ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นหน่อยครับกับ BMW z3  (อ่าน 20057 ครั้ง)

ออฟไลน์ tetsu69

• Newbie
  • *
ขอความเห็นหน่อยครับกับ BMW z3
« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 23:23:58 »
กำลังมองๆเจ้าBMW z3 อยู่ครับกะเอามาเป็นรถคันที่2 ไว้ขับหล่อๆครับ การบำรุงรักษาจะสูงมั้ยครับถ้าจำไม่ผิดเจ้าz3 นี้ใช้พื้นฐานเดียวกับ e36 รึเปล่าขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
Re: ขอความเห็นหน่อยครับกับ BMW z3
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 04:13:12 »
ใช้ของร่วมกับ e36 ได้บางอย่างครับ

ถ้าจะหามือสองต้องตัดสินใจให้ได้ก่อนว่าจะเอาตัวไหน
ถ้าตัวแรกก็จะมี 1.9 หรือไม่ก็ 2.8 ที่เป็นท้ายกว้าง
ต้องระวังบางคันเป็น 1.9 แล้วไปวางเครื่องใหม่ แปลงท้ายมาก็มี
ตัวไมเนอร์เชนจ์ในไทย ไม่น่าจะมีมาก ผมเข้าใจว่าเครื่องจะเล็กลงแต่จำพิกัดไม่ได้ครับ

เรื่องหลังคาพับไฟฟ้าก็ต้องดูให้ดี เพราะเสียทีค่าซ่อมชุดกลไกก็เป็นแสนแล้ว

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอความเห็นหน่อยครับกับ BMW z3
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 08:15:39 »
อะไหล่ช่วงล่าง Z3 กับ E36 ใช้ได้เกือบทุกชิ้นครับ เทียบเอาจาก Realoem.com ดูได้เลยครับ โช๊คอัพ สปริง ลูกปืนล้อ ลูกหมากปีกนกล่างตัวนอก ลูกหมากกันโคลงหน้าตัวยาว ลูกหมากคันชักนอกใน ใช้ได้หมด ผ้าเบรคก็ใช้กันได้กับ E36 บางตัว P/N คนละตัวแต่อะไหล่หน้าตาแบบเดียวกันครับ

ถ้าได้ตัว M43 1.8 มาอะไหล่เยอะสุด ๆ แล้วครับ ตัวนี้ไม่ต้องห่วงสำหรับเครื่องยนต์ ถ้าตัวไหนเสียไปก้มหาใต้กระโปรง E36 ได้เลย

อะไหล่เครื่อง ถ้าเป็น M44  1.9litre จะใช้กับ M42 ได้หลายชิ้นครับ บ้านเราไม่มีเครื่องตัวนี้ที่อยู่ใน e36 เจ้า E36 มันจะมีแค่ M43 ( 8V) และ M42 (16V)  ตัวที่จะมี M44 คือพวก E36 2ประตู ที่ถูกนำเข้ามาเอง หรือ เป็นหัวตัด แต่ที่อื่นในโลกนี้ M36 Sedan มี M44 ด้วยครับ อะไหล่ M44 ไม่ได้พิสดารอะไรก็จริง แต่ตัวที่เฉพาะ ๆ ก็หายากครับเช่นชุดECU และอุปกรณ์ที่ต่อพ่วงมัน ไม่เหมือน M42 เลยทีเดียว

ถ้าได้ตัวเครื่อง M52 มา จะเอาอะไหล่ตรง ๆ ก็ต้องเป็น M52 2.8litre ครับ ตัวนี้ตรง ๆ อะไหล่กับ E36 เลย หาไม่ยาก

หลัง ๆ มีรถนำเข้าที่ติดเครื่อง 2.2litre M54 มาด้วย อะไหล่ไม่ได้หายากอะไร และมันตรงกับเสปคญีปุ่นพอดี หัวตัดที่มาจากญี่ปุ่นเอามาใช้ได้เลย

อะไหล่ตัวถัง หายากอยู่แล้วครับ รถมันขายน้อยคันจะให้ร้านอะไหล่เก็บทุกชิ้น ก็ยากอยู่ครับ

และที่สำคัญ อย่าลืมเอากุึญแจมาให้ครบครับ เพราะ มันมี IMMOBILIZER ด้วย ถ้าเอากุญแจไม่ครบเสียค่าทำหลายตังอยู่ และอีกไม่นาน BMW จะเลิก support part สำหรับ E36 Z3 บางชิ้น รวมถึงการสั่งทำกุญแจด้วย เช่นเดียวกับที่เกิดขึ้นกับ E34 ที่ตอนนี้ถ้ากุญแจหายหมด สั่งไม่ได้แล้วครับ

สรุปรวม ๆ อะไหล่เครื่องไม่แพงครับ แต่อะไหล่ตัวถัง หายาก และแพง

ถ้าอยากได้รายละเอียดมาก ๆ จะเรียกเซียน BMW มาตอบให้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2011, 08:19:37 โดย jaesz »

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 11:01:37 »

ถ้าอยากได้รายละเอียดมาก ๆ จะเรียกเซียน BMW มาตอบให้ครับ

ขนาดไม่เซียนนะเนี่ย ;D

ออฟไลน์ KLANG MR-S

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 13:43:33 »
Z3 ตัวนี้จะมีหลังคากึ่งไฟฟ้าในตัวหลัง ๆ ครับ คือต้องใช้มือช่วยล็อคอยู่

แต่ถ้าเล่น ก็เล่นเป็นตัวหลังคามือดีกว่า ซ่อมไม่แพงมาก

ออฟไลน์ tetsu69

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 18:43:57 »
ขอบคุณทุกๆความห็นครับผม ตอนนี้กำลังคิดหนักเลยครับ หรือว่าจะไปหา MRS หรือ MX-5 ดีครับ

jaesz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 18:48:12 »
ขอบคุณทุกๆความห็นครับผม ตอนนี้กำลังคิดหนักเลยครับ หรือว่าจะไปหา MRS หรือ MX-5 ดีครับ

ถ้าMX-5 น่าสนครับ NC นี่ สวยจนรุ่นก่อนๆ ดูตกรุ่นไปเยอะเลยครับ ถ้าได้มาก็อย่าลืมมา Review กันนะครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 19:32:44 »
ถ้าเป็นเครื่อง M52 มันน่าจะเป็นเครื่องเดียวกับ 
E36ตัวท้ายๆ E39 E46 เลยหนิครับ น่าจะใช้ร่วมกันได้ อะไหล่ของพวกนี้เยอะแยะไป แถมเริ่มมีหัวตัดเข้ามาเยอะเหมือนกัน
แต่ผมไม่ยักรู้ว่า มีการเอาเครื่อง M54 มาไส่กะรุ่นนี้เลยแหะ มันใหม่ไปหน่อยรึป่าว

ผมว่ามันจะไปแพงตรง อะไหล่หลังคา กะ ตัวถังนี่แหล่ะ อย่างอื่นก็ พอๆกะรุ่นอื่น (แพงพอๆกะรุ่นอื่น)

jaesz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 22:33:24 »
ถ้าเป็นเครื่อง M52 มันน่าจะเป็นเครื่องเดียวกับ 
E36ตัวท้ายๆ E39 E46 เลยหนิครับ น่าจะใช้ร่วมกันได้ อะไหล่ของพวกนี้เยอะแยะไป แถมเริ่มมีหัวตัดเข้ามาเยอะเหมือนกัน
แต่ผมไม่ยักรู้ว่า มีการเอาเครื่อง M54 มาไส่กะรุ่นนี้เลยแหะ มันใหม่ไปหน่อยรึป่าว

ผมว่ามันจะไปแพงตรง อะไหล่หลังคา กะ ตัวถังนี่แหล่ะ อย่างอื่นก็ พอๆกะรุ่นอื่น (แพงพอๆกะรุ่นอื่น)

M54 ไม่ได้ใหม่อะไรนะครับ มันมีตั้งแต่ปี 1999 แล้วครับ สำหรับตัวที่อยู่ใน Z3 ที่มี Facelift แล้วเครื่อง 2.2 ก็จะเป็นตัวนี้ทั้งนั้น อะไหล่ก็ไม่ได้แพงอะไร ซื้อให้ถูกที่ถูกทางก็ไม่แพงแล้วครับ ถ้าเทียบกับ MX5 ราคาอะไหล่ไม่หนีกันเท่าไหร่สำหรับอะไหล่แท้

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 13:46:52 »

สนใจ MR-S แวะไปร่วมพูดคุยกันได้ที่ www.mrsthailand.com ครับ

อันนี้รถผมเพิ่งทำมาขออวดหน่อย ;D ;D ;D

http://www.mrsthailand.com/forum/index.php/topic,3344.0/topicseen.html

ออฟไลน์ mkuski

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 14:03:31 »

สนใจ MR-S แวะไปร่วมพูดคุยกันได้ที่ www.mrsthailand.com ครับ

อันนี้รถผมเพิ่งทำมาขออวดหน่อย ;D ;D ;D

http://www.mrsthailand.com/forum/index.php/topic,3344.0/topicseen.html

น้องปอ หรือเปล่าครับเนี่ย  55+  รถสวยดีครับ  :D

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 14:39:28 »

รถสวยมากๆครับ สุดยอดเลย สีสวยดีจริงๆ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 18:31:58 »

น้องปอ หรือเปล่าครับเนี่ย  55+  รถสวยดีครับ  :D

ไม่ใช่คร๊าบ

รถสวยมากๆครับ สุดยอดเลย สีสวยดีจริงๆ

ขอบคุณครับ ;D