ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่มีเรื่องรบกวนถามหน่อยครับ  (อ่าน 3128 ครั้ง)

ออฟไลน์ nui_basuka

• Newbie
  • *
สมาชิกใหม่มีเรื่องรบกวนถามหน่อยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 14:47:47 »
หลังจากที่แอบดูเว็ปนี้อยู่นานผมก็ตัดสินใจสมัคเป็นสมาชิกบ้านหลังนี้ด้วยคนนะครับ สำหรับปัญหาที่จะรบกวนถามเกิดจากเจ้า new vios ของผมเพิ่งออกมาประมาณเดือนเศษมีปัญหาดังนี้
1.เวลารถวิ่งเร็ว(80กม./ชม.ขึ้นไป)รู้สึกเหมือมีเสียงหอนๆ(ไม่รู้ผมรู้สึกไปเองรึป่าวนะ)สาเหตุเกิดจากอะไรหรอครับแล้วจะแก้ไขได้มั้ย
2.ไฟตัดหมอก(ซี้อจากเซลล์ที่ศูนย์ ติดที่ศูนย์)ใช้มาอยู่ดีๆมันไม่ติด พอไปที่ศูนย์ช่างเดินดูรอบคันเปิดฝากระโปรงรถแล้วลองเปิดดูมันก็ติด(ช่างบอกยังไม่ได้ทำอะไรเลย)แต่พอกลับมาใช้ได้ซักพักมันก็ไม่ติดสาเหตุน่าจะเกิดจากอะไรครับ และผมจาเอารถไปที่ศูนย์หรืออู่แถวบ้านอย่างไหนดีกว่ากันหรือสามารถซ้อมได้ด้วยตัวเองหรือป่าว
ปล.ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบและข้อคิดเห็น...nui

ออฟไลน์ Zx-III

• Sr. Member
Re: สมาชิกใหม่มีเรื่องรบกวนถามหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 14:52:48 »
ขอเดาว่าไฟขั้วมันหลวมป่าวครับ อาจจะใส่ไม่ดี เดาเอานะครับ

ออฟไลน์ beebird

• Hero Member
Re: สมาชิกใหม่มีเรื่องรบกวนถามหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 16:08:35 »
หลังจากที่แอบดูเว็ปนี้อยู่นานผมก็ตัดสินใจสมัคเป็นสมาชิกบ้านหลังนี้ด้วยคนนะครับ สำหรับปัญหาที่จะรบกวนถามเกิดจากเจ้า new vios ของผมเพิ่งออกมาประมาณเดือนเศษมีปัญหาดังนี้
1.เวลารถวิ่งเร็ว(80กม./ชม.ขึ้นไป)รู้สึกเหมือมีเสียงหอนๆ(ไม่รู้ผมรู้สึกไปเองรึป่าวนะ)สาเหตุเกิดจากอะไรหรอครับแล้วจะแก้ไขได้มั้ย
2.ไฟตัดหมอก(ซี้อจากเซลล์ที่ศูนย์ ติดที่ศูนย์)ใช้มาอยู่ดีๆมันไม่ติด พอไปที่ศูนย์ช่างเดินดูรอบคันเปิดฝากระโปรงรถแล้วลองเปิดดูมันก็ติด(ช่างบอกยังไม่ได้ทำอะไรเลย)แต่พอกลับมาใช้ได้ซักพักมันก็ไม่ติดสาเหตุน่าจะเกิดจากอะไรครับ และผมจาเอารถไปที่ศูนย์หรืออู่แถวบ้านอย่างไหนดีกว่ากันหรือสามารถซ้อมได้ด้วยตัวเองหรือป่าว
ปล.ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบและข้อคิดเห็น...nui

1. เสียงหอนที่ว่า เราต้องพยายามจับดูก่อนครับ ว่าดังมาจากส่วนไหน
- เสียงลม
- เสียงยาง
- เสียงลูกปืนล้อ
- เสียงจากเครื่อง หรือ เกียร์

2. เข้าศูนย์ให้เค้าเช็คดูได้ครับ รถเพิ่งออกมาใหม่ๆ ไม่น่ามีค่าใช้จ่ายนะครับ

ขอให้แก้ไขอาการหายหมดนะครับ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 17:03:35 »
อาการไฟตัดหมอกติดๆ ดับๆ โดยติดตั้งเพิ่มไม่ได้ออกมาจากโรงงานเลย เหมือนของน้องชายผมเลยครับแต่รถน้องชายเป้น Yaris Sporttivo

น้องชายมาบอกผม เลยช่วยดูให้...รายละเอียดดังนี้ (ชักลืมๆและ) มันจะมีจุดจั้มสายไฟฝั่งข้างคนขับ โดยจะใช้สะพานไฟอันเล็กๆ จั๊มเชื่อมต่อกับสายไฟเดิมของรถครับ  ผมลองขยับดูปรากฏว่ามันหลวมเลยจัดการขยับจุดจั๊มใหม่แค่นั้นก็หายแล้วครับ ส่วนตรงจุดเดิมเอาเทปพันสายไฟพันเก็บงานด้วยนะครับ

สายที่ใช้จั้มผมไม่แน่ใจว่าเหมือนกันไหมนะครับเพราะรถคนละรุ่นแต่คิดว่าน่าจะเหมือนกัน ลองเปิดดูครับอาจจะอยู่ในจุดใกล้ๆ กัน หากหาไม่เจอไปให้ศูนยืดูให้เลยครับ  :)

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 19:16:37 »
เสียงหอนๆที่ 80 นี่ผมสงสัยว่ามาจากยางรึเปล่า ลองดูว่าดอกยางในแต่ละล้อมันมีความสูงหรือสึกเท่ากันไหม ถ้ามันสูงต่ำไม่เท่ากันเป็นสาเหตุที่ทำให้เกิดเสียงเมื่อวิ่งไปที่ความเร็วระดับนึงได้ครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ nui_basuka

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 20:23:55 »
อาการไฟตัดหมอกติดๆ ดับๆ โดยติดตั้งเพิ่มไม่ได้ออกมาจากโรงงานเลย เหมือนของน้องชายผมเลยครับแต่รถน้องชายเป้น Yaris Sporttivo

น้องชายมาบอกผม เลยช่วยดูให้...รายละเอียดดังนี้ (ชักลืมๆและ) มันจะมีจุดจั้มสายไฟฝั่งข้างคนขับ โดยจะใช้สะพานไฟอันเล็กๆ จั๊มเชื่อมต่อกับสายไฟเดิมของรถครับ  ผมลองขยับดูปรากฏว่ามันหลวมเลยจัดการขยับจุดจั๊มใหม่แค่นั้นก็หายแล้วครับ ส่วนตรงจุดเดิมเอาเทปพันสายไฟพันเก็บงานด้วยนะครับ

สายที่ใช้จั้มผมไม่แน่ใจว่าเหมือนกันไหมนะครับเพราะรถคนละรุ่นแต่คิดว่าน่าจะเหมือนกัน ลองเปิดดูครับอาจจะอยู่ในจุดใกล้ๆ กัน หากหาไม่เจอไปให้ศูนยืดูให้เลยครับ  :)

ขอบคุณครับผมลองหาเจอแล้วมันน่าจะหลวมจริงๆด้วยลองขยับดูมันติดแล้วครับ