ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้รู้เกี่ยวกับประกันภัยชั้น 1 รถปีที่ 2 ครับ  (อ่าน 9651 ครั้ง)

ออฟไลน์ i-din

• Sr. Member
ผมใช้นิสสันมาร์ช EL ราคา 489,000 บาท เพิ่งซื้อเมื่อเดือน เมษา 54 ที่ผ่านมานี่เอง เข้าไฟแนนซ์กับกรุงศรีออโต้ ที่นี่ตัวแทนของกรุงศรี น่าจะเป็นซับคอนแทรคเตอร์ด้านประกัน เค้าโทรมาหา บอกกว่า จะให้ต่อประกันปีต่อไปเลย ในต้นปีหน้า คือให้ต่อประกันล่วงหน้า แล้วแนะนำประกันให้ใหม่ จากเดิมเป็นวิริยะ เปลี่ยนเป็นทิพยประกันภัย เนื่องจากวิริยะ งดรับประกัน เลยอยากถามน่ะครับ

1. ทางวิริยะงดรับประกันภัยรถยนต์ จริงหรือเปล่าครับ ผมไมไ่ด้ข่าวเลย
2. เบี้ยประกันปีที่ 2 15,245 บาท ทุนประกัน 350,000 ซ่อมศูนย์ ไม่ระบุคนขับ ถูกต้องหรือเปล่าครับ
3. เบี้ยประกันปีที่ 2 แพงกว่าปีแรก ปีแรกอยู่ที่ 13,600 บาท ทำไมแพงขึ้น ทั้งๆ ที่ไม่ได้มีการเคลมไรทั้งสิ้น ตอนนี้ก็ยังไม่มีริ้วรอยใดๆ ด้วยเลย

ขอความกรุณาผู้รู้ในห้องนี้ด้วยครับผม

ปล เค้าบอกจะมาถ่ายรูปรถผมด้วยนะ เนื่องจากสถาณการณ์น้ำท่วม

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
Re: สอบถามผู้รู้เกี่ยวกับประกันภัยชั้น 1 รถปีที่ 2 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 12:46:56 »
อย่าได้เชื่ออะไรง่ายๆๆทางโทรศัพ ทุกวันนี้ผมรับโทรศัพเรื่องประกันเดือนละไม่ตำกว่าสองครั้งทังที่รถยังไม่หมดประกันอีกยาวเป็น6เดือน

อีกอย่างเบี้ยปีสองแพงมากทำไมแพงเทารถอัลติสผมเลยอะทุนผมห้าแสนกว่าๆๆ จำไม่ได้

ถ้าจะทำจริงๆติดต่อเองดีกว่า

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

Re: สอบถามผู้รู้เกี่ยวกับประกันภัยชั้น 1 รถปีที่ 2 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 13:26:59 »
ที่บ้านมีมาร์ชตัว E - 459,000 ปีแรกวิริยะเหมือนกัน(ซื้อตอนเปิดตัว ได้ส่วนลดประกัน 7500)
เจอเคสเดียวกันกับจขกท. มีนางหน้า(สาว)ประกันเสนอมาก่อนตั้งแต่ปีแรกยังไม่หมด
แต่ผมไม่สนครับ บอกไปว่าพี่ชายผมเป็นตัวแทนขายเหทือนกัน ได้เบี่ยถูกกว่านี้เยอะ (จริงๆไม่มีหรอก)

ตอนนี้ผมต่อประกันปี2ไปแล้ว มีประกันให้เลือกเยอะแยะ จะเอาวิริยะ หรืออุตสาหหะ มีให้เลือกตรึม
แต่ผมเลือกตัดสินใจเอง เลือกทิพยะฯครับ

ออฟไลน์ sweetcrab

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 15:49:30 »
ผมก็ต่อประกัน EX 2.0 ปี2 ไปเมื่ออาทิตย์ ที่แล้ว ก็เช็คหลายๆ ที่แล้วเหมือนกัน เบี้ยก็แพงพอๆ กับปีแรก ถามแล้วได้ความประมาณว่า ช่วงนี้มีการเครมเยอะ(เนื่องจากเหตุน้ำท่วม) เลยทำให้บริษัทประกันต่างๆ ขึ้นเบี้ยประกันกันหมดเลย  ของผมทุน 750,000. เบี้ยก็ 2 หมื่นนิดๆ รวมประกันแก๊ส LPG ด้วยนะครับ ซ่อมอู่อะไหล่ห้าง  ประกันของกรุงเทพ

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 16:07:32 »
ผมว่าเป็นนายหน้าขายประกันนั่นแหละครับที่โทรมาขายประกัน ตอนผมซื้อรถมาครึ่งปีแรกก็เคยโดนเหมือนคุณ นายหน้าเขาโทรมาว่า "ให้ผมโอนเงิน 2000 บาทมาล่วงหน้า แล้วพอใกล้ครบปีค่อยโอนเบี้ยประกันภัยเต็มจำนวนอีกครั้งหนึ่ง" ตอนแรกผมก็งง ไม่รู้เหมือนกันว่าเขาเป็นใคร แต่ไม่ทำตามที่เขาบอกหรอกครับ ต่อมาเริ่มมีนายหน้าขายประกันรายอื่นมาเสนอขายอีกทีนี้เริ่มรู้แล้วว่าจริง ๆ แล้วเป็นนายหน้า เอาเป็นว่ารับฟังข้อเสนอเขาไว้ครับว่ามีข้อเสนออะไรเพื่อประกอบการตัดสินใจกับนายหน้าขายประกันคนอื่น ๆ และพอตอนประกันจะครบปีน่าจะมีหนังสือจากบริษัทรับประกันภัยเดิมมาเสนอเบี้ยประกัน ชี้ชวนให้คุณทำประกันภัยอีกครั้ง ยิ่งถ้าคุณไม่เคยเครม หรือเครมแต่เป็นฝ่ายถูก น่าจะมีข้อเสนอเบี้ยประกันภัยที่ลดลง

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 20:25:02 »
ชัดครับ หลอกแน่นอน แบบนี้รีบปฏิเสธทันทีครับ ด่ากลับไปด้วยก้ดี

ไม่มีหรอกครับต่อประกันล่างหน้าอะไร รถยังใช้ไปแค่7เดือนเองจะรีบต่อไปไหน แพงอีกต่างหาก

ออฟไลน์ i-din

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 21:13:58 »
นั่นน่ะสิครับ ผมก็ว่า ประกันแพงขึ้น แต่ต่อประกันล่วงหน้ากันครึ่งปี มันก็เว่อไปหน่อยนะ แต่พอดีไม่เคยมีประกันน่ะครับ รถคันแรก ขอบคุณมากๆ ครับผม ทุกๆ ความเห็นเลยครับ

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 21:48:35 »
คุณแม่ผมก็เคยเจอครับ รถออกมาเพิ่งได้ 6 เดือน นายหน้าโทรมาถามแล้วว่าสนใจจะทำประกันของปีหน้ามั้ย ให้ผ่อนได้

คุณแม่ก็เลยสนใจ ลองคุยรายละเอียดดูแล้วก็จบการสนทนา อีกซักพักโทรมาถามว่าพร้อมจะจ่ายงวดแรกวันไหน

ก็เลยงงว่าประกันเก่ายังไม่หมด จะให้ทำประกันใหม่แล้ว คุณแม่ก็เลยปฏิเสธ แล้วก็บอกเลยว่าจะไม่ทำประกันบริษัทนี้อีก

ปล.บริษัทที่ว่านี่คือ โตเกียวมารีนศรีเมือง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 22:21:03 »
มันแปลกๆจริงๆนะครับ
รถบ้านผมทุกคันทำ ป.1 หมด อย่างรถพ่อทำมา8ปีติดเบี้ยประกันไม่เคยขึ้น แต่ละปีก็มีแค่เคลมรอยนิดๆหน่อยๆ
แต่มีครั้งเดียวที่แฟนเก่าเอารถผม ไปเฉี่ยวรถคันอื่นมา2ครั้งใน1ปี ประกันเดิมไม่รับต่อ เปลี่ยนประกันใหม่ เบี้ยก็ไม่ได้ขึ้น(เท่าเดิม+-ไม่มาก จำไม่ได้)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^