ผู้เขียน หัวข้อ: รถ honda city ของผมทำไมทะเบียนได้ช้ามากๆครับ  (อ่าน 9030 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dr.Shank

• Sr. Member
เนื่อง จากช่วง เดือน ก.พ. ออกรถที่ honda เชิดชัย นครราชสีมา ครับ

เรื่องทะเบียนนานมากๆ จองทะเบียน กว 168 ไป ทางขนส่ง ยืนยัน ว่าได้ไม่มีคนจอง

แต่ทำไมทางศูนย์ ถึงเงียบมากๆเลยครับ  นี่ก็ 9เดือนไปแล้ว

โทรไปก็บองว่ากำลัง ดำเนินการให้ จนตอนนี้ หมวดอักษรทะเบียนไปหมวดอื่นแล้ว

แถมเซลล์ที่รับสาย พูดจาไม่ดีอีก . . รถ honda คันสุดท้ายจริงๆครับ(ผมจะไม่ซื้ออีกแล้ว honda)

ทะเบียนล่าช้า บริการห่วยขั้นเทพครับ
..

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Re: รถ honda city ของผมทำไมทะเบียนได้ช้ามากๆครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 11:22:05 »
แนะนำว่าคุยกับคนอื่นบ้างครับ เจ้าของ ผู้จัดการ Call center ครับ
 ;D ;D ;D

เวลาซื้อ Honda อีกที คนเดิมที่ทำเรื่องนี้อาจไปทำงานที่อื่นแล้วครับ ไม่เกี่ยวกับตัวรถเลย แยกประเด็นกันดีกว่าครับ

ออฟไลน์ a-k-e

• Full Member
Re: รถ honda city ของผมทำไมทะเบียนได้ช้ามากๆครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 11:47:19 »
เลขนี้มันมีตัวเดียวในหมวดแล้วก็ไม่ได้ง่าย ๆ นี่ครับ
ผมยังแปลกใจว่า คุณของ่าย ๆ แบบนี้เลยเหรอ มั่นใจเหรอครับว่าจะได้ ? สงสัยครับ
ไม่ได้กวนนะ แต่เลขมันยากจริง ๆ นี่ ไม่เส้นใหญ่จัด ๆ เค้าไม่ให้หรอก

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 12:28:41 »
 เลขนี่ยากมากอยู่แล้วครับ ไม่ออกแรงหรือเส้นใหญ่พอก็นานหรืออาจไม่ได้ครับ อาจเป็นไปได้ว่าตอนที่คุณ จขกท โทรไปยังไม่มีใครจองจริงๆแต่หลังจากนั้นอาจมีโดนตัดไปก่อนหรืออะไรก็ตามแต่ ต้องทำใจระบบราชการน่ะครับยากแท้หยั่งถึงจิงๆครับ555

AnubisTT

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 13:16:21 »
ผมก็ไม่รู้นะว่าระบบการจองทะเบียนของ ตจว. มันเหมือน กทม. หรือเปล่า (กทม.คีย์ข้อมูลลงระบบแล้วออกใบจองทะเบียนมาให้) ถ้าแค่ลงชื่อในกระดาษให้เผื่อใจไว้บ้าง ทางออกที่ให้รู้ดำรู้แดงกันไปเลยภายในวันเดียวคือต้องโทรไปเช็ค 2 ที่ หรือไปเช็คด้วยตัวเองก็ได้ คือ
1. สนง.ขนส่งจังหวัด เช็คให้ชัวร์ไปเลยว่าเลขที่จองไว้ ได้มีการมาจดทะเบียนไปหรือยัง  ถ้ายังไม่จดก็โทรหาศูนย์เร่งให้มาจดต่อไป แต่ถ้ามาจดไปแล้วถ้าก็ต้องเช็คให้ชัดเจนว่าจดไปแล้วเมื่อไหร่ (ว/ด/ป)  แล้วโทรหาศูนย์อีกทีเพื่อเช็คให้แน่ใจ และจะได้ไปรับป้ายทะเบียนต่อไป
2. ศูนย์บริการ ให้โทรเข้าฝ่ายทะเบียนของศูนย์หรือถ้าศูนย์ไม่มีฝ่ายนี้ให้โทรเข้าโอเปอเรเตอร์แล้วให้เขาโอนสายให้ ห้ามโทรหาเซลเด็ดขาด เพราะบางทีนั้นเซลขายแล้วขายเลย โยนเรื่องให้ฝ่ายทะเบียนทำต่อไม่สนใจลูกค้าแล้ว ลูกค้าโทรตามเท่าไหร่ก็อ้างว่ากำลังดำเนินการ ทั้งๆที่จริงแล้วไม่ได้ไปติดต่อกับฝ่ายทะเบียนเลยด้วยซ้ำ (เคสนี้เคยเจอมากับตัวสำหรับศูนย์ H) ถ้าจาก 1. ทางขนส่งยันยันว่ายังไม่มาจดก็ไปเร่งกับฝ่ายทะเบียนที่ศูนย์เอง เพราะผ่านมาขนาดนี้อย่าหวังพึ่งเซลล์อีกเลย ถ้าจาก 1. ทางขนส่งยืนยันมาว่ามีการจดทะเบียนมาแล้วก็ไปเช็คกับฝ่ายทะเบียนของศูนย์ให้ชัวร์โดยอ้างอิงข้อมูลจากขนส่ง ตรงนี้เอาให้ชัวร์ๆไปเลย ซึ่งถ้าทางขนส่งยืนยันว่ามาจดไปแล้วคำตอบที่ได้ก็ต้องเป็นว่าคุณได้ทะเบียนแล้ว เตรียมตัวรับทะเบียนและเฉ่งศูนย์ได้เลยที่เอาทะเบียนมาดองไว้  แต่ถ้าทางศูนย์ยืนยันว่ายังไม่ได้ ก็ต้องกลับไปเช็คกับ สนง.ขนส่งอย่างละเอียดอีกทีว่าที่มาจดไปมันของเราหรือเปล่า ถ้าไม่ใช่ก็เตรียมเฉ่งขนส่งที่เบี้ยวคุณได้เลย

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 13:36:08 »
ผมมองไว้ 2 ประเด็นครับ
1. ยังไม่ได้เลขจริงๆ เนื่องจากเลข 168 เป็นเลขมงคลของคนจีน ไม่ใช่จะได้ง่ายๆนะครับ เลข 168 นี้ ถ้าเป็นป้ายทะเบียน กทม แล้วล่ะก็ หลักหมื่นอาจจะยังหาซื้อไม่ได้นะ (ลองเสิร์ชดูก็ได้ หลักแสนขึ้นทั้งนั้น)

2.เซลล์เอาเงินจองไปหมุนอยู่ครับ สำหรับเรื่องนี้มีจริงๆนะ

แต่ผมมองว่าน่าจะเป็นเคสที่ 1 มากกว่า
งานนี้ฮอนด้าไม่ได้เกี่ยว เคลียร์กับเซลล์เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 13:40:21 »
มันไม่เกี่ยวอะไรกับฮอนด้าเลยนี่
ผมว่างานนี้ ที่เกี่ยวคือคนแจ้งจดทะเบียนที่ศูนย์บริการที่คุณซื้อรถมากกว่า
เลข 168 อาจจะต้องไปประมูลหรือเปล่า ผมไม่แน่ใจ
ถ้าคุณอยากได้จริงๆ ผมแนะให้คุณไปจองเองที่ขนส่งดีกว่าครับ

ออฟไลน์ saran

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 14:40:38 »
ไปจองเลขเองที่ขนส่งหรือเปล่าค่ะ ถ้าไปจองเองจะได้ใบจองเลขจากขนส่งมาเพื่อเอาไปยืนยันหมายเลขและแนบไปกับชุดจดทะเบียน  แต่หากฝากเซลส์จองเป็นไปได้ว่าเลขที่เลือกไว้นั้นอาจไม่ได้แต่เซลส์ไม่กล้าแจ้งหรืออาจโดนตัดหน้าไป แต่ว่า 9 เดือนนานเกินไปค่ะ ลองตรวจสอบเอกสารกับทางโชว์รูมหรือยังค่ะว่ามันติดปัญญหาอะไร แนะนำให้ขอคุยกับฝ่ายทะเบียนของศูนย์ที่ออกรถโดยตรงหากคุยกับเซลส์แล้วไม่ได้คำตอบค่ะ

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 14:54:07 »
แวะมาบอกว่า เลข 168 นี่หมดสิทธิครับ
ผมว่า 167 หรือ 169 ยังพอมีหวังครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 16:05:59 »
เลข 168 ฝันไปได้เลยครับ ไม่มี และ ไม่ได้ แน่ๆครับ เขาแย่งกันอย่างกับอะไรดี และถ้าได้มา ถึงจะนานแสนนาน ก็ต้องขอบคุณเซลล์เขาเลยหละ  :-X

http://www.buysimvip.com/168.html
H.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 16:55:11 »
เลข 168 ฝันไปได้เลยครับ ไม่มี และ ไม่ได้ แน่ๆครับ เขาแย่งกันอย่างกับอะไรดี และถ้าได้มา ถึงจะนานแสนนาน ก็ต้องขอบคุณเซลล์เขาเลยหละ  :-X

http://www.buysimvip.com/168.html

ขอบคุณครับเพิ่งรู้นะครับนี้
 :o :o :o

ถ้า 8789 คือ รวยแน่รวยนาน ใช่เปล่าครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 17:01:47 »
ในใบจองได้เลข168ครับ และผมไม่ได้ต้องใช้เส้นอะไรเลยและเค้ายืนยันว่าชื่อผมได้เลขนี้แล้ว

ที่ผมไม่อยากใช้อีกเพราะระบบการทำงานของพนักงาน ไม่ได้เรื่อง พูดจาไม่ดี

มันสะท้อนภาพรวม...และตัวเลือกผมก็มีอีกเยอะกับhondaคงไม่แล้วครับ

ป.ล.
รถบ้านผมมีทะเบียน 168 1688 1668
ครับ ไม่ได้พึ่งมีคันแรก
น้องๆบางคนจะเข้าใจผิดว่าผมไม่รู้ภาษา เสล่อไปจองทั้งที่ไม่น่าได้หรือเปล่า
ความจริงคือไม่ใช่ครับและผมรู้จักเลขนี้ดี
..

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 17:05:55 »
ผมก็ไม่รู้นะว่าระบบการจองทะเบียนของ ตจว. มันเหมือน กทม. หรือเปล่า (กทม.คีย์ข้อมูลลงระบบแล้วออกใบจองทะเบียนมาให้) ถ้าแค่ลงชื่อในกระดาษให้เผื่อใจไว้บ้าง ทางออกที่ให้รู้ดำรู้แดงกันไปเลยภายในวันเดียวคือต้องโทรไปเช็ค 2 ที่ หรือไปเช็คด้วยตัวเองก็ได้ คือ
1. สนง.ขนส่งจังหวัด เช็คให้ชัวร์ไปเลยว่าเลขที่จองไว้ ได้มีการมาจดทะเบียนไปหรือยัง  ถ้ายังไม่จดก็โทรหาศูนย์เร่งให้มาจดต่อไป แต่ถ้ามาจดไปแล้วถ้าก็ต้องเช็คให้ชัดเจนว่าจดไปแล้วเมื่อไหร่ (ว/ด/ป)  แล้วโทรหาศูนย์อีกทีเพื่อเช็คให้แน่ใจ และจะได้ไปรับป้ายทะเบียนต่อไป
2. ศูนย์บริการ ให้โทรเข้าฝ่ายทะเบียนของศูนย์หรือถ้าศูนย์ไม่มีฝ่ายนี้ให้โทรเข้าโอเปอเรเตอร์แล้วให้เขาโอนสายให้ ห้ามโทรหาเซลเด็ดขาด เพราะบางทีนั้นเซลขายแล้วขายเลย โยนเรื่องให้ฝ่ายทะเบียนทำต่อไม่สนใจลูกค้าแล้ว ลูกค้าโทรตามเท่าไหร่ก็อ้างว่ากำลังดำเนินการ ทั้งๆที่จริงแล้วไม่ได้ไปติดต่อกับฝ่ายทะเบียนเลยด้วยซ้ำ (เคสนี้เคยเจอมากับตัวสำหรับศูนย์ H) ถ้าจาก 1. ทางขนส่งยันยันว่ายังไม่มาจดก็ไปเร่งกับฝ่ายทะเบียนที่ศูนย์เอง เพราะผ่านมาขนาดนี้อย่าหวังพึ่งเซลล์อีกเลย ถ้าจาก 1. ทางขนส่งยืนยันมาว่ามีการจดทะเบียนมาแล้วก็ไปเช็คกับฝ่ายทะเบียนของศูนย์ให้ชัวร์โดยอ้างอิงข้อมูลจากขนส่ง ตรงนี้เอาให้ชัวร์ๆไปเลย ซึ่งถ้าทางขนส่งยืนยันว่ามาจดไปแล้วคำตอบที่ได้ก็ต้องเป็นว่าคุณได้ทะเบียนแล้ว เตรียมตัวรับทะเบียนและเฉ่งศูนย์ได้เลยที่เอาทะเบียนมาดองไว้  แต่ถ้าทางศูนย์ยืนยันว่ายังไม่ได้ ก็ต้องกลับไปเช็คกับ สนง.ขนส่งอย่างละเอียดอีกทีว่าที่มาจดไปมันของเราหรือเปล่า ถ้าไม่ใช่ก็เตรียมเฉ่งขนส่งที่เบี้ยวคุณได้เลย
ผมได้โทรเช็คขนส่งแล้วชื่อผมได้

แต่โทรไปhonda เค้าบอกว่ากำลังดำเนินการ 9เดือนแล้ว!

โคตรเซ็งครับ(ขอโทษที่หยาบคาย)
..

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 17:08:43 »
แนะนำว่าคุยกับคนอื่นบ้างครับ เจ้าของ ผู้จัดการ Call center ครับ
 ;D ;D ;D

เวลาซื้อ Honda อีกที คนเดิมที่ทำเรื่องนี้อาจไปทำงานที่อื่นแล้วครับ ไม่เกี่ยวกับตัวรถเลย แยกประเด็นกันดีกว่าครับ
รู้สึกผมจะคุยกับหลายคนมากครับ

โทรไปก็กำลังดำเนินการ
..

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 18:05:03 »
 ;D ;D ;D

คุยกับเจ้าของยังครับ?

อย่างศูนย์มิตซูที่คนอื่นบอกว่ามันแย่
ผมกลับเจอว่า ผมซื้อรถมา เจ้าของส่งจดหมายมาเลย พร้อมเบอร์มือถือ มาเลยว่ามีอะไรให้โทรแจ้งได้เลย
(ทั้งๆที่รถผมไม่มีปัญหาอะไร)

อีกศูนย์หนึ่งแถวฉะเชิงเทรา ก็ติดเบอร์มือถือของเจ้าของโชว์เเลยว่ามีปัญหาอะไรให้โทรหา

ลองคุยๆดูนะครับ ปัญหาติดขัดตรงไหน คุยกันให้ชัดเจนดีกว่าครับ
ผมยังมองว่าเหตุนี้ไม่ใช่เรื่องของฮอนด้าโดยตรงครับ เป็นผมชอบสร้างตัวเลือกในการซื้อรถมากกว่า ดีกว่าตัดทิ้ง
ถ้าเหตุมาจากแค่คนบาง ถ้าเกิดไปจองค่ายอื่นแล้วเป็นแบบนี้อีก ซื้อรถใหม่ 5 ครั้ง หมดตัวเลือกพอดีครับ

การไปจองเอง น่าจะเป็นทางออกที่ดีกว่าครับ และเราก็ยังสามารถเลือกรถได้ทุกค่ายเหมือนเดิมครับ

ขอให้ได้ป้ายไวไวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2011, 23:41:04 โดย udis »

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 22:35:12 »
 ;D ;D ;D

คุยกับเจ้าของยังครับ?

อย่างศูนย์มิตซูที่คนอื่นบอกว่ามันแย่
ผมกลับเจอว่า ผมซื้อรถมา เจ้าของส่งจดหมายมาเลย พร้อมเบอร์มือถือ มาเลยว่ามีอะไรให้โทรแจ้งได้เลย
(ทั้งๆที่รถผมไม่มีปัญหาอะไร)

อีกศูนย์หนึ่งแถวฉะเชิงเทรา ก็ติดเบอร์มือถือของเจ้าของโชว์เเลยว่ามีปัญหาอะไรให้โทรหา

ลองคุยๆดูนะครับ ปัญหาติดขัดตรงไหน คุยกันให้ชัดเจนดีกว่าครับ
ผมยังมองว่าเหตุนี้ไม่ใช่เรื่องของฮอนด้าโดยตรงครับ เป็นผมชอบสร้างตัวเลือกในการซื้อรถมากกว่า ดีกว่าตัดทิ้ง
ถ้าเหตุมาจากแค่คนบาง ถ้าเกิดไปจองค่ายอื่นแล้วเป็นแบบนี้อีก ซื้อรถใหม่ 5 ครั้ง หมดตัวเลือกพอดีครับ

การไปจองเอง น่าจะเป็นทางออกที่ดีกว่าครับ และเราก็ยังสามารถเลือกรถได้ทุกค่ายเหมือนเดิมครับ

ขอให้ป้ายไวไวครับ

ขอบคุณครับ

มานั่งๆคิดดูแล้ว

ความจริงตอนนี้ไม่ได้ป้ายก็ชั่งมัน ครับ

ผมไม่ค่อยได้ใช้รถคันนี้อยู่แล้ว ใช้อย่างมากก็จ่ายกับข้าว ขับมันแดงๆ อย่างนี้หละครับ

..

ออฟไลน์ babynew

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 10:04:54 »
เลข3ตัวแบบนี้ ขนาดไปจองวันเปิดหมวดยังได้ยากเลย

แล้วยังเป็นเลขที่ว่าอีก แบบนี้ต้องแบงค์ใหญ่สุดซัก50-60ใบละครับ

+กำลังภายในอีกนิดหน่อยด้วย มันถึงจะมาอยู่บนรถคุณได้

sหรือลองเข้า google แล้วหาคำว่า ทะเบียน 168 ราคา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2011, 10:10:55 โดย babynew »

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 23:17:27 »
เลข3ตัวแบบนี้ ขนาดไปจองวันเปิดหมวดยังได้ยากเลย

แล้วยังเป็นเลขที่ว่าอีก แบบนี้ต้องแบงค์ใหญ่สุดซัก50-60ใบละครับ

+กำลังภายในอีกนิดหน่อยด้วย มันถึงจะมาอยู่บนรถคุณได้

sหรือลองเข้า google แล้วหาคำว่า ทะเบียน 168 ราคา
บ้านผมมีคันนี้เป็นคันที่4แล้วครับ
ทราบดีครับว่ามันเป็นไง
ขอบคุณครับ
..

ออฟไลน์ Kill-riku

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 12:01:05 »
ผมข้องใจนะครับ คนที่ยังไม่ได้รถแล้วไปจองที่ขนส่งเองเนี่ย
คือผมไปหาข้อมูลเอาไปแค่ บัตรประชาขน ใช่มั้ยครับ
วันนี้ผมไปมาแล้ว คือ ไปถามกับทางประชาสัมพันธ์ ว่าผมจะมาจองป้าย
เขามองๆผม (ผมใส่ขาสั้น เสื้อยืดไป) แล้วก็บอก มีเอกสารมามั้ย
ผมยืน งง เอกสารไรหรอครับ คือ ผมไปหาข้อมูลมาประกาศล่าสุด ไม่ต้องใช้อะไรหนิครับ
จังหวัดอื่นเขาก้เอาแค่บัตร เขาเลยบอก ไม่ได้ค่ะ คือ ทางหัวหน้าบอกว่า ต้องมีเอกสาร
จากทางดีลเลอร์ หรือ เอกสารว่าน้องรับรถมาแล้ว ถึงจะจองได้ เพราะ ไม่งั้นถ้าจอง
พอถึงคิว ไม่มาจด ทางเรา วุ่นวาย ต้องส่งเรื่องเลิกจอง หัวหน้าเลยไม่ให้ทำค่ะ
หรือไม่ก็ติดต่อไปทาง ดีลเลอร์ให้เขามาทำให้แล้วกัน

ผมเลยสงสัยว่า แล้วแบบนี้ ที่อื่น เขาจองได้ไง หรือว่าคุ้นกับหัวหน้าเขาเท่านั้น
ตอบข้อข้องใจผมทีนะครับ ผมลงจังหวัดให้ด้วย ขนส่งจังหวัดบุรีรัมย์ คือข้องใจจริงๆ
หรือเห็นผมใส่เกงขาสั้น เสื้อยืด ผมไม่มีตัง ซื้อ รถขับแล้วมาจองไปขายหรืออย่างไร
ทำไมหว่า เห็นสายตาเหมือนไม่เชื่อถือกันเลย แต่งตัวแบบนี้ รอรับรถ EX 2.0 ผิดมากหรอ T T