ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าล้างรถทุกอาทิตย์ แล้วปล่อยให้แห้งเองรถจะเป็นสนิมเร็วมั้ยครับบ  (อ่าน 12491 ครั้ง)

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
คือรถผมอะ พ่อล้างเกือบทุกอาทิตย์เลย ทุกอาทิตย์เลยก็ว่าได้ แล้วผมต้องเป็นคนเช็ด แต่มีบางครั้งผมก็ไม่เช็ดเลยอยากรู้ว่า

ถ้าไม่เช็ดรถจะเป็นอะไรมากมั้ยครับ สนิมจะขึ้นเร็วมั้ย รถจะถูกล้างตอนเช้าครับ ล้างเส็ดก็จะเอาเข้าโรงรถเลย ไม่ค่อยได้ไปจอดตากแดดตอนล้างเส็ด

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ถ้าเช็ดให้ดีก็พอโอเคแหละ แต่ถ้ามีโอกาสเอาไปตากแดดบ้างก็ดีครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ปกติถ้าล้างแล้วไม่เช็ดแห้งแค่หนเดียว ก็เป็นรอยขอบน้ำขึ้นทั้งคันแล้ว
นี่ถ้าไม่เช็ดมาหลายครั้งแล้วด้วย ตอบได้เลย..ทำสีใหม่สถานเดียวครับ

ออฟไลน์ natty ib-cm

:D ล้างเสร็จแล้ว เช็ดแห้งด้วยชามัวร์กันวงน้ำขึ้นสี แล้วออกผึ่งลมสัก 1 ชม.ค่อยเก็บนะ

ปกติถ้าล้างแล้วไม่เช็ดแห้งแค่หนเดียว ก็เป็นรอยขอบน้ำขึ้นทั้งคันแล้ว
นี่ถ้าไม่เช็ดมาหลายครั้งแล้วด้วย ตอบได้เลย..ทำสีใหม่สถานเดียวครับ

มันจะเป็นสนิมหรอครับบบบบ หรือจะเป็นอะไร  แล้วเวลารถตากฝนแล้วไม่เช็ด มันก็ไม่มีปัญหานะ หรือว่ามี ก็เลยคืดว่า น้ำเปล่าเฉยๆๆไม่น่าจะมีปัญหาเลยไม่เช็ด

ออฟไลน์ dEsiGnz

• Jr. Member
  • **
ภายนอกน่ะแห้งครับ แต่ตามซอกๆ ไม่แห้งแน่นอน

เช่น ยางขอบประตูครับ น้ำจะอยู่ในซอกระหว่างขอบยางกับประตูยิ่งล้างบ่อยๆ สนิมมาแน่ครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.

มันจะเป็นสนิมหรอครับบบบบ หรือจะเป็นอะไร  แล้วเวลารถตากฝนแล้วไม่เช็ด มันก็ไม่มีปัญหานะ หรือว่ามี ก็เลยคืดว่า น้ำเปล่าเฉยๆๆไม่น่าจะมีปัญหาเลยไม่เช็ด

ผมว่ามันจะเป็นคราบน้ำฝังแน่นมากกว่าจะเป็นสนิมล่ะครับ :D

ส่วนเรื่องว่าเป็นสนิมไหมนี่นู้นเลยครับ 10 ปีขึ้นไปถึงเริ่มเห็นชัดๆ (อ้างอิงจากรถที่บ้าน และของญาติ)
ส่วนใหญ่จะเป็นที่เศษหินเศษทรายกระเทาะให้เกิดสนิมมากกว่าครับ
แต่ถ้าจอดแช่ไว้เฉยๆ แล้วล้างทุกอาทิตย์นี่มีโอกาสเกิดสนิมไวครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ TTL

ที่แน่ๆ เวลาล้างเสร็จควรจะเช็ดอย่างน้อยก็ ซอกประตู ขอบยางต่างๆครับ ไม่งั้นตอนเก่าหน่อยเดี๋ยวเป้นสนิมครับผม

ออฟไลน์ toonze

สนิมไม่เป็นหลอกแต่จะเป็นคราบน้ำมากกว่า

ออฟไลน์ Sappe!

นั้นสิครับ ขนาดตากฝนมาไม่ได้เช็ด

ตื่นเช้ามาเป็นคราบน้ำเต็มเลย ทำยังไงก็ไม่ออก  :'(
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
สนิมขึ้นตามร่องและสีเน่าแน่นอนครับ ไหนจะคราบน้ำที่กระจกอีก ล้างไม่ออกเลยนะ ขัดสถานเดียว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ HYDE--

ที่แน่ๆคือ พอแห้งปัป น้ำมันจะเกาะ และจะเป็นคราบแน่นอนครับ ต่อให้เคลือบแวกแบบดีโครตๆทุกอาทิดย์ก็เถอะ
ถ้าไม่เช็ดเนี่ย ล้าง 100 ครั้ง เป็นคราบ 100 ครั้งแน่นอนครับ
ถ้านานๆเข้า (จริงๆก็ไม่นานหรอก รถผมเป็นมาแล้ว) มันจะเป็นคราบฝังแน่นเอาไม่ออก สุดท้ายก็ต้องทำสีใหม่/เปลี่ยนกระจกใหม่ หลายหมื่น

เช็ดให้แห้งดีกว่าครับ ต้องใช้ผ้าชามัวร์ หรือ ไมโครไฟเบอร์เท่านั้นนะครับ

ส่วนเรื่องสนิม ควรจะล้างรถและเช็ดแห้งในตอนกลางวันเท่านั้นครับ แต่ตอนล้างต้องล้างในร่มนะ
ถ้าล้างกลางคืน ต่อให้เช็ดภายนอกแห้งแค่ไหน แต่ภายในมันไม่แห้ง ก็จะเป็นสนิมครับ
ถ้าต้องล้างกลางคืนจริงๆ ก็ล้าง+เช็ดแห้ง แล้วเอาออกไปขับตากลมสักพักครับ

นี่คือหลักการล้างรถพื้นฐานเลยนะ สู้ๆครับ ตอนเช็ดแค่แปปเดียวเอง ผมเคยให้คนใช้เช็ดให้ ขนแมวยิ่งกว่าล้างตามปั้มอีกครับ

ออฟไลน์ kikardark

• **
ล้างรถพยายามเช็ดให้แห้งทุกซอกมุมครับ ผมก็ล้างทุกอาทิตย์ประจำ
แต่ผมล้างแล้วจะเช็ดให้แห้งทุกครั้ง ตรงไหนเช็ดไม่ถึงใช้ลมเป่าเอาครับ
แต่ถ้าตากฝนมาให้ล้างนะครับ โดยเฉพาะในกรุงเทพนี่ฝนกรดอันตรายมาก
กัดสีเป็นรูเลยก็มี แล้วก็ถ้าไม่เช็ดคราบน้ำบนกระจกนี่ตัวดีเลยล้างอีกรอบไม่ออกแน่ๆ
ตรงซุ้มล้อก็พยายามอย่าฉีดมาก เดี๋ยวสนิมจะมาไวถ้าจอดไว้เฉยๆ

ออฟไลน์ redsun

ผมว่าเสียเวลาซักนิด เช็ดให้แห้งเถอะครับ
ถ้าใช้ผ้าชามัวร์ดีๆ มันแทบไม่ต้องออกแรง
ใช้เวลาไม่นานก็เสร็จทั่วทั้งคัน
ออกมารถดูสวย สมใจเลยครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2011, 18:17:28 โดย redsun »

ผมว่ามันจะเป็นคราบน้ำฝังแน่นมากกว่าจะเป็นสนิมล่ะครับ :D

ส่วนเรื่องว่าเป็นสนิมไหมนี่นู้นเลยครับ 10 ปีขึ้นไปถึงเริ่มเห็นชัดๆ (อ้างอิงจากรถที่บ้าน และของญาติ)
ส่วนใหญ่จะเป็นที่เศษหินเศษทรายกระเทาะให้เกิดสนิมมากกว่าครับ
แต่ถ้าจอดแช่ไว้เฉยๆ แล้วล้างทุกอาทิตย์นี่มีโอกาสเกิดสนิมไวครับ

ปกติก็เช็ดแหละครับ แต่ตามซอกยางอาจเช็ดไม่ทั่วถึงง และรถถก็ใช้ทุกวันยกเว้นเสาอาทิต ไม่ได้จอดแช่ครับบ

ออฟไลน์ tg

• **
อาจจะเป็นเร็วขึ้นนะครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

น้ำประปามันมีคราบสนิมจากท่อน้ำครับ สร้างรอยคราบน้ำได้ง่ายและเร็วกว่าน้ำฝนเยอะ

ออฟไลน์ srad

• **
ใช่ไดเป่าผมค่อยๆเป่าไล่ทั้งคันครับช้าแต่ชัว ตามซอกใช่เคาตันบัดเข้าไปทำความสะอาดครับ

nattanon_661

• บุคคลทั่วไป
ผมใช้วิธีการ ทำ auto zkin มาตลอดเลยครับไม่ค่อยได้ล้างรถเท่าไหร่ ผมไม่ค่อยมีเวลาด้วย :D

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ถ้าไม่เช็ดยังไงก็เป็นคราบน้ำแน่ๆครับ โดยเฉพาะที่กระจกนี่เห็นชัดเลย

รถผมเองก็เป็นคราบอยู่ที่กระจก ทุกวันนี้ยังไม่รู้จะเช็ดออกยังไงเลย T^T