ผู้เขียน หัวข้อ: แต่งเสร็จจากโรงงาน กับ แต่งเอง ท่านคิดเห็นอย่างไร  (อ่าน 5106 ครั้ง)

ออฟไลน์ BigBlahBlah

• Full Member
คำถามตามหัวข้อกระทู้เลยครับ

ส่วนตัวถ้าเทียบเรื่องราคาคงไม่ต้องพูดถึง คนส่วนใหญ่มักตอบโจทย์ข้อนี้่ว่า แต่งเองอยู่แล้วแน่นอน ทั้งถูกกว่า ได้ชุดแต่งที่ถูกใจกว่า คลอบคลุมกว่า

แต่ว่าแต่งจากโรงงานมันก็ต้องมีดีมั่งสิ ซึ่งเหตุผลที่เคยได้ยิน ก็ประมาณว่า ไม่อยากยุ่งยาก แต่งแล้วจบ ประมาณว่าถ้าได้ลงมือแต่งแล้วมันจะจบยาก

คือที่มาของคำถาม ที่บ้านมีตัว bmw 323i manual(E36 ปี2000) ว่าจะเอาไปทำสักหน่อย แต่มีปัญหาที่ว่าทางบ้านเค้า ไม่ยอม จะขายก็ไม่ให้ขาย ขับ 40000 โล เอง

รถไม่มีปัญหา มีปัญหาแค่แบตเสื่อม อธิบายแกก็ไม่เข้าใจ แกก็บอกแต่ของมันดีมาจากโรงงานอยู่แล้วแต่งทำไม มาถึงตอนนี้แกเริ่มอ่อนลงแล้ว เพราะมีแต่คนขอซื้อ อายุรถก็หลายปีแล้ว

ตอนนี้เลย กำลังหาคำอธิบายดีๆ อย่้างน้อยก็ขอแต่งสวย เครื่องไว้ทีหลังก็ได้เพราะยังฟิตอยู่ (ราคาคันนี้ เห็นเค้าเล่นกัน 400000 หัวเด็ดตีนไงก็ไม่ยอมขาย ก็มันถูกเกินอ่ะ)
Gadgets ?????????????????????

ออฟไลน์ Vici

รุ่นนี้ เข้าใจว่าเป็นรุ่นที่มีชุดแต่ง M-Sport มาจากโรงงานแล้ว จริงๆ แล้วไม่ต้องแต่งอะไรมากก็สวยแล้ว แค่เปลี่ยนไฟเป็นไฟขาวรอบคัน หาล้อ M3 ตรงรุ่น หน้าหลังต่าง size มาใส่ ก็หล่อมากแล้ว

บอกทางบ้านไปว่าที่จะแต่งเป็นของแต่ง BMW แท้ๆ ไม่เลอะเทอะ ทำให้รถที่มีอายุมากแล้วดูดีขึ้นมากมาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2010, 19:47:08 โดย Porrr »

ออฟไลน์ mann

• Sr. Member
  • นี่หรือรถโมเดล
รุ่นนี้ เข้าใจว่าเป็นรุ่นที่มีชุดแต่ง M-Sport มาจากโรงงานแล้ว จริงๆ แล้วไม่ต้องแต่งอะไรมากก็สวยแล้ว แค่เปลี่ยนไฟเป็นไฟขาวรอบคัน หาล้อ M3 ตรงรุ่น หน้าหลังต่าง size มาใส่ ก็หล่อมากแล้ว

บอกทางบ้านไปว่าที่จะแต่งเป็นของแต่ง BMW แท้ๆ ไม่เลอะเทอะ ทำให้รถที่มีอายุมากแล้วดูดีขึ้นมากมาย

เออ...เครื่องดื่มเกลือแร่ เขาทำชุดแต่ง bmw ด้วยหรือครับ

ล้อเล่นครับ   :D ;D  แฮ่ๆ

บเห็นด้วยกับข้างบนครับ บอกไปเลยว่าเป็นของแต่งตรงรุ่นครับ
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

เข้าใจว่าเป็นรุ่นธรรมดาครับ เพราะรอบคัน ไม่ได้แต่งอะไรพิเศษ ตอนซื้อผมก็ไม่ได้ไป ตอนนั้นยังเด็กน้อยด้วย ไม่รู้เรื่องหรอกครับ รู้แต่ว่าช่วงนั้นรุ่นใหม่จะมา ราคาโปร ซื้อมา 2.3 มั่งครับ ตอนนั้น

แต่ที่แน่ๆ ไม่ใช่ชุดแต่ง M แต่ถ้าได้แต่งก็คงแต่งชุดแต่ง M อ่ะครับ

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ถ้าเป็น BMW แต่ง M แท้ หรือเหมือนจะแท้ จะดูดีที่สุดแล้วครับ

ถ้าเป็น BMW แต่ง M แท้ หรือเหมือนจะแท้ จะดูดีที่สุดแล้วครับ

ผมสงสัยเรื่องชุดแต่ง กับแต่งเหมือนแท้ ราคาห่างกันมากมายครับ แล้ว ชุดแต่งแท้นี่ต้องซื้อที่ศูนย์เท่านั้นหรือได้ที่อื่นอ่ะครับ

อ้อ ท่านที่ใช้รถ Honda(Mugen) Toyota(TRD) Nissan ฯลฯ ก็แสดงความคิดเห็นได้นะครับ อยากทราบเหมือนกัน

ออฟไลน์ Vici

ชุดแต่งแท้ ไม่จำเป็นต้องเบิกศูนย์... มีร้านขายของแต่ง(แท้) ขายอยู่ทั่วไป แต่สำหรับ E36 ของแท้ใหม่ๆ คงหายากแล้ว.. ลองดูเป็นของแท้มือสองมีขายอยู่มากมาย ตามเว็ป ชมรมบีเอ็มฯ... หรือถ้าจำเป็นต้องใส่ของเทียมก็เลือกที่เป็น plastic จะใช้ดีกว่าพวกที่เป็น Fiber

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ผมอยากได้ชุดแต่งแบบที่ไม่ได้แปะอ่ะครับ

แบบว่าขึ้นรูปมากับตัวรถเลยอ่ะ หรือไม่ก็ถอดเปลี่ยนชิ้นส่วนเลยอ่ะครับ เนียนดี

Chariot

• บุคคลทั่วไป
มันเป็นเรื่องของความชอบส่วนบุคคลครับ

อย่างผมเองชอบรถสแตนดาร์ด เดิมๆจากโรงงานเขาก็คำนวนดีแล้ว จุดที่แต่งก็อาจจะเป็นการแต่งเพื่อลบจุดด้อยของรถเท่านั้น

ในมุมมองของคนชอบเดิมๆ ผมว่าเปลืองตังค์อ่ะ รถเดิมก็วิ่งได้ดีอยู่ ทรวดทรงก็สวยลงตัว(คงไม่มีใครซื้อรถน่าเกลียดมาแต่งนะ)

เช่น บางคนอาจจะมองว่า ราวตากผ้า สเกิร์ต สปอยเลอร์ สวยโคตรๆ แต่ผมมองว่ามันรกลูกตามากเลย เหอะๆ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ของก็อาจหาได้ตามเว็บแต่งรถหรือคลับนั้นๆครับ(มือ2อ่ะนะ) ผมว่ามือ1ก็ยังมีนะถ้าอยากเบิก(ไม่แน่ใจนะครับ) ซื้อหนังสือรถ
สักเล่ม ในนั้นก็มีแล้วครับ ลองโทรไปถามดูได้เลย
ส่วนเรื่องการแต่งรถ ผมว่าบางคันโอเครถมันสวยอยู่แล้วหล่ะ แต่พอพวกสำนักแต่งเอาไปแต่งมันก็ดูงามไปอีกขั้นนึง ก็ลองๆดูครับ

ออฟไลน์ simcity

สำหรับผม  แต่งรถเพราะ ต้องการอะไรที่แตกต่างครับ

กันชนเดิมๆ จากโรงงาน  รถก็หน้าตาเหมือนๆ กันทั้งประเทศ

พอเปลี่ยนกันชนหน้าปุ๊บ  กลายเป็น รถหน้าตาแบบนี้ มีอยู่ไม่กี่คันในประเทศ  555

ทั้งนี้ และ ทั้งนั้น  เมื่อเปลี่ยนแล้ว ต้องสวย และ ดูดี กว่าเดิม (ในสายตาของตัวเอง คนอื่นจะว่างัย อย่าไปแคร์ 555 )

ออฟไลน์ off_033

ถ้าจะแต่งก็เต็มที่เลยครับ ชุดแต่ง แม๊ก โหลด  ทำครึ่งๆกลางๆจะไม่สวยเท่าไหร่  ค่อยๆแต่ง ไม่ต้องทีเดียวหมด เดี๋ยวไม่สนุก

แต่ถ้าโหลด บางคนอาจจะไม่ชอบเพราะมันกระด้างกระเทือนขึ้นครับ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

ความเห็นผมนะ
ผมจะแบ่งการแต่งรถเป็นด้านPerformance กับ Visual

Performance ผมจะไม่ค่อยยุ่งกับรถมากนัก คือขอแรงเดิมๆจากโรงงาน ไม่นิยมวางเครื่อง ใส่กล่องพ่วง เปลี่ยนแคม ขัดพอร์ทเท่าไหร่

Visual อันนี้ผมชอบมาก มันเป็นการสร้างความแตกต่าง ทำให้รถเรามีเอกลักษณ์ของตัวเอง แต่งไปเถอะแบบนี้ อิ อิ

ออฟไลน์ Artty_Ray

• -!@#$%
ผมว่าแต่งจากโรงงานมันดู เรียบร้อยกว่า เนียบกว่า สวยกว่า ถ้าเป็นผมจะมาใส่อะไรอีกนิดหน่อย

ผมคิดว่าแต่งเองมันดู รกๆ แต่ราคาถูก และได้ดั่งใจ ตามสไตลของเรา
My impression is Impreza