ผู้เขียน หัวข้อ: ถามนิดนึงครับ เหยียบเบรคแล้วแป้นจม หรือต้องเหยียบลึก แม่ปั๊มเบรคไปแล้วสินะครับ  (อ่าน 38679 ครั้ง)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
รถผม แอกคอร์ด G8 มีอาการเหยียบเบรคแล้วแป้นเบรคจม แต่พอเหยียบซ้ำก็เบรคได้ ตอนเช้าก่อนติดเครื่อง ซึ่งปกติแล้วจะเหยียบเบรคได้1-2ครั้ง ตอนนี้แป้นเบรคแข็งเหมือนลมหมด ผมเอารถไปเข้าศูนย์ให้เขาไล่ลมในระบบเบรค ก็บรรเทาได้นิดนึง แต่ก็กลับมาเป็นใหม่ อาการนี้มาจากแม่ปั๊มเบรครึเปล่าครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ

nattanon_661

ถ้าแม่ปั๊มเบรกมันเสียลองให้ลูกมันปั๊มดูมั่งสิครับ 555555

อาการเยี่ยงนี้สงสัย แม่ปั๊มเบรกรั่วอะสิครับ มีสองวิธีแก้คือ ..... 1.หาอะไรมาอุด(ฮา)
                                                                                      2.เปลี่ยนอันใหม่ครับ

อันนี้ ผมก็เห็นเพื่อนผม เจออยู่ตั้ง2ครั้งมั้งครับ แต่เป็น cr-vนะ แต่ผมก็ไม่ได้ถามว่า มันต้องทำอะไรมั่งครับ ;D ;D ;D

popdemonic

เหยียบแป้นแล้วจมลึกลงไป หยุ่นเท้า กดแรงเท่าเดิมแต่แป้นยุยลงเรื่อย น้ำมันเบรคปกติเป็นระบบ ปิดแสดงว่ามันมีทางออกของน้ำมัน

หรือแม่ปั๊มรั่ว นึกถึงไซริงค์ยา เอานิ้วอุดส่วนปลายที่ต่อกับเข็ม ด้านกดจะต้องกดไม่ลง หากกดลงแสงว่าลูกยางตรงกระบอกอัดมันเสื่อม(ปั๊มรั่ว)

หรือ ในระบบมีจุดรั่ว(นิ้วคุณกดส่วนปลายไซริ้งค์ไม่สนิท )

------------------------------------------------------------------------------

ถ้าแป้นเบรคแข็ง แสดงว่า ระบบช่วยเบรค คือหม้อลม หรือสายต่อ หรือเช็ควาล์วคุณไม่สามารถเก็บแวคคั่มได้

ทำให้Diaphragm ในหม้อลมมันไม่รั้งตึงเพื่อช่วยคุณเบรค มักเสียหาย 3ตัว

1.สายรั่ว
2เช็ควาล์ว9one way valve) เสียหาย
3.ผ้าDiaphragm ในหม้อลมขาด เลยทำให้แวคคั่มไม่สามารถดูดทำให้ระบบเป็นสูญญากาศได้

เรื่องของเรื่องคืออ่านแล้ว งง ตกลง แป้น แข็ง หรือ แป้นนิ่ม เลยลงให้ทั้งสองอาการเลย โดยมากมีแค่นี้ครับ

ถ้ารถคุณไม่ประหาดขนาดท่อน้ำมันเบรคตัน สูบติดอะไรเทือกนั้น เพราะ1ในล้านสำหรับรถใหม่ๆ

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
ไปค้นมา น่าจะใช่อาการเดียวกันครับ

เบรคต่ำ :
เวลาเหยียบเบรคแล้วรู้สึกว่า แป้นเบรคจมลงต่ำกว่าปรกติ เหยียบค้างไว้เบรคค่อยๆจมลงๆ เป็นอาการของเบรคต่ำ ส่วนมากเกิดมาจาก ลูกยาง "แม่ปั้มเบรค"บน มีอาการสึกหรอ หรือบวม ทำให้แรงดันเบรคลดลง ต้องออกแรงเบรคมากขึ้น หรือต้องเหยียบเบรคซ้ำๆกัน หลายๆครั้ง

เบรคตื้อ :
เป็นอาการที่เวลาเหยียบเบรค แล้วรู้สึกว่า เบรคมันไม่ค่อยอยู่ เบรกแข็งๆ ต้องออกแรงเหยียบเบรคมากๆ อาการเบรคตื้อ เกิดมาจากสาเหตุ เช่น แรงดูดสุญญากาศของ"หม้อลม"น้อย เพราะผ้าในหม้อลมรั่ว วาล์ว PVC หรือ Combo Vale เสีย สายลมรั่ว

CREDIT : samrongbrakepad.com

งบเหลือเบิกใหม่ก็ได้ครับ หรือ ถ้าช่างบอกซ่อมได้(คงไม่ใช่ศูนย์)มีชุดซ่อม ก็เป็นอีกทางเลือกครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2011, 12:17:23 โดย redsun »

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Sr. Member
  • Remember Life is Hanging in the Balance !
ตามคุณ Redsun ครับ ถ้าเป็นหม้อลมรั่ว แป้นจะแข็ง และเวลาเหยียบเบรก รอบอาจตกลงครับ

แนะนำเข้าอู่ หากหม้อลม หรือระบบรั่ว ให้เปลี่ยนอะไหล่เลยครับ เพราะสำคัญกับชีวิตมากครับ
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011