ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟ o/d off มันติดที่หน้าปัตครับ  (อ่าน 97241 ครั้ง)

ออฟไลน์ tonine

• Jr. Member
  • **
ไฟ o/d off มันติดที่หน้าปัตครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 01:14:59 »
toyota exier ปี 96 ไฟ o/d off มันติดที่หน้าปัตครับ มันคืออะไร มีผลเสียอะไรมั้ย
แล้วจะปิดมันยังไงครับ

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: ไฟ o/d off มันติดที่หน้าปัตครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 01:23:42 »
O/D

Overdrive นี่ครับ

ลองหาดูว่ามีปุ่มนี้ที่ด้ามเกียร์ไหม (คลำๆ ดูปุ่มเอานั่นละ) ถ้ามีก็ลองกด ดูว่าจะหายไหม ถ้าหายก็จบครับ

Overdrive Off เป็นปุ่มปิดการทำงานเกียร์ Overdrive เพื่อให้มันล็อคอยู่ที่เกียร์ 3 ไม่ให้ขึ้นไปเกียร์ 4 ใช้เฉพาะเวลาต้องการกำลังมากๆ ครับ เช่นเร่งแซง

การกด OD Off ค้างไว้ จะเปลืองน้ำมันโดยใช่เหตุครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

• **
Re: ไฟ o/d off มันติดที่หน้าปัตครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 02:16:36 »
O/D

Overdrive นี่ครับ

ลองหาดูว่ามีปุ่มนี้ที่ด้ามเกียร์ไหม (คลำๆ ดูปุ่มเอานั่นละ) ถ้ามีก็ลองกด ดูว่าจะหายไหม ถ้าหายก็จบครับ

Overdrive Off เป็นปุ่มปิดการทำงานเกียร์ Overdrive เพื่อให้มันล็อคอยู่ที่เกียร์ 3 ไม่ให้ขึ้นไปเกียร์ 4 ใช้เฉพาะเวลาต้องการกำลังมากๆ ครับ เช่นเร่งแซง

การกด OD Off ค้างไว้ จะเปลืองน้ำมันโดยใช่เหตุครับ

ขอบคุณท่าน YIM มากครับ เดี๋ยวจะลองไปคลำๆดู

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 02:54:40 »
เกียร์มีอยู่สองปุ่ม

ปุ่มโต Shift Lock เอาไว้เพื่อขยับคันเกียร์ไปในตำแหน่งต้องห้าม เช่น P, R, L
ส่วนปุ่มเล็ก Overdrive มีเอาไว้เปิดปิดการทำงานของเกียร์ 4 เมื่ออยู่ตำแหน่ง D

อ่านคู่มือด้วยนะครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 13:59:37 »
มันก็จะไม่ยอมตัดขึ้นเกียร์ 4 ให้ครับ มันจะคาอยู่ที่เกียร์ 3 รอบมันก็จะสูง ทำให้กินน้ำมัน
ปกติจะใช้เวลาเร่งแซงครับ ปุ่มมันจะอยู่บนคันเกียร์ หรือไม่ก็ใกล้ๆนั่นแหล่ะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 14:42:11 »
ปุ่มนี้ผมกดเล่นตั้งแต่เด็กๆ แน่ะ -__- แต่รถของเจ้าของกระทู้ ปุ่มอาจจะซ่อนอยู่ดูยากก็ได้ครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 19:10:22 »
เกียร์มีอยู่สองปุ่ม

ปุ่มโต Shift Lock เอาไว้เพื่อขยับคันเกียร์ไปในตำแหน่งต้องห้าม เช่น P, R, L
ส่วนปุ่มเล็ก Overdrive มีเอาไว้เปิดปิดการทำงานของเกียร์ 4 เมื่ออยู่ตำแหน่ง D

อ่านคู่มือด้วยนะครับ

พอดีว่าผมไม่มีคู่มือครับ เลยไม่รู้จะทำยังไงต่อ :P
ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 20:21:54 »
หาเจอรึยังครับ??

ถ้ายังไม่เจอ ก็ดูนี่เลยครับ ไปเอามาจากเว็บขายรถมือสอง ตรงรุ่นเป๊ะ Corona Exsior ปี 96-98 ก่อนเชนจ์ เป็นรุ่นย่อย 2.0 SE.G

ใต้ปุ่มที่กดเปลี่ยนเกียร์ จะมีปุ่ม O/D เวลากด ไฟที่ว่า มันจะติด ดับ สลับกันไปครับ

ถ้าไฟ O/D Off ติดบนหน้าปัทม์ รถจะแรงขึ้น(ในช่วงความเร็ว 70 ขึ้นไป) แต่ซดน้ำมันมากขึ้นครึ่งเท่าตัวครับ

(มันมีประโยชน์เวลาขับรถออกต่างจังหวัด บางจังหวะที่เจอถนนวิ่ง 2 เลน สวนกันคนละเลน เหมือนวิ่งในซอย

แต่ความเร็วสูงกว่าในซอยมาก ถ้าวิ่งไปเจอสิบล้อต้วมเตี้ยมข้างหน้าความเร็ว 70 จะตามต้อยๆ อีกเดือนนึงคงถึง เราต้องแซงขวาออกไป

แล้วรีบปาดกลับ ในจังหวะที่รถอีกเลนก็วิ่งสวนมาตรงหน้า ต้องเร่งเครื่องให้ไวที่สุด ก็ให้กดคันเร่งมิด แต่บางครั้งเรากดไม่ลึกพอ (เกียร์ไม่คิกดาวน์) อาจจะด้วยอะไรก็ตาม

ถ้ากดปุ่ม O/D ก็จะช่วยเรียกเรี่ยวแรงมันออกมาเพิ่มครับ พอปาดกลับเสร็จก็กดปุ่มกลับสภาพเดิม)

ถ้าไม่เคยรู้จักปุ่มนี้ขอเดาว่าคงมือไปโดนเอาน่ะครับ รีบกดปุ่มกลับก่อนกระเป๋าแฟบนะครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 21:30:51 »
เดี๋ยวนะครับ ผมขอแก้ไขความเข้าใจให้ถูกต้องนิดนึงเถิดครับ

ปุ่ม O/D ไม่ได้มีเอาไว้ทำให้รถแรงขึ้นนะครับ มันไม่ใช่ปุ่มโหมด Power แบบที่รถยี่ห้ออื่นหรือรุ่นใหม่ใหม่เค้ามีกัน
มันเป็นเพียงแค่ปุ่มเปิดและปิดการทำงานของ "เกียร์ 4" เท่านั้น ดังนั้น ถ้ารถคุณไม่ได้ใช้เกียร์ 4 อยู่ กดไปก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น
ซึ่งต่างกับปุ่ม Power ที่ไปสั่งให้เกียร์ตอบสนองต่อคันเร่งไวขึ้น ลากเกียร์ยาวขึ้นนานขึ้น เพื่อเรียกพละกำลังจากเครื่องยนต์

ผมเห็นหลายท่านเวลาขับเกียร์ออโต้ พอออกจากด่านจ่ายเงิน ออกจากไฟแดง บางทีอยากแรงหน่อยก็กด O/D Off
แล้วเร่งขึ้นไป พอความเร็วขึ้นไปได้หน่อย สัก 60 กม./ชม. ก็รีบกดให้เป็น O/D On (ไฟบนหน้าปัดดับ) ตามปกติ
แบบนี้มันไม่ได้ช่วยอะไรเลยครับ ไม่เกี่ยวกันเลยแม้แต่น้อย รถออกจากไฟแดงไล่เกียร์ 1-2-3-4 ตามปกติ
ถ้าคุณกดคันเร่งลึกพอ และยังไม่ถึง 60 กม./ชม.ยังไงมันก็ไม่ได้เข้าเกียร์ 4 อยู่แล้วครับ

คำว่า Overdrive มันมีที่มาที่ไป อันที่จริงมันหมายถึงอัตราทดเกียร์ที่ "ต่ำกว่า 1"
ถ้าไปกางสเปครถแต่ละยี่ห้อแต่ละรุ่นดู กวาดสายตาไปที่อัตราทดเกียร์ จะเห็นว่าเกียร์ท้ายท้ายในรถทุกคัน
จะมีอัตราทดที่ต่ำกว่า 1 ซึ่งเหมาะเอาไว้เดินทางไกล รอบเครื่องยนต์จะต่ำ ประหยัด และสึกหรอน้อยกว่า
แต่เกียร์ที่มีอัตราทดต่ำกว่า 1 มันมักจะไม่มีแรงเอาไว้เร่งแซง เอาง่ายง่ายว่ามันเอาไว้ใช้รักษาระดับความเร็วเฉยเฉย
รถเกียร์อัตโนมัติเมื่อก่อน ส่วนใหญ่เกียร์ 3 จะอัตราทดประมาณ 1.000 และเกียร์ 4 ต่ำกว่านั้น ถึงเรียกเกียร์ 4 ว่า Overdrive
ถ้าในสมัยปัจจุบันที่เป็น 5 เกียร์ ก็จะกลายเป็น Overdrive แทน หรือบางรุ่นที่เครื่องยนต์มีกำลังพอ ก็มี Overdrive สองเกียร์ด้วยซ้ำไป

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 22:13:18 »
พอดีเลยผมมีเรื่องสงใสครับ

แล้วการใช้งานปุ่ม O/D มันจำเป็นมากมั้ยครับ หลายๆคนว่าเอาไว้แซง ปรกติเวลาเราจะแซง พอกดคันเร่งไปถึงจุดเปลี่ยนเกีย หรือ กดคันเร่งสุด มันก็เปลี่ยน ให้อยู่แล้วไม่ใช่เหรอครับ
หรือมันเอาไว้สำหรับผู้ที่ไม่ต้องการกดคันเร่งสุด

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 01:23:51 »
หาเจอรึยังครับ??

ถ้ายังไม่เจอ ก็ดูนี่เลยครับ ไปเอามาจากเว็บขายรถมือสอง ตรงรุ่นเป๊ะ Corona Exsior ปี 96-98 ก่อนเชนจ์ เป็นรุ่นย่อย 2.0 SE.G

ใต้ปุ่มที่กดเปลี่ยนเกียร์ จะมีปุ่ม O/D เวลากด ไฟที่ว่า มันจะติด ดับ สลับกันไปครับ

ถ้าไฟ O/D Off ติดบนหน้าปัทม์ รถจะแรงขึ้น(ในช่วงความเร็ว 70 ขึ้นไป) แต่ซดน้ำมันมากขึ้นครึ่งเท่าตัวครับ

(มันมีประโยชน์เวลาขับรถออกต่างจังหวัด บางจังหวะที่เจอถนนวิ่ง 2 เลน สวนกันคนละเลน เหมือนวิ่งในซอย

แต่ความเร็วสูงกว่าในซอยมาก ถ้าวิ่งไปเจอสิบล้อต้วมเตี้ยมข้างหน้าความเร็ว 70 จะตามต้อยๆ อีกเดือนนึงคงถึง เราต้องแซงขวาออกไป

แล้วรีบปาดกลับ ในจังหวะที่รถอีกเลนก็วิ่งสวนมาตรงหน้า ต้องเร่งเครื่องให้ไวที่สุด ก็ให้กดคันเร่งมิด แต่บางครั้งเรากดไม่ลึกพอ (เกียร์ไม่คิกดาวน์) อาจจะด้วยอะไรก็ตาม

ถ้ากดปุ่ม O/D ก็จะช่วยเรียกเรี่ยวแรงมันออกมาเพิ่มครับ พอปาดกลับเสร็จก็กดปุ่มกลับสภาพเดิม)

ถ้าไม่เคยรู้จักปุ่มนี้ขอเดาว่าคงมือไปโดนเอาน่ะครับ รีบกดปุ่มกลับก่อนกระเป๋าแฟบนะครับ
ชัดเจนแบบนี้หาเจอแน่นอนครับท่าน
ปกติใช้แต่คิดดาวอย่างเดียวเลยไม่รู้จัก O/D
ปล รถติดแก๊สอยู่กระเป๋าคงยังไม่แฟ่บ ;D

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 08:04:45 »
เดี๋ยวนะครับ ผมขอแก้ไขความเข้าใจให้ถูกต้องนิดนึงเถิดครับ

ปุ่ม O/D ไม่ได้มีเอาไว้ทำให้รถแรงขึ้นนะครับ มันไม่ใช่ปุ่มโหมด Power แบบที่รถยี่ห้ออื่นหรือรุ่นใหม่ใหม่เค้ามีกัน
มันเป็นเพียงแค่ปุ่มเปิดและปิดการทำงานของ "เกียร์ 4" เท่านั้น ดังนั้น ถ้ารถคุณไม่ได้ใช้เกียร์ 4 อยู่ กดไปก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น
ซึ่งต่างกับปุ่ม Power ที่ไปสั่งให้เกียร์ตอบสนองต่อคันเร่งไวขึ้น ลากเกียร์ยาวขึ้นนานขึ้น เพื่อเรียกพละกำลังจากเครื่องยนต์

ผมเห็นหลายท่านเวลาขับเกียร์ออโต้ พอออกจากด่านจ่ายเงิน ออกจากไฟแดง บางทีอยากแรงหน่อยก็กด O/D Off
แล้วเร่งขึ้นไป พอความเร็วขึ้นไปได้หน่อย สัก 60 กม./ชม. ก็รีบกดให้เป็น O/D On (ไฟบนหน้าปัดดับ) ตามปกติ
แบบนี้มันไม่ได้ช่วยอะไรเลยครับ ไม่เกี่ยวกันเลยแม้แต่น้อย รถออกจากไฟแดงไล่เกียร์ 1-2-3-4 ตามปกติ
ถ้าคุณกดคันเร่งลึกพอ และยังไม่ถึง 60 กม./ชม.ยังไงมันก็ไม่ได้เข้าเกียร์ 4 อยู่แล้วครับ

คำว่า Overdrive มันมีที่มาที่ไป อันที่จริงมันหมายถึงอัตราทดเกียร์ที่ "ต่ำกว่า 1"
ถ้าไปกางสเปครถแต่ละยี่ห้อแต่ละรุ่นดู กวาดสายตาไปที่อัตราทดเกียร์ จะเห็นว่าเกียร์ท้ายท้ายในรถทุกคัน
จะมีอัตราทดที่ต่ำกว่า 1 ซึ่งเหมาะเอาไว้เดินทางไกล รอบเครื่องยนต์จะต่ำ ประหยัด และสึกหรอน้อยกว่า
แต่เกียร์ที่มีอัตราทดต่ำกว่า 1 มันมักจะไม่มีแรงเอาไว้เร่งแซง เอาง่ายง่ายว่ามันเอาไว้ใช้รักษาระดับความเร็วเฉยเฉย
รถเกียร์อัตโนมัติเมื่อก่อน ส่วนใหญ่เกียร์ 3 จะอัตราทดประมาณ 1.000 และเกียร์ 4 ต่ำกว่านั้น ถึงเรียกเกียร์ 4 ว่า Overdrive
ถ้าในสมัยปัจจุบันที่เป็น 5 เกียร์ ก็จะกลายเป็น Overdrive แทน หรือบางรุ่นที่เครื่องยนต์มีกำลังพอ ก็มี Overdrive สองเกียร์ด้วยซ้ำไป

แฮ่ๆ ขอบคุณครับ ;D ;D ;D ตามนั้น

แต่เท่าที่ทราบ รถบางรุ่น เกียร์สุดท้ายยังมีอัตราทดสูงกว่า 1 ครับ

เช่น Camry ACV30 มี 4 เกียร์ เกียร์สุดท้ายทดรอบ 1.020

ACV40 เฉพาะ 2.0 ก็ยกอัตราทดเกียร์ทั้ง 4 มาจากรุ่น 30 แคมรี่ 2.0 รุ่นปัจจุบันจึงมีเกียร์ 4 ทดรอบ 1.020

ไม่มีเกียร์ที่เป็น O/D แบบนี้คงเป็นสาเหตุที่พี่จิมทดสอบอัตราสิ้นเปลืองได้มโหฬาร เพราะวิ่ง 110 คงที่

แบบนี้ เขาก็ต้องเลี่ยงบาลีเป็นคำว่า D3 แทน แบบนี้ถูกป่ะครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 11:47:46 »
เล่นยันเฟืองท้ายไปซะ 3.12 ก็ไม่แปลกหรอกครับที่เกียร์สุดท้ายจะทดเกิน 1.000
รถสมัยก่อนเฟืองท้ายจัดกว่านี้เยอะครับ ส่วนหนึ่งก็เพราะกำลังเครื่องยนต์ที่ไม่เหมือนสมัยนี้ด้วย

เค้ามักจะอนุโลมเรียกไปว่า Overdrive แหละครับ เกียร์สุดท้ายน่ะ มันผันไปตามยุคครับ
รถเกียร์ธรรมดาเมื่อก่อน ยังมีปุ่มโอเวอร์ไดร์ฟเลยนะเออ แต่ผมจำไม่ได้ว่ารุ่นอะไร ตลกดีครับ