ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการติดไฟที่โลโก้ยี่ห้อรถยนต์  (อ่าน 8202 ครั้ง)

ออฟไลน์ balacuda99

• Newbie
  • *
อยากเรียนถามทุกท่านว่า หากเราติดที่โลโก้รถของเรา กรณีที่เป็นไฟสี เหลืองอำพันหรือสีขาว ที่ตัวรถด้านหน้าหรือด้านหลัง จะมีความผิดตาม พรบ.ขนส่งทางบกหรือไม่ และกรณีที่ติดโลโก้เรืองแสงแบบ 2 step ด้านหลังเมื่อเป็นไฟรถตอนกลางคืนเป็นสีเหลืองอำพัน หรือเป็นสีขาว แต่เมื่อเหยียบเบรกจะกลายเป็นไฟสีแดง จะถือว่าผิดกฏหมายหรือไม่ (ส่วนสีฟ้าสีม่วง ทราบแล้วครับว่าผิดแน่นอน) ช่วยแสดงความเห็นหน่อยน่ะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องการติดไฟที่โลโก้ยี่ห้อรถยนต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 22:58:11 »
แค่นี้มันผิดด้วยหรือครับเนี่ย ไม่ใช่ไฟส่องสว่างเสียหน่อย  >:(

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

Re: สอบถามเรื่องการติดไฟที่โลโก้ยี่ห้อรถยนต์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 23:13:06 »
อยู่ที่เขาผู้นั้นคนเดียว ถ้าเขาหิวอะไรที่เขาเห็นว่ามันแปลกไปจาก standard ก็สามารถทำให้ผิดได้
หรือขอเวลาเขาเดินสำรวจรอบคันแป๊ปเดียวเท่านั่นหล่ะ ...

ดังนั้นอย่าเอาไฟไปล่อแมงเม่าให้เข้ามาสำรวจจะดีที่สุด

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 00:11:27 »
อยู่ที่เขาผู้นั้นคนเดียว ถ้าเขาหิวอะไรที่เขาเห็นว่ามันแปลกไปจาก standard ก็สามารถทำให้ผิดได้
หรือขอเวลาเขาเดินสำรวจรอบคันแป๊ปเดียวเท่านั่นหล่ะ ...

ดังนั้นอย่าเอาไฟไปล่อแมงเม่าให้เข้ามาสำรวจจะดีที่สุด

กด like  ;D

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 00:26:26 »
สงสัย จขกท ต้องลองปล่อยวางดู จะได้ไม่เครียดนะครับ

ออฟไลน์ mathician

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 01:21:33 »
ผมว่าผิด

ออฟไลน์ jadittir

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 11:25:16 »
ผมมองว่า กฎหมายมุ่งป้องกันมิให้มีการดัดแปลงรถในสาระสำคัญและเป็นอันตรายต่อตนเอง ผู้อื่น และการจราจรสาธารณะ

เรื่องแค่นี้ผมว่าเล็กน้อยนะครับ โดยเฉพาะถ้าไฟโลโก้ข้างหน้าไม่แรงเกินไป (จนเข้าลักษณะเป็นไฟหน้า) และ ไฟข้างท้ายเป็นสีแดงเมื่อเบรค ผมว่าไม่ผิดกฎหมาย

แต่ก็นะ...ตำรวจบ้านเราจะเอาอะไรแน่นอนไม่ได้อยู่แล้วครับ ดัดแปลงก็คือดัดแปลง มันมีความเสี่ยงว่าคนเปรียบเทียบปรับอาจจะเล่นเราก็ได้ ตำรวจส่วนน้อยบางคนเรียก/ตั้งข้อหาเพื่อรีดไถ ทั้งที่ในกรณีที่ถ้าสู้กันจริงๆ ก็ไม่ผิด เรื่องนี้ปัญหาโลกแตกครับ

รักจะ(แต่ง)หล่อ ต้องทำใจรับความเสี่ยงครับ   ถ้าไม่อยากผิดเลย ผมว่าก็อย่าแต่งมันซะเลยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 11:53:57 »
ถ้าเป็นรถเก๋งไม่เคยเห็นตำรวจเรียกตรวจนะครับ แต่ถ้าเป็นรถกระบะหรือรถมอเตอร์ไซค์จะโดนเรียกตรวจครับ เส้นที่เห็นโดนตำรวจตรวจบ่อยตอนกลางคืน    คือเส้นรามอินทรากับเส้นตรงปั๊มน้ำมันปตท.ฝั่งตรงข้ามเยื้องศูนย์ราชการตรงแจ้งวัฒนะ(ตั้งด่านกันจนเป็นล่ำเป็นสัน เมื่อวานผมขี่มอเตอร์ไซค์ก็โดนตรวจแถมโดนปรับ100ข้อหาใส่หมวกกันน็อกผิดระเบียบเพราะกระจกบังลมหน้าสีเข้มเกินไป ผมซื้อมาจากห้างโลตัส มอก.มันก็มียังโดนปรับเลยครับ ดังนั้นเรื่องนี้อยู่ที่ดุลพินิจของตำรวจครับว่าช่วงนั้นคุณตำรวจจำเป็นต้องใช้เงินหรือไม่ครับ)

ออฟไลน์ nouiii_1

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 12:33:31 »
กด like ถี่ๆเลย ข้อหาดัดแปลสภาพ มันช่างกว้างเหมือน amera นัก

ผมก็ใส่ไฟที่ช่องลมหน้าโดนประจำ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 16:03:15 »
ไม่รู้ว่าผิดรึเปล่านะครับ แต่ก้ยังเห็นติดกันเยอะอยู่นะ ส่วนมากจะเห็น Mazda

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 17:47:47 »
ผมติดคิ้วไฟหน้าเป็น LED เส้น เวลาเปิดไฟ โคมไฟหน้ารถผมจะเป็นสีน้ำเงินแต่แสงหลอดเดิมก็ส่องออกไปปกติ ขับผ่านด่านใน กทม ก็ยังไม่เคยโดน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 12:21:59 »
thailand only อีกแล้วครับท่าน ลูกเสือไทย บรรทัดฐานมีหลายแบบครับ อิอิ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 22:47:00 »
กด like ถี่ๆเลย ข้อหาดัดแปลสภาพ มันช่างกว้างเหมือน amera นัก

ผมก็ใส่ไฟที่ช่องลมหน้าโดนประจำ

;D ;D ;D
เป็นข้อหาอะไร ผิดกฎหมายตรงไหนครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 09:01:47 »
แถวบ้านผมที่บ้านนอกยิ่งกว่านี้ครับ
จับมอไชค์ทุกข้อหา แต่ไอ้ที่ทำใจไม่ได้คือ ข้อหารถไม่ได้ล้าง,ไม่ได้เอาพักเท้าหลังขึ้น (ข้อนี้เคยฮือฮามาก ในช่วงนั้น)

เข้าเรื่องไฟโลโก้ดีกว่าครับ
ถ้าเสียวไม่อยากโดนลูกเสือโบก ก็อย่าติดคับ  ว่าแต่พวก Day Light , LED ที่ติดกันทั้งเมืองนี้สักวันก็คง...... 

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 13:19:04 »
   เพื่อความปลอดภัย  ไม่รบกวนสายตาผุ้อื่น