ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยกระผมเรื่องเส้นทางการเดินทางไปปากช่องหน่อยเถอะครับ  (อ่าน 3550 ครั้ง)

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
พยายามติดต่อทั้งเบอร์ 1193 / 1197 มาสามวันแล้ว ไม่เคยว่างเลยครับ

ผมมีธุระต้องเดินทางไปปากช่อง และปกติผมจะใช้ทางด่วนเรียบรามอินทรา (ทางพิเศษอุดรรัถยา) แล้วไปออกถนนเบอร์9 ที่จะมีด่านเก็บเงินตรงด่านธัญบุรีครับ

แล้วสุดทา้ยไปออกแถวๆวังน้อย (มหาวิทยาลัยพระ)

ผมไม่แน่ใจครับว่า ผมจะยังใช้เส้นทางนี้ได้หรือไม่? และผมจะไปต่อถึงสระบุรีเลยได้หรือไม่?

ถ้าท่วม... ท่วมแค่ไหน รถสูงผ่านได้ไหม หรือไม่ได้เลยครับ?

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

พยามยามดูแผนที่จากwebsiteต่างๆ แต่ก็ไม่แน่ใจว่ามันupdateแค่ไหน

ช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณมากๆๆๆครับ

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
เมื่อผ่านผมใช้เส้นทางนี้ครับ ปรากฏว่ารถเล็กผ่านได้ครับ (คลองหลวง - เลี้ยวเข้าหมายเลข 9 - ออกรามอินทรา)

!!!  แต่เสียเวลาครานไปเกือบๆ 4 ชั่วโมง เพราะบริเวณด่านเก็บตังธันบุรี ถนนเสียหายมาก เพราะน้ำท่วมครับ เลนซ้ายสุดทั้งสองฝั่งน้ำยังท่วมอยู่ รถติดยาวหลายกิโล เพราะรอสวนทางกันครับ

ดังนั้นถ้าคุณจะไปปากช่อง ผมแนะนำดังนี้ครับ

1 วิ่งบนดอนเมืองโทลเวย์ ออกพหลฯ ปกติเลยครับ  (รถจะติดช่วงลงโทลเวย์ครับ คิดว่าน่าจะประมาณ 2 ชั่วโมง ได้ อันนี้ไม่แน่ใจ)
2 วิ่งทางด่วนแจ้งวัฒนะ ออกด่านเชียงราก (มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์) รถไม่ติดเลย แต่ใช้เฉพาะรถยกสูงเท่านั้นนะครับ  (เส้นทางนี้เพื่อนผมและหลายๆคนแนะนำมาอีกที)

ส่วนถนนพหลฯ ช่วงวังนั้นมีอยู่ประมาณ 2-3 จุดจะติดนิดหน่อย เพราะถนนเสียหายจากน้ำท่วมครับ รถเล็กพอผ่านได้
阿蘇山

เมื่อผ่านผมใช้เส้นทางนี้ครับ ปรากฏว่ารถเล็กผ่านได้ครับ (คลองหลวง - เลี้ยวเข้าหมายเลข 9 - ออกรามอินทรา)

!!!  แต่เสียเวลาครานไปเกือบๆ 4 ชั่วโมง เพราะบริเวณด่านเก็บตังธันบุรี ถนนเสียหายมาก เพราะน้ำท่วมครับ เลนซ้ายสุดทั้งสองฝั่งน้ำยังท่วมอยู่ รถติดยาวหลายกิโล เพราะรอสวนทางกันครับ

ดังนั้นถ้าคุณจะไปปากช่อง ผมแนะนำดังนี้ครับ

1 วิ่งบนดอนเมืองโทลเวย์ ออกพหลฯ ปกติเลยครับ  (รถจะติดช่วงลงโทลเวย์ครับ คิดว่าน่าจะประมาณ 2 ชั่วโมง ได้ อันนี้ไม่แน่ใจ)
2 วิ่งทางด่วนแจ้งวัฒนะ ออกด่านเชียงราก (มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์) รถไม่ติดเลย แต่ใช้เฉพาะรถยกสูงเท่านั้นนะครับ  (เส้นทางนี้เพื่อนผมและหลายๆคนแนะนำมาอีกที)

ส่วนถนนพหลฯ ช่วงวังนั้นมีอยู่ประมาณ 2-3 จุดจะติดนิดหน่อย เพราะถนนเสียหายจากน้ำท่วมครับ รถเล็กพอผ่านได้

ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆครับ

ออฟไลน์ Tonaka

เมื่อวานผ่านตรงด่านธัญบุนรี เห็นแล้วตกใจครับ  สองข้างทางมีบิ๊กแบค รั้วทางด่วนล้มเป็นแนวยาว  ถนนหลุมเบ่อเร่อเลยครับ  ส่วนตัวแนะนำว่า  เลี่ยงเหอะครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ THUIO

• Full Member
วันนี้เพิ่งกลับมาคับ ขาไปขึ้น toll way ไปคับ ถ้าไม่อยากติดนานต้องไปเช้าๆเลยคับ รถพอเคลื่อนตัวได้ ขากลับมาเข้าสาย9คับ รถติดไม่มากคับ พอรับได้
ลองโทร1111ต่อ5 ดูก็ได้คับ รับสายตลอด

ออฟไลน์ burutrad

ออกมอเตอร์เวย์เข้าฉะเชิงเทราครับตัดไปทางพนมสารครามครับแล้วแนะนำให้ไปทางปราจีนบุรีครับขับขึ้นเขาใหญ่เลยครับทะลุออกปากช่องเลยครับอย่าไปกลางคืนนะครับเขาใหญ่เค้าให้ผ่านไม่เกิน 2 ทุ่มนะครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ไปทางปกติได้เลยครับ ขึ้นโทล์เวย์
ผ่านรังสิต ผ่านวังน้อย ผ่านแก่งคอย สระบุรี
ตามทางปกติเลยครับ
รถเก๋งผ่านได้ แต่แนะนำให้ออกก่อน 7 โมง
ไม่ังั้นรถติดมาก ผมออก 7 โมงถึงโลตัส ปากช่อง
9โมงครึ่งครับ (วันอาทิตย์)

สรุปไปทางเบอร์9มานั่นแหละครับ

ขาไป ไปถึงธัญบุรีช่วง7.00น. รถไม่ติดอะไรมากมายครับ

แต่ขากลับ... โอ้ววว ตั้งแต่เห็นป้าย"ด่านธัญบุรี 5 km." ก็ติดยาวเลยครับ (มาถึงประมาณ สองทุ่มกว่า)

ใช้เวลากับห้ากิโลนี้ประมาณ เกือบสองชม.ครับ ยังดีที่ผมเอารถยกสูงไป ตอนใกล้ๆด่านเลยออกซ้ายสุดลุยน้ำลุยหลุมซะเลย

ยังไงขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ