจะถึงใกล้สี่แยกท่าพระ อีกเพียง กี่ร้อยเมตรๆ

ขับรถไปดูเมื่อคืนกับน้องดิน ลาดตระเวณมา

ไม่เห็นว่าแยกท่าพระจะมีน้ำสักแอะ!!

เดอะมอลล์ ท่าพระ ก็ยังชิล
ไม่เห็นวี่แววเลยว่า น้ำจะไหลย้อนกลับมาท่วม ฝั่งวงเวียนใหญ่ได้อย่างไรกันอย่างที่หลายๆท่านในนี้กลัวเลย
ระดับน้ำตามคลองยิบย่อย ในละแวก อิสรภาพ อรุณอัมรินทร์ หรือแม้แต่ โซนชุมชนมุสลิม หลังสถานีรถไฟวงเวียนใหญ่
แทบไม่มีผลอะไรเลย เพราะต่ำเตี้ยเหลือเกิน เห็นมากับตานี่ละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2011, 06:22:40 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ LimitedEdition

โชคดีล่ะ ทั้งบ้านตัวเองและบ้านแฟนรอด มาสด้าสามที่บางชันก็รอด
ตอนนี้มีติดเกาะอยู่คันเดียวคือ ซีวิคที่การบินไทย..

:D

PKS8

• บุคคลทั่วไป
คุณ Jimmy ครับ

ช่วงลอยกระทงนี่จะมีผลถึงจังหวัดไหนครับ เฉพาะกรุงเทพหรือเปล่าครับ ตอนนี้ผมไป-กลับปทุมสายในได้แล้วนะครับ

ระดับน้ำที่ปทุมสายในช่วงวัดโคกกลางถนนอยุ๋ราวๆ 55 CM รถ SUV ผ่านได้แบบช้าๆ ผมเลยเสียวๆช่วงวันลอยกระทง

แต่พอมองกลับไปดูช่วงปลายเดือนที่แล้วที่ว่าน้ำทะเลจะหนุนสูง ปรากฏว่าที่ปทุมสายใน ไม่ขึ้นครับ แต่ก็ไม่ลง ทรงตัวนานนับ 12-14 ชมเลยครับ

ออฟไลน์ wsu

• **
คุณ jimmy ครับ ส่วนแถว ถนนบรมราชชนนี นครปฐม พุทธมณฑล ต้องรอนานไหมกว่านำจะยุบ

ออฟไลน์ nonp

• Sr. Member
น้ำที่ท่วมฝั่งตะวันตกของกทม ตอนนี้มันมีอยู่ 3 สาเหตุ
1.น้ำแม่น้ำเจ้าพระยา - ที่เข้าท่วมเส้นอรุณอัมรินทร์ แถวพาต้าปิ่นเกล้า และบางพลัด ถนนจรัญสนิทวงศ์ปลายๆ
ซึ่งเกิดจากพนังกั้นน้ำแตก น้ำเลยไหลเข้ามา
ซึ่งตอนนี้เมื่อน้ำเจ้าพระยาต่ำลง ทำให้พื้นที่เหล่านี้น้ำลดลง

รูปจากเวปต้องห้าม รถที่ข้ามสะพานซังฮี้ สามารถวิ่งได้บ้างแล้ว

2.น้ำจากบางกรวย ที่เข้าท่วมถนนสิรินธร บริเวณตั้งฮั่วเส็ง ซึ่งตอนนี้เริ่มลดลง แต่ก็ยังไม่ดีขึ้นเท่าไหร่

3.น้ำจากคลองมหาสวัสดิ์ที่ล้นทะลัก ส่งต่อมาคลองทวีวัฒนา กระจายไปคลองสาขา
ซึ่งอันนี้เป็นน้ำหลากมาจากบางใหญ่ บางบัวทอง และตอนนี้กำลังวิ่งไปเส้นพระราม 2
เป็นน้ำกลุ่มหลักที่ท่วมเพชรเกษม และบางแค รวมทั้งจรัญสนิทวงศ์ซอยต้นๆ ด้วย

น้ำมันมาหลายทัพ หลายแบบ ไอ้พวกที่บอกว่าฝั่งธนจะท่วมทั้งหมดเนี่ย พูดกันแบบเอามัน มักง่าย ทำให้ชาวบ้านเขาตื่นตระหนก

ผมล่ะเบื่อจริงๆ ขอบอก

(คุณ NonP ครับ เรามีกฎห้ามโพสต์รุปจากเว็บต้องห้ามทั้งสิ้น ไม่ว่าจะเป็นกรณีใดๆครับ ขออนุญาตลบนะครับ <--- J!MMY)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2011, 10:06:42 โดย J!MMY »

GreenG

ตอนนี้ก็ได้แต่หวังว่าจะลดเร็วๆครับ ;)

ออฟไลน์ Nioka

ความเห็นผมบ้างนะครับแถวฝั่งธน โรงพยาบาลศิริราช จากประสบการณ์ช่วงน้ำหนุนเมื่อปลายเดือนที่แล้ว

ผมว่ามีโอกาสท่วมเหมือนกันนะครับเพราะวันนั้นแค่น้ำหนุนหน้าโรงพยาบาลศิริราชท่วมแล้วครับเข้าปิดถนนนะ

ยิ่งตรงท่าเรื่อข้างโรงพยาบาลอันนี้ท่วมเพราะไม่มีคันกั้นน้ำผมยังไปเรียงกระสอบทรายเลย

และทำไมผมคิดว่าอาจจะท่วม

เพราะวันนั้นแค่น้ำหนุน น้ำเหนือยังไม่ไหลมาเลย แล้วถ้าช่วง กลางเดือนที่น้ำจะหนุนอีกแต่คงไม่สูงเท่าปลายเดือนที่แล้ว

เกิดมันมาบรรจบกันพอดีมีแนวโน้มว่าอาจจะท่วมได้เหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ Boyy

• Newbie
  • *
รบกวนถามพี่ Jimmy หน่อยนะครับ ว่าแถบประเวศ สวนหลวงมีโอกาสท่วมไหมครับ ผมอยู่ที่ซ.พัฒนาการ 69 มีน้ำเอ่อจากท่อสูงเกือบเท่าฟุตบาท แต่เห็นว่าด้านในๆหมู่บ้านที่ติดคลองน้ำเริ่มสูงแล้วอะครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ joufo

อยากเห็นน้ำลดเร็วๆ ครับ อยากทำงานแร้ววว ;)

ออฟไลน์ biancocelesti

• **
อ.เสรี บอกว่า อีก 7 วัน น้ำจะท่วมถึงอนุเสาวรีย์ และ ราชเทวี

และ อีก 1-2 วัน น้ำจะมุดตามท่อไหลบ่าเข้าท่วมพระราม 2

ผมคิดว่ามันไม่น่าจะเป็นตามนั้น ไม่ทราบว่าท่านอาจารย์จะขู่คนกรุงเทพทำไม

และก็มีสาวกมากมายสรรเสริญอาจารย์ ทุกครั้งที่ออกมาขู่คนกรุงเทพ

ผมว่าเรื่องนี้น่าจะเหมือนกับที่คนเราชอบดูหนังผี ยิ่งน่ากลัวยิ่งหวาดเสียวเท่าไหร่ เรตติ้งก็ยิ่งดีเท่านั้น

ถ้าถึงเวลาแล้วน้ำไม่ท่วม ไม่ได้เป็นตามคำวิเคราะห์ จะทำอย่างไรดีถึงจะให้อาจารย์หยุดขู่คนกรุงเทพซักทีครับผม

ออฟไลน์ mongolias

ผมว่าการเสนอข่าวมันมีใส่สีเยอะไปหน่อย
ตอนได้ยินข่าวว่าลาดพร้าวน้ำท่วม แม่ผมก็โทรฯไปถามป้าผมว่าเป็นยังไงบ้าง จะอพยพมาอยู่บ้านผมไหม แกบอกว่าบ้านแกแห้งสนิทดี ไม่เห็นจะมีอะไร
สรุปว่า ผมกับแม่กังวลมากกว่าคนในพื้นที่อีก 5555

ออฟไลน์ SUN-PS

ผมหนีน้ำมาอยู่ภูเก็ตเกิน10วันแล้ว ต้องตามข่าวจากทุกแหล่ง จะบอกว่ามีผิดมีถูกกันทุกแหล่งล่ะครับ ของคุณต้นที่ไม่ถูกก็มี ของอาจารย์เสรีที่ถูกก็มี อย่าไปปิดกั้นเลยครับ ผมเอาทุกข้อมูลมาประกอบความเป็นไปได้ ถึงตอนนี้ผมว่ากรุงเทพท่วมทุกเขตแน่ๆครับ ช้าเร็วหนักเบาแค่นั้นเอง ผมคงต้องอยู่ภูเก็ตอีกอย่างน้อยครึ่งเดือนแน่ๆครับ

GreenG

ผมหนีน้ำมาอยู่ภูเก็ตเกิน10วันแล้ว ต้องตามข่าวจากทุกแหล่ง จะบอกว่ามีผิดมีถูกกันทุกแหล่งล่ะครับ ของคุณต้นที่ไม่ถูกก็มี ของอาจารย์เสรีที่ถูกก็มี อย่าไปปิดกั้นเลยครับ ผมเอาทุกข้อมูลมาประกอบความเป็นไปได้ ถึงตอนนี้ผมว่ากรุงเทพท่วมทุกเขตแน่ๆครับ ช้าเร็วหนักเบาแค่นั้นเอง ผมคงต้องอยู่ภูเก็ตอีกอย่างน้อยครึ่งเดือนแน่ๆครับ

ผมก็ว่าแบบนั้นนะครับ โดนทั่วกันหมดแน่ๆ ;)

ออฟไลน์ kimjung

ทำไมผมอ่านข้อความตรงช่วงรังสิต ตั้งแต่ย่อหน้าที่ 2 ไม่เข้าใจหว่า ผมงงหรือเมากันเนี่ย

ยังไงรบกวนคุณจิมมี่ช่วยสรุปให้ฟังหน่อยว่ามันมีแนวโน้มจะลดลงเรื่อยๆ หรือ อาจจะเอ่อขึ้นมาได้อีกเพราะบิ๊กแบค

บ้านผมอยู่รังสิตคลองหนึ่ง ด้านหลังโรงกษาปณ์ ที่ทำงานอยู่นิคมบางปะอิน บ้าพ่อตาอยู่ในนวนคร สรุปท่วมหมด อย่างที่ทราบกัน

ตอนนี้อบพยบมาอยู่ที่อุดร ได้ 2 สัปดาห์แล้ว ช่วงนี้ก็ลุ้นๆว่าเมื่อไหร่น้ำแถวรังสิตจะลงสักที

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ apinui

ผมสงใสเรื่องน้ำเหนือครับ ...

หลายท่านบอกผ่านไปแล้ว หลายท่านบอกยังไม่มา ... ผมไม่รู้ยังไง ...แต่ที่ดูๆ

น้ำที่ อยุธยา แถวโรจนะ วังน้อย นิคมฯไฮเทค ที่ยังท่วมอยู่ เรียกน้ำเหนือป่าวครับ 

น้ำที่อ่างทอง ที่ตอนนี้ ก็ยังท่วมอยู่เฉลี่ย 1 เมตร อันนี้ น้ำเหนือป่าว .....

น้ำเหนือคลองระพีพัฒน์ ที่ตอนนี้ ก็ไหลผ่านประตูน้ำพระอินทร์ เข้ามาทางคลองรังสิต อย่างต่อเนื่อง นี่น้ำอะไร ..... ??

และน้ำที่ขังอยู่ ช่วงรังสิต ลำลูกกา ที่ตอนนี้สูงระดับ หน้าอก ... มันจะไปทางไหน

สับสนครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

อ.เสรี บอกว่า อีก 7 วัน น้ำจะท่วมถึงอนุเสาวรีย์ และ ราชเทวี

และ อีก 1-2 วัน น้ำจะมุดตามท่อไหลบ่าเข้าท่วมพระราม 2

ผมคิดว่ามันไม่น่าจะเป็นตามนั้น ไม่ทราบว่าท่านอาจารย์จะขู่คนกรุงเทพทำไม

และก็มีสาวกมากมายสรรเสริญอาจารย์ ทุกครั้งที่ออกมาขู่คนกรุงเทพ

ผมว่าเรื่องนี้น่าจะเหมือนกับที่คนเราชอบดูหนังผี ยิ่งน่ากลัวยิ่งหวาดเสียวเท่าไหร่ เรตติ้งก็ยิ่งดีเท่านั้น

ถ้าถึงเวลาแล้วน้ำไม่ท่วม ไม่ได้เป็นตามคำวิเคราะห์ จะทำอย่างไรดีถึงจะให้อาจารย์หยุดขู่คนกรุงเทพซักทีครับผม

ของ อ.เสีรีผมมองว่าแกค่อนข้างแม่นนะ มีผิดพลาดบ้างแต่ไม่เยอะ ขนาดแกออกมาพูดขนาดนั้นคนยังไม่ค่อยเชื่อเลย ไอ้ที่โดนๆกันเนี่ยเพราะไม่คิดว่าน้ำจะท่วมน่ะแหละ ดูอย่างดอนเมืองได้เลยครับ อ.เสรีแกบอกว่าท่วมแน่ๆ ตอนแกพูดผมยังไม่เชื่อเลยว่ามันจะท่วมไปได้ไงฟระ พอน้ำมาจริงๆผมอึ้งไปเลย

ออฟไลน์ worapong072

• **
บ้านแม่ผมอยู่ท่าพระ และผมทำงานที่คลองสาน ผ่านมาท่าพระทุกวัน น้ำเริ่มเอ่อท่อระบายน้ำหน้า รพ.พญาไท 3 เมื่อสักเกือบสัปดาห์ ตอนนั้น ช่องน้อยสี มาตั้งรถ โอบี ที่แยกท่าพระ เตรียมดราม่าเต็มที่ รอเกือบสองวันน้ำไม่ไปเพิ่ม เลยย้ายมาอยู๋หน้า รพ.พญาไท 3 แทน ผ่านมาเกือบ 1 สัปดาห์ น้ำเคลื่อนมาช้ามากๆ ได้แค่แถวๆ หน้า รร.วิบูลย์ ยังห่างจากแยกท่าพระ ประมาณ เกือบ 150 เมตร และระดับน้ำที่หน้า พญาไท 3 ก็ทรงตัวแค่ระดับฟุตบาทเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
บ้านผมอยู่ จรัญ 22 ทำงานศิริราช ผมปั่นจักรยานออกไปดูระดับน้ำในคลองสาขาแถวๆ นี้ ไม่ว่าจะเป็น ชักพระ คลอง มอญ หรือบางกอกใหญ่ รวมทั้งข้างรพ.ผม คลองบางกอกน้อย

ขอบอกเลยว่าละแวกนี้ ลืมน้ำท่วมไปได้เลย เพราะน้ำในคลองนิ่งๆมา 3-4 วันแล้ว บางครั้งขึ้น 1-2 เซน แต่บางครั้งก็ลดลงที่เดิม สรุปคือน้ำคงระดับครับ และอยู่ได้ด้วยเครื่องสูบน้ำปลายคลองที่กล่าวไปข้างต้น

ส่วนน้ำหนุนที่ศิริราชเลิกคิดไปได้เลยว่าจะล้นมาอีก เพราะช่วงปลายเดือนที่แล้วที่่ท่วมๆ กันเพราะคันกระสอบทรายเดิมต่ำไป ช่วงวันที่ 2 พ.ย ทหารเรือได้เสริมคันกระสอบรอบๆ รพ.ศิริราช และท่าน้ำให้สูงขึ้นไปอีกประมาณ 1/2 เมตร หลังจากนั้นวังหลังก็ไม่ท่วมอีกเลย แห้งสนิท และคิดว่าหากน้ำขึ้นอีกรอบ ซึ่งขึ้นไม่เท่าเดิม ก็ไม่สะเทือนคันอันแข็งแกร่งที่เตรียมเอาไว้ก่อนหน้านี้

ตอนนี้ตลาดวังหลังเปิดให้บริการตามปรกตินะครับ มาเดินซื้อของกิน ซื้อเสือผ้าได้ มาทางวงเวียนใหญ่ก็ได้ ส่วนรพ.ศิริราช ที่ปิดเค้ากลัวน้ำทุ่งกันมากกว่าครับ  ;)
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ off_033

เห็นด้วยครับ  อ่านดูจากหลายๆแหล่ง แต่ละคนก็คาดการณ์ไปตามประสบการณ์ของเค้า ไม่มีผิด หรือ ถูก 100%

คนอ่านรับข้อมูลก็พิจารณากันเองว่าจะอยู่หรือจะย้ายดี หรือจะป้องกันระดับไหน อย่าตื่นตระหนกเกินไปและต้องไม่ชะล่าใจเกินเหตุครับ

สำหรับผมแล้ว

1. ไม่มีใครหรอกครับที่จะทำนายได้ถูกเป๊ะ 100%
ส่วนผมมองว่า งานนี้ ถ้าไม่มีการพังคันกั้นน้ำ ของมนุษย์ ตามจุดต่างๆ
ถ้าไม่มีการประท้วงต่างๆ ที่ผ่านมา ทุกอย่างที่พี่ต้นระบุไว้ มันจะออกมาเป๊ะ ถึงร้อยละ 99
แต่ในวันนี้ ด้วยปัจจัยตรงนั้น ซึ่งเราไม่อาจทราบได้ จึงทำให้สิ่งที่พี่ต้นมอง มันผิดเพี้ยนไป
แต่ก้ยังถือว่าเชื่อถือได้ในรดับ ร้อยละ 90 อยู่

2. ของอาจารย์เสรี นั้น มีการวิเคราะห์หลายอย่างที่ผิดพลาด และสิ่งที่น่าตำหนิที่สุดคือ
จะต้องทำให้ผู้คนหวาดกลัว โดยไม่จำเป็นกันไปทำไม? สิ่งที่ถูก มี แต่ไม่เยอะครับ

3. ถ้าจะเลือกเชื่อ หรือเลือกฟังข่าวสารเรื่องน้ำท่วม ผมขอแนะนำให้ฟังเพียแค่
อ.ปราโมทย์ ไม้กลัด กับ ดร.อานนท์ ณ อยูธยา และพี่ต้น 3 คนนี้พอ
ส่วนที่เหลือ ฟังไว้่ให้ตื่นตกใจเล่นๆหนะครับ ฟังแล้วคิดให้เยอะๆ

-----------------------------------

UPDATE
จากพี่ต้น

"....ถนนทะยอย แห้ง ตามลำดับ ท่วมก่อนแห้งก่อน...(ท่วมทีหลัง ก็ใจร่มๆ นะครับ)"

FM 100.5 News Network
รถเมล์สาย 108 เริ่มวิ่งผ่านแยกบางขุนนนท์เข้าจรัญฯ 41 - แยกบรมราชนนี - แยกบางพลัด - ขึ้นสะพานซังฮี้ - อนุเสาวรีย์ ตามปกติแล้ว

....น้ำยังไม่ท่วมบางกะปิ..วันนี้นะครับ..(ยังคงสามารถไปเดินเที่ยว ตะวันนาได้อยู่จ้ะ)
ดู วัน ต่อวัน ดีกว่า...นะครับ...บางกะปิ ยังไม่ท่วม ไม่สงสาร บึงกุ่ม หรอ..แบ่งๆน้ำ แบ่งๆใจ กันไปบ้าง...นะจ้ะ 5555+

9 พฤศจิกายน 2554 07:21 น.
เรือโดยสารในคลองแสนแสบเปิดให้บริการตามปกติ เวลา 05.30-20.30น.
เส้นทางท่าวัดศรีบุญเรือง ถึงท่าประตูน้ำ รถไฟฟ้า BTS และรถไฟฟ้าใต้ดิน MRT เปิดให้บริการตามปกติ ทุกสถานี
(รถไฟฟ้าใต้ดิน MRT อาจปิดประตูทางเข้า-ออก บางสถานีเพื่อป้องกันเหตุน้ำท่วม)

มาดูฝั่งวิภาวดีรังสิต และลาดพร้าวกันบ้าง

การกระจายของน้ำท่วม ลาดพร้าว สุทธิสาร ยังคงอยู่ในพื้นที่วงจำกัด...

สถานการณ์ล่าสุด บริเวณสะพานข้ามคลองบางซื่อ ขณะนี้หัวน้ำยังคงอยู่บริเวณเชิงสะพาน
ยังไม่ได้ไหลข้ามไปยังแยกสุทธิสาร ระดับน้ำตลอดเส้นทาง มีท่วมขัง 50-60 ซ.ม.
ส่วนระดับน้ำในคลองขณะนี้ มีระดับเท่ากันกับแนวคันกั้นน้ำ ซึ่งทางสำนักงานเขต
ก็ได้เร่งสูบน้ำที่ท่วมขังอยู่บริเวณ ถ.วิภาวดีรังสิต ลงในคลองบางซื่อ เพื่อเร่งระบายออก

ขณะที่ ชุมชนวิภาวดีรังสิต 12 ซึ่งอยู่ห่างแยกสุทธิสาร ประมาณ 200 เมตร น้ำจาก
คลองบางซื่อ ที่ไหลทะลักผ่านท่อระบายน้ำ เข้าท่วมชุมชน ล้นออกมาจากซอย
อย่างต่อเนื่อง เข้าท่วม ถ.วิภาวดีรังสิต ฝั่งขาเข้า ขณะนี้สูงประมาณ 20 ซ.ม.
ยาวเป็นระยะทาง 100 เมตร โดยหัวน้ำอยู่ห่างแยกสุทธิสาร ประมาณ 50 เมตรเท่านั้น
ขณะที่ ประชาชนที่อยู่บริเวณแยกสุทธิสาร ได้เอากระสอบทรายมาทำเป็นแนวป้องกันแล้ว

ส่นววงแหวนตะวันออก ผลจากน้ำท่วมด่านธัญบุรี....

ล่าสุด ถนนวงแหวนตะวันออก กรมทางหลวงปิด ถนนช่วงหน้าด่านธัญบุรี
เพื่อซ่อมแซมผิวทาง รองรับระดับน้ำที่กำลังลดลง จะเปิดให้บริการ วันที่ 11 นี้..

รถยนต์สามารถไปได้แค่ รามอินทรา/แฟชั่นไอซ์แลนด์...ปิดทั้งขาขึ้นและและขาล่องเลยครับ....ฝากบอกเพื่อนๆที่ขับรถด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2011, 10:21:21 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ YenChar

เห้นด้วยอย่างยิ่งครับ

ส่วนตัวผมคิดว่า บ้านผม (ตะวันออก) ไม่รอดครับ

ส่วนตัวผมไม่ได้เชื่อใคร
คุณเสรี ก็ชอบทำให้คนแตกตื่น ท่วมก็ท่วมสิครับ ทำให้มันเป็นเรื่องใหญ่ทำไม
ผมเชื่อตัวเองครับ

ออฟไลน์ nonp

อ่อ ไอ้ผมก็ลืมไป กำลังมึนๆ

ขอโทษด้วยครับคุณจิมมี่

ออฟไลน์ srad

• **
ดีใจจังเขตคลองสาน เขตธนบุรีรอดแล้ว

ออฟไลน์ prai

ขอนอกเรื่องหน่อยครับ เพิ่งรู้ว่าวิวสูงถนนพระราม 2 ก็สวยเหมือนกันนะ  :D :D

โซนเซ็นทรัลพระราม 2 สิ่งที่น่ากังวลที่สุดคือ คลองสนามไชย ที่จะส่งน้ำไปที่แก้มลิง ตอนนี้เริ่มจะเต็มความสามารถของคลองแล้วล่ะครับ
แล้วอีกอย่างขยะก็เยอะมาก ใครนะ ช่างทิ้งลงไปได้
ผมล่ะกลัวเจ้าแม่น้ำท่วมจริงๆ เลย ประชาชนแถวนั้นคงได้แตกตื่นกันหมด

ออฟไลน์ FyGI

ช่วงนี้ชาวบางกะปิ อาจจะมีหวั่นๆ เล็กน้อย

ชาวบางกะปิ รู้ดีกว่าพื้นที่ตัวเองค่อนข้างต่ำพอสมควร

แถมมีคลองแสนแสบผ่ากลางอีก

ส่วนตัวผมอยู่บึงกุ่มช่วงต้นๆ

ด้านข้างเป็นคลองพังพวยด้านหลังเป็นคลองบางเตย

ซึ่งตรงคลองพังพวยมีบึงขนาดใหญ่ พวกผมเรียกบึงการเคหะเป็นแก้มลิง

ตอนนี้ยังไม่ได้รับผลกระทบอะไรมากมายนัก

มีเพียงแค่ต้องขับรถอ้อมไกลขึ้นเท่านั้นเอง

เพราะเส้นทางหลัก มันท่วมแล้ววิ่งได้แต่เลนขวา

เมื่อวานน้ำผุดจากท้าย ซ.นวมินทร์ 26

ตอนเช้าวันนี้น้ำหายไปเฉยเลย

ทุกวันนี้เหมือนโดนกระแสน้ำกลั่นแกล้ง

ออฟไลน์ templeboy

อาจารย์เสรีไม่ได้บอกว่าอีก 7 วันน้ำจะท่วมถึงอนุสาวรีย์นี่ครับ ท่านบอกว่าอีก 7 วัน (นับจากเมื่อวาน) น้ำจะล้นคัน bigbag และก็จะทำให้น้ำในเขตตอนเหนือของ กทม กลับมาเพิ่มสูงอีกครั้ง...เนื้อหาหลักๆที่ท่านต้องการสื่้อก็คือ bigbag มีส่วนช่วยในการชะลอน้ำและซื้อเวลาให้คนกรุงเทพให้หายใจหายคอเท่านั้น ซึ่งเวลาที่ซื้อได้ก็จะประมาณ 7 วัน หลังจากนั้นก็จะกลับมาหนักกันอีก

ส่วนของพี่ต้นผมบอกไม่ได้ชัดเจนว่าพี่เค้าคาดการณ์ยังไง เพราะบอกตามตรงว่า "อ่านไม่ค่อยรู้เรื่อง" ครับ คงไม่ว่ากันนะครับพี่ต้นที่ผมวิจารณ์ตรงๆ พี่ใช้ภาษาที่ค่อนข้างกำกวมและไม่ชัดเจน จนบ่อยครั้งผมจับใจความไม่ได้ว่าพี่หมายความว่าอย่างไรครับ และต้องทำการแปล "ไทยเป็นไทย" อยู่เนื่องๆ คงจะดีมากเลยถ้าพี่ต้นเขียนอย่างที่พี่อยากเขียน ใช้ภาษาในอย่างที่พี่ต้นต้องการ เสร็จแล้วก่อนจบสรุปปิดท้ายซักนิดว่าทั้งหมดที่พูดมาข้างต้น "แก่น" คืออะไร แล้วในความเห็นพี่ต้น ตรงไหนจะท่วม ท่วมเมื่อไหร่ มากแค่ไหน...ถ้าได้อย่างนี้จะเยี่ยมมากๆเลยครับ

ยังไงก็ตามอย่าสับสนกับเรื่องน้ำใจของพี่ต้นเค้าที่ผมนับถือมากๆ พี่ต้นไม่จำเป็นต้องออกมาพูดอะไรก็ได้ แต่พี่เค้าก็ทำเพื่อช่วยพวกเราทุกคน ตรงจุดนี้น้ำใจยิ่งใหญ่ครับ....ส่วนจะผิดจะถูก ชัดเจนหรือไม่อย่างไร เป็นอีกเรื่องนึงครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ padh

• Newbie
  • *
ขอบคุณ คุณจิมมี่สำหรับข้อมูลครับ

ส่วนตัวคิดว่า สื่อรวมทั้งนักวิชาการ นักวิเคราะห์เดี๋ยวนี้ออกแนวใครบอกว่าท่วมก่อนชนะ

ผมว่าฟังให้ครบ ดูให้รอบบ้านเราเท่าที่จะดูได้ เตรียมตัวไว้ มันมามากก็ไปก่อน มาน้อยก็สู้ไป

อย่าไป ดราม่า ตามเลยครับทีวีแต่ละช่องเค้าลดละครลง เวลาเสนอข่าวก่อนต้องให้ ดราม่า ไว้ก่อน นสพก็ต้องพาดหัวแรงๆ เดี๋ยวคนไม่หยิบ

โชคดีทุกท่านครับ

ออฟไลน์ 370Z

• Full Member
ไปฟังในหลวง ท่านตรัสอีกทีว่า
น้ำแม่น้ำลง ให้เปิดบานประตู ให้น้ำทุ่งออก และน้ำแม่น้ำหนุนสูงก็ปิดประตูน้ำ
อย่างที่ในหลวงพู
ด"

เป็นตามที่ีคุณ jimmy ยกมาข้างบนเลยครับ สำหรับประตูน้ำที่คลองมหาชัย ตอนนี้ระดับน้ำในคลองพร่องไปเยอะมาก
สว.ก็ยังขยันพูดอยู่ว่า น้ำจะท่วมทั่วมหาชัย 1-1.5เมตร ผมก็บละเหี่ยจริงๆ
ผู้ว่าก็ให้ข่าวว่าได้งบมา100ล้าน นำมาขุดลอกคลอง ผมยังไม่เห็นทำกันตรงไหนเลย