ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือเกี่ยวกับการสมัครงานครับผม (TMAP)  (อ่าน 9089 ครั้ง)

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
เนื่องด้วย ผมได้สมัครสอบทำงานที่ TMAP ครับ ผ่านรอบสอบข้อเขียนมาได้
วันจันทร์ ที่14 นี้ผม ต้องไปร่วมกิจกรรม R&D Open house 2012 ที่ TMAP ครับ และตอนเย็นจะมีการสัมภาษณ์รอบที่หนึ่งด้วยครับ

จึงอยากสอบถามเพื่อนๆสมาชิก พี่ พ่อ น้า อา ทุกท่านครับ ;D
เรื่องการเตรียมตัวในการสัมภาษณ์ ว่าอะไรควรทำ ไม่ควรทำ
อาจจะเป็นแนวในการตอบคำถามสัมภาษณ์ก็ได้ครับ

พึ่งจะได้สัมภาษณ์งานเป็นที่แรกนี่ละครับ ทำตัวไม่ถูกจริงๆครับ
รบกวนเพื่อนๆ แชร์ประสบการณ์กันได้เต็มที่ครับผม ถือว่าเป็นวิทยาทานความรู้แก่เด็กที่จะนำไปใช้สมัครงานก็ได้ครับ

ขอบคุณมากๆอีกครั้งครับ

ปล. ถ้าพี่จิม พอจำผมได้ในวันที่ไปเรียนขับรถกับทางฟอร์ด นั้น ผมคือคนที่วิ่งออกไปสอบหลังจากได้ขับนั่นล่ะครับ  ;D

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ

ปล.2 แต่ถ้ากระทู้นี้มีความไม่สมควรอยากไร ยินดีให้ลบได้เลยนะครับ ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ขอความช่วยเหลือเกี่ยวกับการสมัครงานครับผม (TMAP)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 02:17:48 »
ตอนนี้ยังไม่มีคนมาตอบ ก๊อปไปแปะอีกห้องดีกว่าครับ ผมเองยังไม่ไปไกลถึงนั้นก็ไม่กล้าพูดอะไรมาก

ออฟไลน์ LimitedEdition

Re: ขอความช่วยเหลือเกี่ยวกับการสมัครงานครับผม (TMAP)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 02:53:28 »
ไม่ควรถามในที่สาธารณะแบบนี้นะ

เพราะเดี๋ยวนี้ HR เค้ามีวิธีการเช็คข้อมูลของผู้สมัครผ่านทางออนไลน์กันด้วย
เดี๋ยวเค้าหาเจอกระทู้นี้ เค้าจะทราบได้ว่าสิ่งที่เราตอบไปมันไม่ได้มาจากตัวเราจริงจริง
แบบนี้ Disqualified เลยนะครับ

ออฟไลน์ Luftwaffe

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 09:16:27 »

Please check your inbox krub

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 09:27:01 »
ไม่ควรถามในที่สาธารณะแบบนี้นะ

เพราะเดี๋ยวนี้ HR เค้ามีวิธีการเช็คข้อมูลของผู้สมัครผ่านทางออนไลน์กันด้วย
เดี๋ยวเค้าหาเจอกระทู้นี้ เค้าจะทราบได้ว่าสิ่งที่เราตอบไปมันไม่ได้มาจากตัวเราจริงจริง
แบบนี้ Disqualified เลยนะครับ

ใช่ครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 10:24:55 »
เป็นตัวของตัวเองครับ

มันไม่สำคัญ ว่าคุณจะได้งานหรือไม่

แต่มันสำคัญที่ความเป็นตัวคุณ
ถ้าคุณ"แอ๊บ" พยายามตอบ เพื่อให้ได้งาน โดยที่โกหกความเป็นตัวเอง
หลังจากคุณเข้าทำงาน คุณไม่ได้เป็นอย่างนั้น คุณนั่นแหละจะเสียซะเอง

HR เค้าจะรับคน เพื่อให้ตรงตามลักษณะองค์กรครับ
คนแบบเดียวกัน ถึงอยู่ด้วยกันได้ดี และเข้าใจกัน

สมมุติ คุณทำตัวขรึม ฟอร์มจัด ดูมีมาด แต่ในองค์ มีแต่พวกร่าเริง ติงต๊อง
เค้าคงเลือก คนที่ร่าเริง เพื่อให้สอดคล้องกับคนในองค์กรครับ

ออฟไลน์ mcat231032

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 13:09:35 »
ยังไงก็ขอบคุณทุกๆความเห็นครับผม ที่ถามก็ไม่ใช่อะไรหรอกครับ ไม่รู้จริงๆว่าจะไปถามใครเท่านั้นล่ะครับ  ;D เลยต้องมาลองสอบถามเพื่อนๆในบอร์ดดูครับ

คุณ Luftwaffe ขอบคุณมากครับได้อ่านแล้วครับผม
ขอบคุณ Nuay@Protege และ Tonaka สำหรับคำแนะนำและคำเตือนครับพึ่งทราบจริงๆๆครับว่า HR เค้าเช็คทางออนไลน์ด้วย

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 14:19:11 »
ยินดีด้วยนะครับ ผมเองก็สมัครแต่ไม่ผ่านรอบข้อเขียนอะครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ mathician

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 15:22:40 »
ผมว่านะ อย่าไปโม้มาก เรื่องไม่ค่อยดีเราอย่าพูดถึง
ผมกำลังจะย้ายงาน เรื่องสัมภาษณ์ไม่ต้องพูดถึง ยังไม่รู้จะสอบข้อเขียนได้หรือเปล่าเลย เฮ้อ

ครั้งแรกที่ผมโดนสัมภาษณ์นะ ไม่ได้เตรียมตัวไป ก่ะว่าจะไปตามน้ำ ถามไรมา เราก็จะตอบไปตรงๆ
พอถึงเวลาจริงๆมันไม่ใช่งั้นเว้ย อึ่งแดก นึกไรไม่ออก สัมภาษณ์นั้นเลยห่วยมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2011, 15:25:51 โดย mathician »

ออฟไลน์ withaya

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 12:53:26 »
ส่วนมาก การสัมภาษณ์ คือการดูลักษณะนิสัย และ attitude ครับ  เพราะด้านความรู้ เขาสอบข้อเขียนไปแล้ว ตอนนี้เขาอยากรู้ว่า ถ้าคุณมาทำงาน คุณจะเข้ากับคนอื่นได้ไหม เข้ากับนายคุณได้รึเปล่า ทำงานเป็นทีมเวอร์รึเปล่า ไม่สร้างปัญหาแน่ๆ จะอยู่กับเขานานไหม ไม่ใช่มาทำแค่ 6 เดือนแล้วลาออก  เป็นตัวของตัวเองครับ  ดูตัวเองให้ออก บอกเขาตรงๆ ว่าเรามีอะไรดี มีอะไรไม่ดี อย่าโกหก อย่าอวดเก่ง มีมารยาท อย่าตื่นเต้นจนประหม่า ตัดผมก่อนไปสัมภาษณ์ อย่าทำตัวสกปรก คนสัมภาษณ์โดยเฉพาะพวก HR เก่งๆ เขาต้อนเด็กใหม่ได้สบายๆถ้าอยากทำ

ลองคิดคำถามที่เขาจะถามแล้วลองหาคำตอบที่ตรงกับตัวเราที่สุดครับ
คำถามที่ผมชอบถามพวกเด็กใหม่ก็

ถ้ามีพรวิเศษ 3 ข้อที่แก้ไขตัวเองได้ อยากขอว่าอะไร
อีกห้าปีข้างหน้า มองภาพตัวเองเป็นอย่างไร
เวลาว่างชอบทำอะไรครับ  ทำไม

ชีวิตมีอะไรมากกว่างานอีกเยอะ  จงทำงานที่รัก ถ้าไม่รักงานที่ทำ อย่าทนอยู่ เพราะคนอื่นเขาก็กำลังทนคุณอยู่เหมือนกัน
โชคดีครับขอให้ได้งานที่รัก