ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนเป็น BMW 520d และ E200 CGI เลือกคันไหนดีครับ ช่วยแสดงความเห็นด้วยครับ  (อ่าน 20905 ครั้ง)

ออฟไลน์ Despinaauto

• Sr. Member
          จากกระทู้เดิม   เปลี่ยนเป็นเลือก E200 CGI แทน w204  แล้วครับ

แต่มาติดปัญหาต้องเลือกระหว่าง  BMW 520d  F10  และ  E200  CGI  เป็นปัญหาปวดหัวอีกแล้วครับ

ขอความเห็นชาวบอรด์ด้วยนะครับ   อย่าว่าอย่างนั้นอย่างนี้เลย  รถมันไม่ถูกเลยตัดสินใจลำบาก  ถ้ามีเงินคงเอา 2 คันไปแล้วจะได้ไม่ต้องคิดมากครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับผู้แสดงความเห็นนะครับ

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
ยืนยันคำตอบเดิมครับ F10 520D ครับ ยังไงชอบ F10 มากกว่า ดูไม่แก่ แต่ก็ดูภูมิฐานไม่แพ้กัน แถมได้เกียร์ ZF 8สปีด อีกด้วยครับ

รุ้สึกถ้าซื้อตัวแทนจำหน่ายเบนซ์รุ่น 200 รุ้สึกจะยังได้แค่ 5สปีดเดิมๆ ที่หลายคนบ่นกัน แต่ถ้าเทียบ 525D กับ E250 Coupe นี่ ผมเลือก E Coupe ครับผม ;D

ออฟไลน์ IPK

• Newbie
  • *
ผมชอบ e-class มากกว่า เพราะบรรยายกาศในรถดูผ่อนคลายมากกว่า

ออฟไลน์ Lucky_suby

ถ้าขับเอง และให้เลือกตอนนี้ ชอบรถดีเซลมากกว่าครับ

F10 ครับ

ออฟไลน์ jadittir

• Jr. Member
  • **
ถ้าอยากได้ "รถ" ซื้อ BMW ครับ แต่ถ้าอยากได้ "เอกสิทธิ" ซื้อ Mercedes ครับ :)

ออฟไลน์ MC Stradale

อย่างนี้หละครับ จะซื้อรถซักคัน ราคาก้ไม่ใช่น้อย ก้ศึกษาให้ดีๆก้ไม่มีปัญหาอะไรครับ ตอนแรกบ้านผมก้เปรียนเทียบงี้หละ ถามอะไรไปเรื่อย ระหว่าง E250 CDI กับ 525d สุดท้ายก้มาลงเอยที่ 525d ครับ เพราะคุณพ่อชอบภายในของ 5-series มากกว่า และก้เรื่องประกัน ส่วนลด โน่นนี่อีกครับ

อยากได้นุ่มๆ(E-class)หรืออยากได้แน่นๆ(5-series)หละครับ
เครื่องยนต์เสียงดีเซล(5-series)รับได้มั้ยหรือเครื่องเบนซิล(E-class)ดีกว่า
เรื่องค่าน้ำมันแพงหน่อย(E-class)ถูกกว่าหน่อย(5-series) คิดมากรึเปล่า

เรื่องอัตราการเร่งสองคันนี้ต่างกันประมาณ 1 วิเท่านั้นครับ ซึ่ง 520d ก้ยังเร็วกว่า ถ้าในย่านความเร็วสูง BMW จะมี body control ที่ดีกว่า เห็นรูปหมดแล้วได้ลองนั่งจริงๆรึยังหละครับ ลองหาศูนย์เข้าไปนั่งดูก่อน จะได้รู้ว่าชอบคันไหนมากกว่ากันนะครับ เพราะเรื่องลองรถเนี่ย ทาง MB เค้าไม่มีให้ลอง แต่ถ้ามีเพื่อนพอให้ยืมลองได้ก้โอครับ จะได้เปรียบเทียบไปเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2012, 21:40:05 โดย MC Stradale »

ขอบคุณครับ

ลองมา 2 คันแล้วครับ   ภายในชอบ BENZ  ส่วนภายนอกชอบ  BMW  ครับ

เสียงเครื่องชอบ  BENZ  การกินนำ้มันชอบ  BMW 

การควบคุม และช่วงล่าง ชอบเท่ากัน  เนื่องจากขับน้อย  ยังแยกกันไม่ออกครับ

BMW  ส่วนลดมากกว่าหลักหมื่น  ถ้าได้ทองแถมช่วงตรุษจีนอีกก็เกือบแสนครับในส่วนต่างที่ลดมากกว่า BENZ ( แต่ทั้ง 2 ยี่ห้อลดให้มากๆครับ  )

ออฟไลน์ MystogaN

ช่วงสิ้นปีนี้ benz อาจจะ facelift นะครับถ้าเอา benz จริงๆ น่าจะรอนะครับ

ออฟไลน์ ArmMoTo

ผมว่าต้องดูนิสัยการขับ และอยากได้ลุคแบบไหนแล้วหล่ะครับ

ถ้าชอบ ทั้ง 2 ยี่ห้อแบบนี้นะ

แต่ถ้าเป็นผม F10 แน่นอนครับ  ;)

ออฟไลน์ Mr.Siri

• **
ส่วนตัวผมชอบbmwครับ ดีเซลด้วยครับ ประหยัดดี

ออฟไลน์ HYDE--

ช่วงล่างของเกรด Elegance เนี่ย ขอฟันธงเลยว่า สู้ BMW ไม่ได้แน่ๆ โดยเฉพาะ F10
ทั้งแรงกว่า ประหยัดกว่า หนึบกว่า ได้เกียร์ 8 speed ฟีลลิ่งการขับก็ดีกว่า ในราคาพอๆกัน
ถ้าอยากได้MB ที่ แรง+ประหยัดพอๆกัน ก็ต้องไปเล่น E250 CDI ซึ่งแพงกว่าอีก 3 แสน เอ้ะ จำไม่ได้แระ

ส่วนเรื่องภาพลักษณ์เนี่ย อันนี้แล้วแต่คนคิดครับ แต่สำหรับผม MB BMW Volvo Lexus Audi ถ้าตามหลักตลาดโลก ก็ต้องมี Skoda AlfaRomeo ด้วย
ผมนับเป็นรถระดับเดียวกันหมด เพียงแค่บุคลิกแต่ละยี่ห้ออาจต่างกันไป

ออฟไลน์ PREM

ผมเลือก BMW ครับ ทั้งแรงกว่า ประหยัดกว่า (เพราะเป็นดีเซลเทียบกับเบนซิน) ใช้เกียร์ตั้ง 8 สปีด
ช่วงล่างและการขับขี่ดีกว่า (ขึ้นชื่อว่า BMW ซะอย่าง) และ (คห.ส่วนตัว) สวยกว่าทั้งภายนอกภายใน
เสียที่ภายในอึดอัดกว่า Benz เพราะว่าอะไรๆ มันก็ใหญ่ไปหมด ทำให้เหลือที่ว่างน้อย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ muann

• **
ระหว่างสองตัวนี้ ผมเลือก 520d เพราะประหยัดน้ำมัน และมี BSI 5 ปีครับ

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

ใจรักเบนซ์ แต่ถ้าเจอ Choice เช่นนี้ 520d ก็น่าจะดีกว่านะครับ ^^ 
แต่อื่นๆใดๆ ขอให้ลองนั่ง หรือ TestDrive ก่อนจะดีที่สุดครับ

แต่ความสบายนี่ ผมยังหารถที่สบายมากกว่า Benz ไม่ได้เลยครับ ถ้าไม่รวม Bentley Rolls นะครับ = ="

ผมบอกตรงๆเลยว่าถ้าวันไหนผมกลับจากประชุมที่บริษัทคุณพ่อ หรือเพิ่งเรียน/สอบเสร็จจากมหาลัย
ถ้าให้เลือก Porsche Cayenne กับ E250CGI ตอนขับกลับ

ผมเลือก Benz ครับ ปฎิเสธความสบายตอนขับในเมืองและชานเมืองของมันไม่ได้เลยครับ สบายกว่า Porsche อีกละ
อันนี้ก็แล้วแต่ความชอบส่วนบุคคลด้วยละครับ

บางคนอาจชอบรถที่เอาใจคนขับหน่อยก็ปฎิเสธที่จะเลือก BMW ไม่ได้เช่นกันครับ

ตามใจผู้ใช้เลยครับ ^^

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
การขับขี่ ในสไตล์ของ เจ้าของกระทู้ รถทั้ง 2 คัน รองรับได้อย่างสบายมากครับ แหม..รถเกรดนี้..
ไม่ต้องไปเสียเวลาคิดมากในเรื่องการขับขี่เลย ... คิดเรื่องอื่นเถอะ

คุณต้องเอาตัวของคุณและคนที่ใช้รถคันนี้เป็นตัวตั้งแล้วละครับ ว่าจะชอบแบบไหน

-ภาพลักษณ์ อยากหนุ่ม-ดูกระฉับกระเฉงก็ BMW อยากภูมิฐาน-สบายก็ Benz
-ค่าใช้จ่ายระยะยาว BMW มีโปรโมชั่นที่ดี อีกทั้งเป็นเครื่องดีเซลน้ำมันถูก และหมดปัญหาเรื่องระบบไฟไปหลายเปลาะ ซึ่งเรื่องความเปราะบางของระบบไฟฟ้าใน BMW นั้นสร้างชื่อเสียมาอย่างยาวนาน อย่างไรก็ตามคะแนนตรงนี้ BMW ดีกว่า
-ศูนย์บริการ การเอาใจลูกค้า ต้องสอบถามคนรอบข้าง แล้วแต่ศูนย์นะ ไม่ใช่แล้วแต่ยี่ห้อ
-หลังจาก 10 ปีไปแล้ว ค่อยเปลี่ยนรถ(ตามความตั้งใจที่เขียนไว้) Benz W212 ออกแบบให้มีความคงทน ยึดหลักเหมือนรุ่น W124 ที่เคยสร้างชื่อไว้ โดยไม่เปลี่ยนตัวถังง่ายๆ อาจจะเปลี่ยนแค่ไมเนอร์ตามปรกติ คาดว่าอยู่ยาวเกิน 6 ปี ถึงตอนนั้น Benz ราคายังดีกว่าและขายต่อได้เร็วกว่า BMW มาก

ขอให้พิจารณาให้ถ้วนถี่นะครับ เพราะว่าราคาแต่ละคัน เกือบ 4 บ้าน (เหมือนซื้อบ้านเลย)
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ simcity

คู่นี้ขอเลือก f10 ครับ

แต่ถ้า e250 cgi version AMG กับ 525d อันนี้มีลังเลครับ

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

• Full Member
อยู่ที่ใช้งานแบบไหนครับ คันไหนเข้ากับLifestyle ของตัวเองมากกว่าก็เลือกคันนั้นครับ
เป็นผมจะไม่ตั้งธงไว้แค่ 2 รุ่นนี้ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2012, 13:37:17 โดย Appenzell Swiss »
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ sedan lover

choice เหมือนผมเลยครับ (ลอง searchดูกระทู้เก่าได้ครับ) ตอนนั้นปวดหัวมากครับ

ผมลองเทสหลายรอบมากครับ แต่ E200หาเทสไม่ได้ครับ เทสตัวE250CGI แทน (อยากได้แต่ขาดทุนทรัพย์)
ซึ่งไม่ค่อยเหมือนกันเท่าไรนัก

สุดท้ายจบที่ 520d ครับ กับผมและผู้สูงวัยที่บ้านรู้สึกว่า ช่วงแรกคันเร่งกระชากมากๆครับ ต่อมาปรับตัวกันได้ครับ

มี BSI 5ปีครับ สบายใจระดับนึง ขับทางไกล 16-19km/l ในเมือง 12-15 ถ้าติดหนักหน่อยก็กินบ้างครับ เสียงดีเซลไม่ดังนะครับ

แต่สายตาไม่ค่อยดีครับ มีปัญหามองตัวเลขในจอตอนกลางคืน+หน้าปัดไม่ค่อยชัด สีส้มอีกต่างหากครับ

ผมเป็นห่วงตรงกะว่าจะใช้ซัก สิบปี  ทีนี้พอปีที่ห้าไปแล้วกลัวค่าซ่อมบีเอ็มจะแพงกว่าเบนซ์นะครับ   ไม่ทราบว่าจริงหรือไม่ครับ

แล้ว  520d  เวลาขับเกิน 160  เป็นอย่างไรบ้างครับ

รู้สึกเหมือนเสียงเครื่องดีเซลบีเอ็มจะดังกว่าเบนซ์เลยนะครับ  เท่าที่ลองฟังภายนอกดู

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
^
^
ผมเคยนั่ง 320D e90 ของเพื่อนน่ะครับ ฟังเสียงจากข้างนอกนึกว่ารถกระบะ แต่ข้างในมันเงียบนะครับ ^ ^

เคยใช้ Benz มาก่อน จะซื้อ Benz อีกคันก็ไม่น่ากังวลครับ
แต่ F10 หล่อกว่า W212 เยอะ น่าสนใจไม่ใช่น้อย
สรุปผมคงช่วยเลือกอะไรไม่ได้ 55+
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ sedan lover

ผมเป็นห่วงตรงกะว่าจะใช้ซัก สิบปี  ทีนี้พอปีที่ห้าไปแล้วกลัวค่าซ่อมบีเอ็มจะแพงกว่าเบนซ์นะครับ   ไม่ทราบว่าจริงหรือไม่ครับ

แล้ว  520d  เวลาขับเกิน 160  เป็นอย่างไรบ้างครับ

รู้สึกเหมือนเสียงเครื่องดีเซลบีเอ็มจะดังกว่าเบนซ์เลยนะครับ  เท่าที่ลองฟังภายนอกดู
เมื่อก่อน maintenance อาจจะแพงกว่าเพราะจุกจิกกว่า แต่ตอนนี้ไม่ทราบเหมือนกันน่ะครับ
กำลังติดตามและเปรียบเทียบอยู่ครับ ซึ่งแนวโน้มก็อาจเป็นเหมือนเมื่อก่อนครับ

ถ้าไม่เกิน 200 km/h นิ่งและเงียบดีครับ แต่เกิน 200 ช่วงล่างแข็งขึ้นมากๆและยังเกาะดีนะครับ แต่เสียงเริ่มดังครับ ลมล้อถนนรอบๆตัวมันเริ่มเข้ามาครับ ถ้าชอบนิ่มavantguardดีกว่าครับ แต่การcontrolไม่มั่นใจเท่า

ส่วนเสียงเครื่องยนต์ผมรู้สึกว่า ถ้าอยู่ข้างนอกเสียงเครื่องเวลาวิ่งคลานๆช้าๆ เช่น 10-20km/h เลี้ยงเกียร์ไว้ จะดังที่สุดครับ และดังกว่ารอบเดินเบาพอสมควรครับ( สตาร์ททิ้งไว้เงียบกว่า) พอลอยลำ รอบไม่สูงเสียงไม่ดังครับ ลองเปิดกระจกขับดูนะครับ

เสียงในรถส่วนตัวรู้สึกว่า ถ้าไม่ลากรอบสูงมากเสียงไม่ดังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2012, 13:47:41 โดย sedan lover »

ออฟไลน์ korakot

• Newbie
  • *
.......เป็นคำถามโลกแตกจริงๆครับ.....ผมเองก็มีคำถามนี้อยู่ในใจเช่นกัน........ :D :D

.อาทิตย์ที่แล้วได้มีโอกาสใช้ 525d เป็นเวลา 1 วัน .....เพราะเอา 320d ไปเข้าศูนย์ แล้ว เซลล์เลยให้ยืมมาใช้แทน.... มันเป็นความรู้สึกที่ไม่อยากเอาไปคืนเลยครับ....

เดี๋ยวต้องหาทางไปเอา E250 มาลองบ้าง..จะได้ตอบถูก..
..
ผมว่าไปลองเอง..น่าจะได้คำตอบที่โดนใจที่สุดครับ.. ;D ;D
Dr-kOb

ตอนนี้อาจจะเป็น เบนซ์ ครับที่เลือก  เนื่องจากแฟนชอบยี่ห้อ  ไม่มีเหตุผลอื่นครับ  ไม่ว่าจะมีเหตุผลอื่นที่ดีกว่าอย่างไร 

สุดท้ายแพ้ที่ยี่ห้อครับ

ออฟไลน์ Sappe!

'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium