ผู้เขียน หัวข้อ: ใครขับchev. Cruze 1.8 m/tมั่งครับ  (อ่าน 12197 ครั้ง)

ออฟไลน์ mengkubs

• Jr. Member
  • **
ใครขับchev. Cruze 1.8 m/tมั่งครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 22:41:13 »
ใครมีหรือเคยลองแล้วบ้างครับ

อยากรู้ว่าฟีลลิ่งต่างกับตัวออโต้เยอะไหมครับ ประมาณว่าอัตราเร่งดีไหม ตำแหน่งเกียร์ดีหรือเปล่า

ประหยัดน้ำมันต่างกับตัวออโต้ชัดไหมครับ

แล้วทางGM เค้ามีแผนจะแก้เรื่องดีเลย์ของคันเร่งในcruze หรือยังครับ

พอดีผมไปขอทางศุนย์เค้าลองรถ  แต่เค้าไม่มีตัว1.8 m/t ให้ลองอ่าครับ

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
Re: ใครขับchev. Cruze 1.8 m/tมั่งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 22:59:05 »
เคยพยายามหา review บนเนตตัว mt หาไม่เจอซักเวบ เจอแต่ 1.6m/t

ถ้าเกียร์ m/t คงไม่มี delay หรือเปล่าครับ ก็เปลี่ยนเองนิ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ใครขับchev. Cruze 1.8 m/tมั่งครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 23:04:41 »
ถ้าเกียร์ m/t คงไม่มี delay หรือเปล่าครับ ก็เปลี่ยนเองนิ
มันอาจจะอยู่ที่คันเร่งน่ะสิครับ อย่างโตโยต้า ถ้าคันเร่งไฟฟ้าใหม่ๆ เกียร์ธรรมดา ได้ยินว่าเลี้ยงสู้คลัทช์จนหงุดหงิดกันเลย
แต่เท่าที่ผมลอง 2.0D แค่รู้สึกนะครับว่า ดีเลย์มันอยู่ที่สมองกลเกียร์ ไม่น่าใช่ที่ลิ้นปีกผีเสื้อไฟฟ้า....นะ ถ้างั้นไม่น่ามีปัญหา

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 23:09:42 »
รุ่นน้องใน Cruze club เคยบอกอยู่เหมือนกันว่า Cruze อาจมีการแก้ซอฟแวร์เกียร์ หรือ ไรงี้ คล้ายๆ Fiesta

เท่าที่ผมลองขับ จังหวะเปลี่ยนเกียร์ตะหาก ที่ Delay
ตัวคันเร่งเอง ไม่น่าจะดีเลย์นะครับ ไม่เหมือนรถพี่โต

ขอเดาว่า 1.8 m/t อัตราเร่งมีแนวโน้มว่าจะดีกว่า 1.8 a/t พอสมควร แบบที่เราเห็นมาแล้วใน Mazda 2 AT กะ MT
แต่ถ้าในอนาคต มีการปรับซอฟแวร์เกียร์ ก็ไม่แน่ แต่โดยทั่วไป เกียร์ MT มักจะมีอัตราเร่งดีกว่า AT ถ้าเป็นเครื่องเดียวกัน

ออฟไลน์ gttle

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 23:37:28 »
รุ่นน้องใน Cruze club เคยบอกอยู่เหมือนกันว่า Cruze อาจมีการแก้ซอฟแวร์เกียร์ หรือ ไรงี้ คล้ายๆ Fiesta

เท่าที่ผมลองขับ จังหวะเปลี่ยนเกียร์ตะหาก ที่ Delay
ตัวคันเร่งเอง ไม่น่าจะดีเลย์นะครับ ไม่เหมือนรถพี่โต

ขอเดาว่า 1.8 m/t อัตราเร่งมีแนวโน้มว่าจะดีกว่า 1.8 a/t พอสมควร แบบที่เราเห็นมาแล้วใน Mazda 2 AT กะ MT
แต่ถ้าในอนาคต มีการปรับซอฟแวร์เกียร์ ก็ไม่แน่ แต่โดยทั่วไป เกียร์ MT มักจะมีอัตราเร่งดีกว่า AT ถ้าเป็นเครื่องเดียวกัน

ผมรออยู่ขอให้มีัการ update software เถอะคร๊าบบบบ อย่างอื่นชอบหมดติดอยู่แค่เนี๊ยะ

ออฟไลน์ icezan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 02:31:07 »
ผมว่าคันเร่ง MT ไม่น่าจะหน่วงนะเพราะมันไม่ต้องใช้ ECU คำนวนแล้ว เท้าล้วนๆ เพราะ civic fd mt ผมกดตามตีนเลยครับ ลากฉิวเลย ผิดกับ AT  ต้องรอมันคำนวนเป็บนึงแล้ว ค่อยไป

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 08:25:22 »
ผมว่าคันเร่ง MT ไม่น่าจะหน่วงนะเพราะมันไม่ต้องใช้ ECU คำนวนแล้ว เท้าล้วนๆ เพราะ civic fd mt ผมกดตามตีนเลยครับ ลากฉิวเลย ผิดกับ AT  ต้องรอมันคำนวนเป็บนึงแล้ว ค่อยไป

ถึงจะ MT แต่คันเร่งก็ผ่าน ECU เหมือนกัน

ออฟไลน์ mengkubs

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 09:26:12 »
ผมว่าคันเร่ง MT ไม่น่าจะหน่วงนะเพราะมันไม่ต้องใช้ ECU คำนวนแล้ว เท้าล้วนๆ เพราะ civic fd mt ผมกดตามตีนเลยครับ ลากฉิวเลย ผิดกับ AT  ต้องรอมันคำนวนเป็บนึงแล้ว ค่อยไป

ถึงจะ MT แต่คันเร่งก็ผ่าน ECU เหมือนกัน

แปลว่าถึงจะ MT ก็ดีเลย์!! หรอครับ

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 10:12:07 »
ผมว่าต้องถามคนขับจริงว่าเป็นยังไง ให้กะอาการเอาจาก A/T อาจจะยาก เพราะ รถออโต้ เราอาจจะรู้สึกว่าคันเร่งมันหน่วงไปเองจากการที่ชุดส่งกำลังมันส่งกำลังผ่าน Torque Converter ซึ่งธรรมชาติมันก็จะนุ่มนิ่มๆ กดคันเร่งไปก็จะมีอารมณ์ว่าเหมือนเหยียบแล้วคลัชลื่นอยู่ตลอดอยู่แล้ว(ถ้าเทียบกับ M/T) ยิ่งรถเก่าๆนี่ชัดมากครับ รถใหม่ๆอาจจะดีขึ้น

ออฟไลน์ starter v2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 10:22:26 »
ผมมีคนรู้จักใช้ รุ่นCruze 1.8 MT อยู่ 2 คน เคยลองขับแล้ว
โครตOK. เลย ขับมันแบบฉบับรถเกียร์ธรรมดา (อันที่จริงJazz เกียร์ธรรมดาก็ขับมัน น่ะ)
อุปกรณ์มาตราฐานก็ดี มีแอร์แบค,หน้าจอแสดงผล,ESP,กุญแจImmi

แต่...... ปัจจุบันทางเชฟโรเลต เซลฯ ได้ยกเลิกรุ่นนี้ที่ใช้จำหน่ายในประเทศแล้ว
เนื่องจากมียอดขายน้อย ละจะเสริมด้วยรุ่น Cruze 1.6 LT ในราคาที่เท่ากับ Cruze 1.8 LS MT
ซึ่งจะมีอุปกรณ์ตกแต่งที่เหมือนในรุ่น 1.8 LT แทน

นั้นหมายความว่าถ้าต้องการรุ่นนี้จริงๆ ถ้าดีเลอร์ไหนมีก็ตัดสินใจได้เลยคับ
เพราะต่อจากนี้จะไม่มีรุ่นนี้ผลิตเพื่อจำหน่ายในประเทศ อีกแล้ว..........

***น่าเสียดายจริงๆ ถ้าอยากขับรถเกียร์ธรรมดาแล้วมีOption ดีๆ คงต้องเป็นพวกกระบะแล้ว.... หล่ะ***

ออฟไลน์ SitdownstrikE

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 11:56:51 »
^
^
^
กำ

1.6 MT LT  ออปชั่นดีแค่ไหน แต่เครื่องก็สู้ไม่ได้
ตัดออกทำไมเนี้ย -*-

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 14:36:01 »
1.6 หรอ

ผมเคยขับ Optra 1.6 มันอืิดดดดด แบบว่า อืดจนน่าโมโหเลยอะ อืดแบบ เลวร้ายมากๆ อืดจนการเร่งแซงเป็นเรื่องอันตรายมาก
0-100 กดเต็มๆ ฟันธงว่าเกิน 13 วิแน่ๆ อาจจะถึง 14 ด้วย
ถ้าเป็น Cruze ทีคันใหญ่กว่า มันจะเลวร้ายขนาดไหนเนี่ย

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 15:18:37 »
ความเห็นส่วนตัวเรื่องคันเร่งไฟฟ้า กับกล่องเกียร์

จังหวะกดคันเร่ง มันจะส่งกระแสไฟไป ECU เพื่อเปิดลิ้นปีกให้กว้าง แล้วก็สั่งลดเกียร์
ลงมาอีก 1 จังหวะ มันก็เลยมีอาการหน่วงประมาณ เสี้ยววิ - เกือบๆ 1 วิ
(ที่กล่าวมาคือระบบ Drive-By -Wire ยุคแรกๆเมื่อ 4-5 ปีก่อน)

แต่ถ้าเป็นเกียร์ธรรมดา มันจะหน่วงเล็กๆแค่ช่วงสั่งคันเร่งไปยังลิ้นปีก
นอกนั้นไม่มีปัญหาเพราะเราเป็นคนใส่เกียร์เอง
จะเหลือก็แต่ต้องเข้าใจจังหวะ Sync ระหว่างคลัตซ์ กับ คันเร่งไฟฟ้าให้ดี

เคยกดคันเร่งไปเล็กน้อย(ประมาณ 1000-1100 รอบ) แล้วดันปล่อยคลัตช์เร็วเกินไป รถจะออกตัวตะกุกตะกัก
บางทีก็เผลอดับไปเลย เพราะรอบยังมาไม่ถึง เลยต้องยัดไปซัก 1400-1500 รอบ แล้วปล่อยออก

ออฟไลน์ natty ib-cm

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 11:32:29 »
 ;) ความรู้อีกแล้ว

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 21:41:25 »
เฮอๆๆ สนใจรุ่นนี้อยู่ แต่ได้ข่าวว่าไม่ผลิดแล้วหรอ  :'(