ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยหุ้มผ้าCarbonเองบ้างมั้ยครับ  (อ่าน 7195 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Nut-

• Jr. Member
  • **
มีใครเคยหุ้มผ้าCarbonเองบ้างมั้ยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 13:06:16 »
มีใครเคยทำเองบ้างมั้ยครับ

เห็นเพื่อนบอกว่าอุปกรณ์เยอะพอสมควรเลย

แล้วเรซิ่นก็มีหลายเกรด มึนครับ @_@

มีใครเคยหุ้มเองบ้างรึเปล่าครับ ซื้ออุปกรณ์ที่ไหนหรอครับขอความรู้หน่อยครับ^^

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
Re: มีใครเคยหุ้มผ้าCarbonเองบ้างมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 13:25:05 »
ผ้าเคฟล่าห์คาร์บอนมันมีหลายยี่ห้อทั้ง จีน ไต้หวัน เยอรมัน ญี่ปุ่น โอ้ยเยอะแยะไปหมด
มันขึ้นอยู่กับลายผ้ากับคุณภาพครับว่าเราพอใจแค่ไหน แต่ส่วนใหญ่มีเงินหน่อยก็ 3m ครับที่คนนิยม
ส่วนอุปกรณ์ที่อ่านๆ มาก็มี ที่ปาด,กาวสำหรับติดตามขอบตามมุมอันนี้หลายบาทหน่อย
ที่ซื้อก็ Internet ตามคลับต่างๆ ครับมีโฆษณาทั้งขายและรับติดตั้งครับ
ส่วนตัวเคยติดแค่ฝาถังน้ำมันครับ ง่ายหน่อยเพราะตัดให้พอดีฝาหน้าแล้วติดทับฝาไปเลย
หากติดตั้งบนชิ้นงานที่ใหญ่และต้องเก็บขอบหากใจไม่ถึงจริงๆ แนะนำร้านดีกว่าครับ ทำเองได้ไม่คุ้มเสีย
และหากวันไหนเบื่ออยากเอาออกขึ้นมา  มันจะมีคราบกาวที่เราใช้ติดตามขอบมุมต่างๆ เอาออกไม่หมดนะครับ.... :-\

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: มีใครเคยหุ้มผ้าCarbonเองบ้างมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 23:57:00 »
ใช่แบบนี้หรือเปล่าเอ๋ย
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16502.0.html
ผมหุ้มทับลายไม้เดิมน่ะครับ ใช้ของ 3M ทำเองงานไม่เนียนมาก แต่ต้องใช้กาวเพิ่ม ที่ปาด DIY ได้ ละก็ต้องมีไดร์เป่าผมช่วย
พอโดนความร้อนมันจะเหี่ยว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ srad

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 09:32:32 »
ของซื้อแถวพลานนก ผ้าเมือก่อนซื้อหลาละ1800 บาท
น้ำยาก็ใช่อีบลอกซี่ และน้ำยาลอกแบบ ถุงมือใช่แล้วทิ้ง แปลงยาง
ก่อนทำ ใช่น้ำยาลอกแบบท่าที่แบบ แต่ถ้าหุ้มไปเลยก็ไม่ต้องทา ทาอีบลอกซี่ ที่แบบแล้วใช่ผ้าตัดให้ได้รูปเเล้วติดเลไปรอแห้ง2ชัวโมง
แล้วผสมอีบลอกซี่ทาซ้ำทำแบบเดิม2ครั้ง แห้งแล้วใช่กระดาษทรายขัดหยาบชัดแล้วตามด้วขัดละเอียด แล้วใช่น้ำยาขัดเงาก็จบงาน

ออฟไลน์ nopper

• Full Member
  • สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา
    • Mai Pen Rai Bungalows
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 11:31:07 »
ยังไม่เคยลองผ้า Carbon บ้างเลย ลองแต่ทำใยไฟเบอร์ นํ้ายาเรซิ่นถูกผิวแล้วคันมากครับ ต้องมีถูงมือยาวๆไว้ป้อง สรุปไม่สำเร็จซะงั้น  เกลี่ยนํ้ายาหนาไป แต่ใยน้อยเลยแตกง่าย คงไปให้ช่างเขาทำให้คงจะดีกว่านี้ ฮา แต่ดีครับได้ลอง  ;D ;D ถ้างัยลองหามาทำเล่นๆกับชิ้นเล็กๆดูก่อนก็ได้นะครับ...ร้านขายคิดว่าคงหาไม่อยากหากอยุ่กทม

ถ้ายังอยากสวยแบบง่ายๆ ก็คงเพิ่งสติ๊กเกอร์เอาละครับ เวลาเบื่อก็ยังลอกได้อยู่
"สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา"

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 11:48:30 »
ผมจับทุกวันครับ ฮาๆๆ ทั้ง Carbon ที่ใช้ Infusion Epoxy หรือ hand layup  VE หรือ Sicomin หรือจะเป็น Preprage

การขึ้นรูปมีหลายวิธีครับ ราคาผ้า Woven rolling 200g/sqm ที่ชอบเอามาเป็นลายโชว์ผ้า จริงๆราคาต้นทุนที่โรงงานที่ผมทำอยู่ซื้อมาจากฝั่งยุโรบ 400-800บาท เท่านั้นแหละครับ มาทีเป็นคอนเทนเนอร์

ถ้าประหยัดใช้ E-glass มา Pigment เนียนๆผมว่ามันเหมือน Carbon แทบจะแยกไม่ออก เพราะ Strength มันแทบจะไม่ห่างกันเท่าไหร่เลย จะต่างกันก็แค่ resin constant 36% -  42% โดยประมาณครับ แล้วแต่กระบวนการและยี่ห้อว่าจะเป็น hand layup  VE หรือ Sicomin หรือจะเป็น Preprage

ประมาณนั้นครับ ส่วนรถผมเองนั้นไม่ทำครับ เปลืองเงินเดี่ยวแฟนฆ่าตาย

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 12:14:50 »
วู้ว ขอบคุณมากครับ แต่ฟังแล้วมึนเลยครับ @_@ 555

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 12:15:28 »
แล้วถ้าหุ่มกลับอลูมิเนียมมันจะทำได้มั้ยครับ?

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 14:22:40 »
ถ้าจะหุ้มอลูมิเนียมถามว่าได้มันครับแต่ถ้าหุ้มแบบแต่งสวยงาม มองมาทาง dry carbon ที่เป็นสติกเกอร์แลมองดูจะง่ายกว่าทนกว่าครับ

เพราะโดยปกติทั่วไปแล้ว resin ไม่ว่าจะใช้กับเกรดทั่วๆไป e-glass หรือ c-glass(carbon) มันไม่มัน cure หรือเซตตัวกับวัสดุที่เป็น Metal อยู่แล้วครับต่อให้จะเตรียมผิวหรือขัดผิวให้เป็นรอย  หรือจะเอาไปอบ post cure เร่งปฎิกิริยายังไงซะก็มีค่าเท่าเดิมครับ

สุดท้ายมันก็ลอกหรือร่อนอยู่ดีครับ ยอมเสียเวลา ทำ plug ทำ mould จะได้งานออกมาสวยกว่าดีกว่ามองระยะยาวคุ้มกว่าครับ  

ทั้งนี้ทั้งนั้นแต่ละเทคนิค เหมาะกับชิ้นงานแต่ละรูปทรงก็ว่ากันไป hight temp. Carbon press mould preprage ที่ทำพวก console ของเฟอราี่รี่ หรือ super car หลายๆยี่ห้อ เนี่ยทำในประเทศไทยก็ใช้เทคนิคนี้ทั้งนั้นแหละครับ อิอิ