ผู้เขียน หัวข้อ: ลงรูปแล้วครับเรื่อง สีเพี้ยน! ช่วยพิจารณาหน่อยครับ  (อ่าน 8702 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sofast

• Jr. Member
  • **
ผมควรนำกลับไปแก้ใหม่หรือว่าผมคิดไปเองครับ ถ้าเป็นเพื่อนๆพี่ๆ จะนำไปแก้หรือว่ารอให้มันปรับเข้ากลับสีเดิมเหมือนที่ช่างบอกครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
ผมว่าปรกตินะ เพราะกันชนมันเป็นวัสดุABSแต่ตัวถังเป็นเหล็ก

เป็นรถใหม่ไม่เคยทำสีใช้ไมครับ

ออฟไลน์ Sofast

• **
ผมว่าปรกตินะ เพราะกันชนมันเป็นวัสดุABSแต่ตัวถังเป็นเหล็ก

เป็นรถใหม่ไม่เคยทำสีใช้ไมครับ
รถประมาณปีเศษครับ เพิ่งทำครั้งแรกตรงกันชนหน้าที่เคยแจ้งว่าหินดีดใส่เป็นแผลใหญ่สองที่ครับ   

ออฟไลน์ Meow

• Full Member
รอมันตากแดดหน่อยก็อาจจะกลมกลืนกันไปเองมั้งครับ มีส่วนไหมหว่า - -

ออฟไลน์ Terng

กันชนเป็นพลาสติก ABS สีจะต่างกันหน่อยๆอยู่แล้วครับ รถผมก็เห็นชัด รถพรีอุสสีขาวของพ่อก็ชัด น่าจะปกติครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ udis

ผมว่าปกตินะครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

อารมณ์เดียวกันเลยครับ ผมทำกันชน และเสติร์หน้า สีขาวมุขนี่แหละ
มันก็มีเพี้ยนนิดๆ แต่ก็รับได้ หากเอาไปทำใหม่ ก็เสียเวลาอีก และที่สำคัญอย่างที่ท่านด้านบนบอกแหละครับ
ยังไงก็เพี้ยนนิดๆครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ poonshop

• Sr. Member
ลองไปดูคัมรี่ป้ายแดงที่ศูนย์โตต้าทั่วประเทศได้ครับ..กันชนหน้า-หลัง...คนละสีกับตัวรถทุกคัน...ดูได้เลยครับ..เพราะฉะนั้นแบบนี้  ปกติครับ....

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เห็นด้วยกับหลายท่าน วัสดุตัวถังกับกันชนเป็นคนละแบบ เฉดสีที่ออกมันเลยไม่เหมือนกัน รถผมโตต้าสีเงินก็เพี้ยนครับ
ละก็รถยนต์เวลาประกอบ ตัวรถกับกันชนนั้นพ่นคนละครั้งครับ การเตรียมพื้นผิวก็ต่างกัน   นิดๆหน่อยๆ ปกติครับผม
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ FyGI

เอาเป็นว่าพอ ออกกลางแดด อย่าให้สีเพี้ยนกันจนน่าเกลียดเป็นพอครับ

ออฟไลน์ tonine

• **
ผมว่าปกตินะ เห็นคันอื่นๆสีเพี้ยนชัดกว่านี้อีกนะ

ออฟไลน์ Aphutylfc

• Full Member
เดี๋ยวมันก็กลมกลืนครับ

ออฟไลน์ checkmate

เพี้ยนครับ เข้าใจอารมณ์ รถสีขาว ใช้อยู่เหมือนกันครับ ทั้งๆที่ สีเบอร์ ช่างแก้โดยพ่นสีเบอร์เสร็จแล้วพ่นละอองสีเหลือง

ตามอีกรอบจนเท่ากันแล้วพ่นแล็กเกอร์ครับ ถึงจะเหมือนกับสีเดิมส่วนอื่น ใจเย็นๆ ถ้าไม่ซีเรียสมากอย่าไปจ้องจุดนั้นมากๆ

จนเกินไปครับ เพราะจะทำให้ยิ่งเครียด หันมามองไฟท้ายแทนครับ  ;D

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

เท่าที่ดูจากรูปเพี้ยนไปนิดเดียวครับ รถผมaccord สีขาวมุก จอดตาากแดดทุกวันมาสองปี  เพิ่งไปทำสีกันชนหน้าหลังมา  เพี้ยนเหมือนกันครับ รอให้แดดมันเผาให้สีมันกลืนกันอิๆ แถมงานก็มีตำหนิด้วยครับจากศูนย์ฮอนด้า  แต่พอรับได้ ขี้เกียจแก้ ขับๆไปครับ

ออฟไลน์ TorTy

ที่ทำได้คือทำให้ใกล้เคียงมากขึ้นนะครับจะให้เหมือนเลยแม้แต่รถจากโรงงานเองดูดีๆกจะพอดูออกว่า
ถ้าสีเป็นสีที่ผสมพร้อมกันก็จริงแต่พ่นลงบนวัสดุคนละชนิดสีและการสะท้อนก็อาจมีแตกต่างกันบ้างใคร

ที่รถยังไม่เคยทำสีหรือป้ายแดงอยู่ลองสังเกตุกันดูนะครับว่าส่วนที่เป็นพลาสติก ABS เช่นกันชนสีถ้ามอง
ดีๆการซะท้อนก็จะไม่เหมือนกันซะทีเดียวแต่มองแล้วไม่ถึงกับขัดตาแบบที่ในรูปนะครับยังไงลองไปคุยกับ
ช่างดูอีกทีดีกว่าครับ

ออฟไลน์ vollgas

• **
  • It's not a car, It's a Volkswagen.
ส่วนหนึ่งอาจเป็นเพราะสีขาวด้วยนะครับ สีนี้เห็นความแตกต่างง่าย สีเข้มๆไม่ค่อยเห็นชัดเท่าสีขาว
GTi : Adjective
Denoting a high-performance car with a fuel-injected engine.

(Oo\=gti==W====/oO)

ออฟไลน์ templeboy

ผมว่าดูไม่เลวร้ายอะไรนะครับ แทบมองไม่เห็นเลยด้วยครับ รถผมยังต่างกันชัดกว่านี้อีกครับ แต่ผมก็เข้าใจความรู้สึกนะครับ เพราะก็เคยเป็นมาก่อน วิธีการแก้ไขของผม คือ หันไปมองส่วนอื่นๆของรถบ้าง แล้วก็คิดซะว่าถึงจะมีสีเพี้ยนบ้างอะไรบ้างก็ไม่เป็นไร แค่ขอให้ขับได้อย่างมั่นใจและพาเราไปถึงที่หมายได้อย่างปลอดภัยครับ  ;D
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Nioka

สีขาวด้านบนออกเหลืองด้านล่างขาวจั๋ว คิดว่าเพี้ยนชัดเจน

แต่ ลองแบบนี้ดีหรือป่าวอาจจะช่วยได้ครับ ลองไปให้ร้านฝีมือดีขัดเคลือบสีรอบคันสัก ครั้ง

สีด้านบนอาจจะลบคลาบไคลออกทำให้สีอาจจะใกล้เคียงกัน

อันนี้เบื้องต้นนะครับเสียเงินแต่เสียเวลาน้อยกว่าและเสียเงินแบบนี้ผมว่าคุ้มดี

ถ้ายังไม่หายคิดว่าคงต้องกลับไปแก้งานอีกที

ออฟไลน์ Newhang

สีขาวด้านบนออกเหลืองด้านล่างขาวจั๋ว คิดว่าเพี้ยนชัดเจน

แต่ ลองแบบนี้ดีหรือป่าวอาจจะช่วยได้ครับ ลองไปให้ร้านฝีมือดีขัดเคลือบสีรอบคันสัก ครั้ง

สีด้านบนอาจจะลบคลาบไคลออกทำให้สีอาจจะใกล้เคียงกัน

อันนี้เบื้องต้นนะครับเสียเงินแต่เสียเวลาน้อยกว่าและเสียเงินแบบนี้ผมว่าคุ้มดี

ถ้ายังไม่หายคิดว่าคงต้องกลับไปแก้งานอีกที

คิดเหมือนผมเลย คือบางท่านอาจจะไม่เข้าใจได้ คือรถรุ่งนี้ กันชนต้องออกเหลืองกว่าพวกเหล็กครับ แต่นี่ดูขาวกว่า ก็คิดว่าเพี้ยนชัดเจน
แนะนำให้เทียบ กันชนหน้า-หลัง สเกิตข้างครับ บอกได้เลยล่ะเวลามองจากข้างรถ

อีกอย่าง ภาพถ่ายมันแยกสียากครับ ถ่ายมาได้ขนาดนี้ถือว่าพอมองออกแล้ว เพราะรถผมเองที่เคยเพี้ยนก็ถ่ายรูปไม่รู้เหมือนกันคือมันแยกไม่ออก แต่เวลามองด้วยตาล่ะออกชัดเลย

ออฟไลน์ natty ib-cm

หยวนๆครับ พอได้แต่ถ้ายังับไม่ได้ลองให้ช่างแก้ไขครับ