ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังมองรถ 2ประตู ขอความเห็นหน่อยครับ  (อ่าน 19648 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lucky_suby

• Sr. Member
กำลังมองรถ 2ประตู ขอความเห็นหน่อยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 09:35:28 »
อยากทราบจากผู้ใช้จริง ตัดสินใจอยู่ระหว่าง

Benz SLK R171 Minorchange
Audi TTS
Mazda MX5
C Class coupe

ทั้งหมดเป็นมือสองนะครับ เว้นซี ที่อาจซื้อมือหนึ่ง

อยากทราบว่าการขับขี่ อัตราเร่ง ความสิ้นเปลือง ความพึงพอใจกับเงินที่เสียไป ผมเป็นคนตัวสูงด้วย(185cm) อยากได้ที่มันนั่งทางไกลแล้วสบายหน่อยครับ

ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้านะครับ

ออฟไลน์ burutrad

• Hero Member
Re: กำลังมองรถ 2ประตู ขอความเห็นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 09:51:16 »
 c coupe ครับผมชอบของใหม่สดที่สุดด้วย

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
Re: กำลังมองรถ 2ประตู ขอความเห็นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 10:27:20 »
ขอตอบเฉพาะในส่วนของ MX-5 นะครับ เพราะที่เหลือไม่เคยขับ

ผมใช้ NC RHT เป็นคันหลัก ใช้เกือบทุกวัน (ยกเว้นตอนน้ำท่วม) อัตราเร่ง ไม่ได้แรงมากอะไรแต่ถือว่าเพียงพอสำหรับผม ถ้ารีบหน่อยเปลี่ยนมาใช้ mode manual ก็ถือว่าดีขึ้นเยอะแล้ว รอบสูงเครื่องวิ่งกว่ามากครับ (แอบดูจาก user name ไม่มั่นใจว่าใช้ Subaru มาก่อนหรือป่าว ถ้าใช่ บอกได้เลยว่า "แตกต่างเยอะ" แนะนอนครับ)

การทรงตัวถือว่าดีครับ ถ้าลองแล้วไม่พอมีของแต่งให้เล่นอีกเยอะ ในราคาที่ไม่โหดมากเมื่อเทียบกับตัวเลือกอื่นที่ให้มา จริงๆ ผมไม่ได้ลองขับโหดๆ จนไปทริปกับกลุ่ม MX-5 เส้นกำแพงเพชรขึ้นตาก ขับกันบนเขาที่มีโค้งเยอะแยะด้วยความเร็วช่วง 120-160 กันตลอด ทำให้รู้ว่าช่วงล่างเค๊าทำมาดีจริงๆ รถผมเดิมๆ นะครับ

การสิ้นเปลืองไม่ถือว่าเยอะ ไม่เคยจับจริงจัง แต่โดยเฉลี่ยผมเติมน้ำมันอาทิตย์ละหน ครั้งละประมาณ 1500 วิ่งได้ 400 โล วิ่งบางแค-จตุจักรนะครับ มีทั้งช่วงติดมากสลับบนทางด่วน

สำหรับความพึงพอใจ สำหรับผมถือว่าตัดสินใจไม่ผิดครับ อาจจะลำเอียงนิดหน่อย แต่ผมชอบในสิ่งที่รถคันนี้เป็นมากๆ ข้อเสีย มีแน่นอน เช่น นั่งได้แค่สองคน ท้ายรถใส่ถุงกอล์ฟไม่ได้ ฯลฯ แต่ผมว่ารับได้เมื่อเทียบกับสิ่งที่ได้มา

หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับการตัดสินใจของคุณบ้างนะครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

nattanon_661

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 10:31:13 »
เอา ความคิดเห็นผม นะ ญาติผม ใช้ c coup อยู่ ผมจะบอกให้เลยว่า ถ้าสูงเกิน 180 ขึ้นไปละก็ คุณจะต้องไม่ชอบรถคันนี้แหงมๆ เพราะผม 185 ตอนก้าวเข้าไปนั่งหัวผมยังต้องก้มลมาอีกพอสมควรกว่าจะเข้าไปได้

แต่ ..... ถ้าคุณจะเอารถขับสบาย อีคันๆที่คุณกล่าวมาไม่มีคันไหนตอบโจทย์ด้านความสบายในการขับทางไกลเลย แม้แต่คันเดียว       1.TTS อันนี้ตัวชุดเบาะปรับได้ละเอียดและดูจะนั่งสบายที่สุดสำหรับคนสูง180+ แต่ๆ ที่ผมเคยขับของเพื่อนมาผมปรับช๊อคอัพให้นุ่มที่สุดของมันแล้ว ยังตื้อๆอยู่เลย
                   2.mx-5  อันเนี้ยภายในจอกมาก ตามสภาพราคา  เบาะนั่งสบายแต่พนักพิงหลังแข็งแบบแปลกๆ ขับทางไกลไม่เกินชั่วโมงครึ่งน่าจะโอเค
                   3. slk r171 อันนี้ สุดยอดจริงๆ เบาะรองนั่งเป๊ะมาก ปรับละเอียดสไตล์เบนซ์ นิ่มนวลเมื่อคอมฟอร์ต แต่ถ้าอยากสปอร์ตก็กดปุ่ม แต่ถ้าคุณจะซื้อมาขับทางไกล slk200ดูถ้าจะไม่เหมาะแฮะ
                   4.c coup อันนี้ต้องปรับปรุงอย่างเดียวคือเบาะ! รอง! นั่ง! จบ ทุกอย่างโอเค แต่อย่าลืมเรื่องพื้นที่เหนือศรีษะนะ :D
 ทั้งหมดนี้ คห. ส่วนตัวนะครับ ไม่ต้องเชื่อผมถ้าคุณยังไม่ลอง

ออฟไลน์ starter v2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 10:53:06 »
กำลังมองรถ 2 ประตู........  ::)

ถ้า...!! เป็นกระบะแค๊ปรุ่นใหม่ๆ นี่ก็แรงดี,ลุ่ยน้ำท่วม ได้ด้วย

ขอเสนอ Chevy/Colorado ใหม่ , FORD/RENGER ใหม่

5555

ออฟไลน์ jojow

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 11:43:16 »
แนะนำ E-coupe

ขับแล้ว เหมือนรถซีดาน แต่ภาพลักษณ์ดูดี

อัตราเร่ง ก็ไม่ได้ขี้เหร่ แต่สู้พวก TTS ไม่ได้แน่นอน

ข้อเสียอย่างเดียวที่ผมรู้สึก คือ มันมีเยอะแยะ ตามท้องถนนครับ

ขับแล้ว ไม่สะดุดตา แค่นั้น แต่น่าใช้งานที่สุด ครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 11:54:22 »
ขอตอบเฉพาะในส่วนของ MX-5 นะครับ เพราะที่เหลือไม่เคยขับ

ผมใช้ NC RHT เป็นคันหลัก ใช้เกือบทุกวัน (ยกเว้นตอนน้ำท่วม) อัตราเร่ง ไม่ได้แรงมากอะไรแต่ถือว่าเพียงพอสำหรับผม ถ้ารีบหน่อยเปลี่ยนมาใช้ mode manual ก็ถือว่าดีขึ้นเยอะแล้ว รอบสูงเครื่องวิ่งกว่ามากครับ (แอบดูจาก user name ไม่มั่นใจว่าใช้ Subaru มาก่อนหรือป่าว ถ้าใช่ บอกได้เลยว่า "แตกต่างเยอะ" แนะนอนครับ)

การทรงตัวถือว่าดีครับ ถ้าลองแล้วไม่พอมีของแต่งให้เล่นอีกเยอะ ในราคาที่ไม่โหดมากเมื่อเทียบกับตัวเลือกอื่นที่ให้มา จริงๆ ผมไม่ได้ลองขับโหดๆ จนไปทริปกับกลุ่ม MX-5 เส้นกำแพงเพชรขึ้นตาก ขับกันบนเขาที่มีโค้งเยอะแยะด้วยความเร็วช่วง 120-160 กันตลอด ทำให้รู้ว่าช่วงล่างเค๊าทำมาดีจริงๆ รถผมเดิมๆ นะครับ

การสิ้นเปลืองไม่ถือว่าเยอะ ไม่เคยจับจริงจัง แต่โดยเฉลี่ยผมเติมน้ำมันอาทิตย์ละหน ครั้งละประมาณ 1500 วิ่งได้ 400 โล วิ่งบางแค-จตุจักรนะครับ มีทั้งช่วงติดมากสลับบนทางด่วน

สำหรับความพึงพอใจ สำหรับผมถือว่าตัดสินใจไม่ผิดครับ อาจจะลำเอียงนิดหน่อย แต่ผมชอบในสิ่งที่รถคันนี้เป็นมากๆ ข้อเสีย มีแน่นอน เช่น นั่งได้แค่สองคน ท้ายรถใส่ถุงกอล์ฟไม่ได้ ฯลฯ แต่ผมว่ารับได้เมื่อเทียบกับสิ่งที่ได้มา

หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับการตัดสินใจของคุณบ้างนะครับ

ช่างสังเกตุมากเลยครับ ใช่ครับ ผมใช้ซูอยู่ มีทั้งเล แล้วก็อิม

รถคันนี้คงไม่ได้หวังที่อัตราเร่ง เพราะอิ่มกับรถแรงแล้ว แค่อยากเปลี่ยนอารมบ้าง ที่สนใจ mx5 เพราะ ราคาไม่แรงมาก แล้วเท่าที่เคยอ่าน มันน่าจะเป็นรถที่ handling ดี แล้วเปิดประทุน 2 ประตู แต่จะกลัวนิดหน่อยคือ กระด้างมากมั๊ย เพราะ อยากนั่งสบายบ้าง(ตัวผมใหญ่ด้วยครับ) แล้วท้ายมันเล็กขนาดไหน มีต้องขับไปตีกอล์ฟด้วย อยากให้ใส่ได้ 2 ถุง

ขอบคุณที่ให้ข้อมูลครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 11:58:31 »
แนะนำ E-coupe

ขับแล้ว เหมือนรถซีดาน แต่ภาพลักษณ์ดูดี

อัตราเร่ง ก็ไม่ได้ขี้เหร่ แต่สู้พวก TTS ไม่ได้แน่นอน

ข้อเสียอย่างเดียวที่ผมรู้สึก คือ มันมีเยอะแยะ ตามท้องถนนครับ

ขับแล้ว ไม่สะดุดตา แค่นั้น แต่น่าใช้งานที่สุด ครับ

สนใจเหมือนกันครับ แต่ราคามันแรงมากอ่ะ ไม่อยากซื้อรถเลย 3 ล้านอ่ะครับ ถ้าซื้อ ต้องขายรถบางคันออกไปแน่นอน แต่ผมอยากได้ดีเซลอ่ะ ไม่รู้ยังมีปัญหาเรื่องน้ำมันหรืิอเปล่า แต่ทอร์ค 500nm. มันดึงดูดจริงๆ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 11:59:06 »

ช่างสังเกตุมากเลยครับ ใช่ครับ ผมใช้ซูอยู่ มีทั้งเล แล้วก็อิม

รถคันนี้คงไม่ได้หวังที่อัตราเร่ง เพราะอิ่มกับรถแรงแล้ว แค่อยากเปลี่ยนอารมบ้าง ที่สนใจ mx5 เพราะ ราคาไม่แรงมาก แล้วเท่าที่เคยอ่าน มันน่าจะเป็นรถที่ handling ดี แล้วเปิดประทุน 2 ประตู แต่จะกลัวนิดหน่อยคือ กระด้างมากมั๊ย เพราะ อยากนั่งสบายบ้าง(ตัวผมใหญ่ด้วยครับ) แล้วท้ายมันเล็กขนาดไหน มีต้องขับไปตีกอล์ฟด้วย อยากให้ใส่ได้ 2 ถุง

ขอบคุณที่ให้ข้อมูลครับ
ถ้าอยากสบายจริงๆ นะ c coup ไม่น่าเกลียด แต่ติดก็เฮดรูมของคน 180+ นี่หล่ะครับ ปัญหา แต่ช่วงล่างก็สไตล์เบนซ์

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 12:00:54 »
กำลังมองรถ 2 ประตู........  ::)

ถ้า...!! เป็นกระบะแค๊ปรุ่นใหม่ๆ นี่ก็แรงดี,ลุ่ยน้ำท่วม ได้ด้วย

ขอเสนอ Chevy/Colorado ใหม่ , FORD/RENGER ใหม่

5555

5555เจ็บปวด ผมก็ชอบเรนเจอร์ใหม่นะครับ พ่อผมเค้าซื้อแน่อยู่แล้วอ่รอเปิดตัว

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 12:06:38 »
เอา ความคิดเห็นผม นะ ญาติผม ใช้ c coup อยู่ ผมจะบอกให้เลยว่า ถ้าสูงเกิน 180 ขึ้นไปละก็ คุณจะต้องไม่ชอบรถคันนี้แหงมๆ เพราะผม 185 ตอนก้าวเข้าไปนั่งหัวผมยังต้องก้มลมาอีกพอสมควรกว่าจะเข้าไปได้

แต่ ..... ถ้าคุณจะเอารถขับสบาย อีคันๆที่คุณกล่าวมาไม่มีคันไหนตอบโจทย์ด้านความสบายในการขับทางไกลเลย แม้แต่คันเดียว       1.TTS อันนี้ตัวชุดเบาะปรับได้ละเอียดและดูจะนั่งสบายที่สุดสำหรับคนสูง180+ แต่ๆ ที่ผมเคยขับของเพื่อนมาผมปรับช๊อคอัพให้นุ่มที่สุดของมันแล้ว ยังตื้อๆอยู่เลย
                   2.mx-5  อันเนี้ยภายในจอกมาก ตามสภาพราคา  เบาะนั่งสบายแต่พนักพิงหลังแข็งแบบแปลกๆ ขับทางไกลไม่เกินชั่วโมงครึ่งน่าจะโอเค
                   3. slk r171 อันนี้ สุดยอดจริงๆ เบาะรองนั่งเป๊ะมาก ปรับละเอียดสไตล์เบนซ์ นิ่มนวลเมื่อคอมฟอร์ต แต่ถ้าอยากสปอร์ตก็กดปุ่ม แต่ถ้าคุณจะซื้อมาขับทางไกล slk200ดูถ้าจะไม่เหมาะแฮะ
                   4.c coup อันนี้ต้องปรับปรุงอย่างเดียวคือเบาะ! รอง! นั่ง! จบ ทุกอย่างโอเค แต่อย่าลืมเรื่องพื้นที่เหนือศรีษะนะ :D
 ทั้งหมดนี้ คห. ส่วนตัวนะครับ ไม่ต้องเชื่อผมถ้าคุณยังไม่ลอง

R171. นี่เป็นไงมั่งอ่ะครับ บางคนบอกว่านั่งไม่สบายเลย แล้วอ่านที่คุณจิมมี่เทสต์แล้ว ผมว่ามันกินน้ำมันดุเหมือนกันนะ คันก็เล็ก ไม่แรง แต่ไม่ประหยัดแฮะ (เคยขับ 203 มันประหยัดมากเลย เครื่องเดียวกัน ทำไมกินจัง งง ครับ

แล้วขนาด กับ ฟีลลิ่งขับเนี่ย c. Coupe ต่างกับ e coupe. มากมั๊ยครับ ถ้าจะเอาก็คงมองดีเซล กัดฟันกันหนักเลย หารถก็ยาก ออพชั่นให้เลือกก็น้อย

ขอบคุณครับ

methus zaa

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 12:15:24 »
พี่ชายผมเคยขับ R171ของแฟน ขับนานๆแล้วเกิดอาการปวดหลังเป็นอย่างมาก กินน้ำมันอันนี้ใช่เลย ที่สำคัญเกลื่อนตามาก
แนะนำ เป็นซีคลาส coupe น่าจะดีครับ พี่ชายผมไปออกมาเรียบร้อยแล้ว ราคาก็ใกล้ๆ 3 ล้าน ออกที่เกรย์ครับ เบาะรองนั่งแล้วแต่คนชอบครับ แต่พื้นที่เหลือศีรษะนี่น้อยเป็นปกติอยู่แล้ว เพราะมันเป็นรถ sport ถ้าคุณสูงไม่เกิน 185 หรือ 180 คันนี้ก็น่าสนมากๆครับ ผมแนะนำ c180 coupe ครับ ไม่น่าจะกินน้ำมันนะครับ เพราะเครื่องก็แรง 156 แรงม้า แต่อัตราเร่งดีมากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2011, 12:20:05 โดย Tan W204 »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 12:16:45 »

R171. นี่เป็นไงมั่งอ่ะครับ บางคนบอกว่านั่งไม่สบายเลย แล้วอ่านที่คุณจิมมี่เทสต์แล้ว ผมว่ามันกินน้ำมันดุเหมือนกันนะ คันก็เล็ก ไม่แรง แต่ไม่ประหยัดแฮะ (เคยขับ 203 มันประหยัดมากเลย เครื่องเดียวกัน ทำไมกินจัง งง ครับ

แล้วขนาด กับ ฟีลลิ่งขับเนี่ย c. Coupe ต่างกับ e coupe. มากมั๊ยครับ ถ้าจะเอาก็คงมองดีเซล กัดฟันกันหนักเลย หารถก็ยาก ออพชั่นให้เลือกก็น้อย

ขอบคุณครับ
อี คูป นี่ เน้นความเป็นผู้ใหญ่ที่ยังไม่ตัดขาดมากกว่า เป็นผู้ใหญ่ที่อยากได้รถเฟี้ยวๆ แต่ก็อยากได้รถ4ที่นั่งไปด้วย ไม่แรงมากแต่ก็ไม่ใช่ว่าจะคลานซะทีเดียว
ส่วน c coup นี่ หากคุณเคยขับ c-class sedan มา คุณจะบอกว่า ช่วงล่าง c coup แข็งกว่า ก็แน่นอนเค้าเน้นสปอร์ต แต่ก็ยังมีโหมดให้นุ่มนะ  ถ้าเทียบจริงๆ ช่วงล่างมันก็คือ clc-class แหละครับ

แต่ผมว่าแบบคุณที่อิ่มกับความแรงมาแล้ว ไปเล่น c180 ประกอบนอก จะดีกว่า ช่วงล่างนิ่มได้ใจ แตกต่างจาก   c-class sedan ประกอบไทยมาก! แต่ก็ไม่ถึงกับแตกต่าง :D

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 13:01:02 »
ถ้าเอาเรื่องความนั่งสบาย ขนาดห้องโดยสาร
คงต้องไล่จาก C-Class Coupe -> TTS -> SLK -> MX-5 นะครับ

ส่วนเรื่องถุงกอล์ฟ ผมเข้าใจว่า Mazda เหมือนเคยโฆษณาว่าใส่ได้แบบทแยง 1 ถุง
แต่ถ้าเป็นถุงฟูลไซส์ ผมว่าอาจจะใส่ไม่ลงก็ได้ เพราะห้องสัมภาระไม่ได้กว้างอะไรครับ
ยิ่งพอเป็น RHT ด้วยแล้ว น่าจะกินพื้นที่ห้องเก็บของด้านหลังไปพอสมควร

ถ้าพูดถึงความเป็น Roadster แล้วขับสนุก ไม่เน้นแรง แต่เน้นความสมดุลของตัวรถและการควบคุม
ผมว่า MX-5 NC ขับสนุกที่สุดแล้วครับ ตำแหน่งการนั่งดีมาก พวงมาลัย แป้นเหยียบ คันเกียร์เป๊ะ
ที่สำคัญ ด้วยความที่บาลานซ์น้ำหนักแบบ 50:50 มันทำให้เป็นรถที่ขับสนุกอย่างเหลือเชื่อ
Compromising มากด้วย เข้าความเร็วเกิน ปล่อยให้ท้ายไหล ก็ยังแก้กลับมาได้อย่างสนุกและเชื่องมือ
แต่ด้วยความที่เป็น Minimalist วัยโตเป็นผู้ใหญ่ อุปกรณ์อำนวยความสะดวก และขนาดห้องโดยสาร
เป็นเรื่องที่ต้องยอมแลกกับความสมดุลแบบ 50:50 อย่างมากครับ

ถ้าสนใจรถที่มีความสมดุลและให้ Handling ที่เฉียบขาดอีกคันนึง แต่ใหญ่กว่า
อาจจะต้องลองมองหา RX-8 มือสอง เกียร์ธรรมดา ขับสนุกไม่แพ้กันครับ แต่หนักกว่า MX-5 นะ

ส่วนถ้ามองข้ามเรื่องพวกนี้ไป ไปดูภาพลักษณ์และความสะดวกสบาย รวมถึงกำลังเครื่องยนต์
ทั้ง C-Class Coupe และ SLK จะตอบโจทย์ได้ดีกว่า แต่ผมเองก็ไม่ได้คิดว่า SLK
มีห้องโดยสารที่ใหญ่กว่า MX-5 สักเท่าไหร่เลยนะครับ ส่วน TTS จะใหญ่ขึ้นมานิดนึง และแรงที่สุดในกลุ่ม

ผมคิดว่าถ้าจะเล่นรถคูเป้ นุ่มนุ่ม เดินทางไกลสบายสบายอาจจะต้องมอง E-Class Coupe อย่างที่หลายคนบอกครับ
แต่ก็ต้องแลกมากับความที่ มันไม่ได้สนุกเหมือน Roadster แล้ว เพราะมันคันใหญ่นั่งสี่
หรือถ้ามองแบบกลางกลาง ลองหา E92 320d, 325i Coupe ดูมั้ยครับ น่าจะตอบโจทย์ได้ดีที่สุด

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 13:29:11 »
มาคอนเฟิร์มว่าถุงกอล์ฟแค่ถุงเดียวก็ต้องเอาไปนั่งด้วยกันข้างคนขับแล้วครับ ทุกวันนี้ถ้าจะตีกอล์ฟผมเอา Fortuner ออกแทน

เรื่องความกระด้าง ผมว่าถ้าเดิมๆ มันออกในแนวนุ่มนะครับ เอาเป็นว่าตอนที่ได้มาทีแรกยังคิดว่ามันน่าจะแข็งกว่านี้ กลัวเอาโค้งไม่อยู่ แต่พอไปลองจริงก็เป็นอย่างที่เล่าให้ฟังน่ะครับ

ผมเข้าใจว่าถ้าได้เป็น NC2 (ราคาต่างกันกับ NC1 ไม่เยอะ แต่น่าจะหายากหน่อย) Mazda เค๊าปรับช่วงล่างให้นุ่มขึ้นอีกด้วย

เอางี้ ช่วงน้ำท่วมนี่ผมวิ่งอยู่แค่ช่วงห้าแยกลาดพร้าว-ซอยอารีย์ ถ้าอยู่ไม่ไกลกันมากจะแวะมาลองนั่งดูก็ได้ครับ หลังไมค์มาละกัน แต่บอกก่อนว่าตอนนี้ผมเปลี่ยนมาใช้ช่วงล่างของ Tien แล้ว ถ้าเดิมๆ อาจจะต้องไปลองที่ศูนย์ครับ ผมเข้าใจว่าที่พระราม4 กับเซ็ลทรัลพระราม3 มีให้ลอง (น่าจะต้องนัดก่อน)
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250

ออฟไลน์ BrownCony

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 14:57:20 »
ถ้า R171 กับ mx-5 NC เวบต่างประเทศมีรีวิวเปรียบเทียบกัน autobild german เคยสรุปว่า mx-5 ขับดีกว่าเยอะ r171 มีดีแค่ตราและราคาที่สูงเท่านั้นครับ

ถ้าในตัวเลือกทั้งหมด ผมไปที่ mx-5 เพราะผมต้องการแค่ บาลานซ์ แฮนดริ่ง ความเฉียบคมของพวงมาลัย ระบบไฟฟ้าไม่ต้องเยอะ ขี้เกียจซ่อมครับ

ส่วนถ้าใส่ tein ถ้าเป็นรุ่น ss ผมคิดว่าไม่น่าจะกระด้างกว่าเก่ามากมายนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2011, 14:59:04 โดย Lookmoo+ »

WINKUNG

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 19:10:38 »
New SLK ก็สวยนะ โดยเฉพราะ สีแดง

E-Class Cabriolet ก็สวยดีนะครับ  :)

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 19:17:28 »
จากหลายเม๊นท์ ผมจะพูดได้มั๊ยครับว่า MX-5 เป็นตัวเลือกที่ Price/Performance ดีที่สุด ใจเริ่มเทไปทาง MX-5 แล้ว เพราะถูกกว่าเกือบเท่าตัว แล้วไม่ได้สรรหาความแรง แต่ขอขับสนุกแล้วไม่จุกจิก ประหยัดตังหน่อย

ขอบคุณทุกท่านจริงๆครับ

ออฟไลน์ jazzz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 20:12:13 »
จากหลายเม๊นท์ ผมจะพูดได้มั๊ยครับว่า MX-5 เป็นตัวเลือกที่ Price/Performance ดีที่สุด ใจเริ่มเทไปทาง MX-5 แล้ว เพราะถูกกว่าเกือบเท่าตัว แล้วไม่ได้สรรหาความแรง แต่ขอขับสนุกแล้วไม่จุกจิก ประหยัดตังหน่อย

ขอบคุณทุกท่านจริงๆครับ

ยืนยันตามความเห็นข้างบน ผมเคยใช้ NC1 เพิ่งขายไปเมื่อกลางปี  เป็นรุ่นเกียร์ออโต 6 สปีด  อัตราเร่งพอใช้ได้

ขับสนุกได้ถึงสุดเกียร์สี่ (ประมาณ 180 กม/ชม)   

เกียร์ห้า หก  เริ่มหมด(อัตราทดต่ำมาก) ขึ้นช้าเร่งไม่ค่อยไปแล้ว 

ที่เกียร์หก  ความเร็ว 100 กม/ชม  อยู่ที่ 2000 รอบ

อัตราสิ้นเปลือง ผมขับที่ 110 กม/ชม    ได้ประมาณ  14-15 กม/ลิตร

ถ้าได้รุ่น  NC2 ได้ปรับปรุงจุดยึดช่วงล่างดีขึ้น  อาการย้วยๆตอนเปลี่ยนเลนดีขึ้นทีเดียวครับ

เกือบลืม เบาะนั่งสั้นไปหน่อย เตี้ยไปนิดๆ  ขับทางไกลนานๆ มีเมื่อยบ้างครับ

ยังไงลองพิจารณาตามความเหมาะสม  ขอให้ได้รถถูกใจครับ ;)

ออฟไลน์ Dr.Shank

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 20:16:48 »
mx5 รถของศูนย์เหมือนจะมีแต่ ตัว gear auto

ถ้าอยากขับมันส์หน่อย หา manual ดีมั้ยครับ

รถถ้าเป็นหลังคาRHT ไม่รู้ว่าระยะยาว จะเป็นไง(มันซ่อมแพงหรือเปล่าถ้าเหมือน R171 ก็คงราคา ..บรื๋อออ!!)

ถ้าจะเลือกซื้อเป็นมือสอง ผมคิดว่าน่าจะเช็คหน่อยนะครับ

ถ้าเป็นส่วนตัวผมแนะนำ รุ่น soft top , gear manual ครับ หายากหน่อย ในไทยมีไม่กี่คัน
..

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 22:30:38 »
เข้าใจว่าพี่ J!MMY เคยทำรีวิว MX-5 NC ทั้งตัวแรกหลังคาอ่อน กับ RHT นะครับ
แต่ข้อเสียคือมันเป็นเกียร์ออโต้ทั้งคู่นี่แหละ ถ้าขับ MX-5 ผมอยากได้เกียร์ธรรมดามากกว่า
เพราะรถมาสด้าเกียร์ธรรมดา มันจี๊ดจ๊าดกว่ารุ่นเดียวกันแต่เกียร์ออโต้แบบคนละเรื่อง
อีกอย่าง ตำแหน่งทุกอย่างมัน "ใช่เลย" แป้นเหยียบนี่ทำ Heel-n-Toe ได้สบายสบาย

ถ้าจะบอกว่า MX-5 เป็นรถที่ Price/Performance ดีที่สุดในตัวเลือก
ผมก็คิดว่าใช่ครับ ถ้า Performance ไม่ได้หมายถึงความแรงนะครับ
ิอยากให้ไปลองขับดูครับ รถบาลานซ์ดีดี เครื่องวางหน้าขับหลัง ตัวเบาเบา
มันเป็นอะไรที่สนุกกันคนละแบบ และ Lively เอาเรื่องเลยครับ

ออฟไลน์ Tern vtec

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 23:07:43 »
mx5 nc คับสุดยอดรถ down hill ของญี่ปุ่น เปนรถที่เข้าโค้งได้สนุกมากๆๆๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 23:18:20 »

5555

5555เจ็บปวด ผมก็ชอบเรนเจอร์ใหม่นะครับ พ่อผมเค้าซื้อแน่อยู่แล้วอ่รอเปิดตัว
ตามนี้เลยครับ
ถ้าอยากแรงอย่าลืมรอ BRZ STI

ออฟไลน์ inwzanakub

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 00:34:39 »
ไม่มีคนพูดถึง z4 เลย[ ไม่เอาคำตอบว่า จขกท. ไม่ได้ถามนะ ] กำลังตัดสินใจซื้อครับ

อยากให้ลองเปรียบกับคันอื่นๆนะครับ ตอนนี้ mx-5 ในกระทู้นี้กำลังมาแรง เปรียบเทียบให้ทีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2011, 00:37:03 โดย inwzanakub »

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 11:12:50 »
z4 ไม่เคยขับตอบไม่ได้แต่คุ้นๆ ว่าคุณ Jimmy มีรีวิวไว้ด้วยนะครับ

ที่บอกได้คือตอนที่ผมซื้อ MX5 เนี่ย Z4 ก็เป็นอีกตัวเลือกนึงที่มองอยู่เพราะส่วนตัวชอบแบรนด์นี้มาก ติดอย่างเดียวคือเรื่องค่าบำรุงรักษาครับ แต่อันนี้ออกตัวก่อนว่าไม่เคยเจอกับตัว เพียงแต่เพื่อนๆ ที่สนิทหลายคนที่ใช้ BM บ่นกันให้ฟังตลอด

สำหรับ MX5 เท่าที่ใช้มายังไม่เจออะไรที่รับไม่ได้ ตอนนั้นโดนมอเตอร์ไซค์สอยกระจกมองข้างหักไป ยังนึกเลยว่า "ซวยแล้ว" แต่ปรากฏว่าค่าอะไหล่แค่ประมาณ 6-7 พัน เพียงแต่ต้องรอ 2-3 อาทิตย์ การดูแลทั่วไปก็ถือว่าอยู่ในอัตราปกติของรถญี่ปุ่นครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 20:56:37 »
ถ้า เรื่อราคา ไม่ใช่ปัญหา มอเตอร์โชว์นี้รอ z4 เครื่อง 2พัน เทอร์โบ มั๊ยครับ  ราคาเปิดเห็นเพื่อนผมที่ทำงานใน BMW กระซิบมาบอกราคาไม่ถึงเลข4  ;)

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 11:09:34 »
ฟังดูมีแต่ คนขับ NC มาตอบเลยดูกระแสไปทางนั้นเยอะ

เท่าที่ดูว่าพี่ขับ ซู อยู่แล้วน่าจะเข้าใจคำว่ารถแรง แฮนดลิ่งดีเป็นไง ไม่ใช่คนไม่เคยขับรถสปอร์ต พี่น่าจะมีความต้องการชัดเจนในรถคันใหม่ ไม่ใช่ อาเสีย อยากหล่อเฉยๆหาของเล่น มันต้องตอบโจทย์พี่ได้ชัดเจน

ถ้าพี่อยากได้รถหรู ก็ SLK, Z4, TT, C-coupe, E coupe ตัด NC ได้เลย
ถ้าไม่อยากได้รถเกรย์ หรือกลัวการหาที่ซ่อมยาก ย้อมแมวเยอะ จุกจิก อะไหล่หายาก ก็ตัด TT ออก ญาติข้างบ้านผม ซื้อมาพอๆกัน จอดอู่ซะเยอะ ไมล์ วิ่งไป ไม่ถึงครึ่งของผมเลยครับ ชนที รอไปหลายเดือน แค่รอไฟหน้า กับหม้อน้ำ
ิถ้า ถุงกอลฟ สองใบ จริงๆ เหลือ แค่ C,E coupe ที่เหลือ ใส่ได้ใบเดียว
ถ้ายอม ถุงกอล์ฟใบเดียวได้ ก็ลองไปนั่งในรถดู ว่าทนกับรถ roadster ได้ไหม จะบอกว่าคนบางคนนั่งแค่ ห้านาที ก็ทนไม่ได้แล้ว
เพราะต้องหย่อนตูดลง นั่งกดพุงยืดขาชันเข่าหายใจแทบไม่ออก จะออกจากรถก็ยาก ต้องหมุน มีเสียง ฮึบ หรือ เอ้ออออ ให้หมดหล่อ

แต่บางคนกลับชอบ ฟิลแบบนี้ เตี้ยๆแบบนี้ แถมเปิดหลังคาแล้วหัวใจมันลิงโลด ยิ้มกริ่มริมปาก ก็ลุย SLK, Z4
ทีนี้เหลือ สองตัวเลือก คือ ชอบหน้าตาโหงวเฮ้งแบบไหน ไอ้เรื่องที่นั่ง หรือการขับ ต้องลองเอง ของแบบนี้ ตัดสินแทนคนอื่นไม่ได้ พี่ต้อง ลุยเอง ผมลองขับ SLK แค่นั่งลงไป ขับออกจากที่จอดรถ ผม ตัดออกทันที ฟิล มันไม่ได้ ไม่มีความสนุก พอลอง Z4 มันเป็นอีกแบบ
มันเหมือนรถมันแข่งกับคุณให้คุณต้องเหยียบลงไปอีก เข่นกับเครื่องยนต์อีก พอเหยียบลงไปรถก็ตอบสนองออกมา แต่ทำไมไม่รู้มันไม่รู้สึกถึงความคล่องตัว ของคำว่าRoadster มันเร็วแต่ไม่ไว

แต่ถ้าคุณ รับได้กับ รถเกรย์ TT ให้ สัมผัสที่ดีครับ รถดี ขับมันส์ดี เครื่องเทอร์โบแบบดึงๆ เลย  ดึงหนักด้วย ช่วงล่างดีกว่าSLK เยอะ ความเกาะความนิ่ง และคล่องกว่า Z4

C,E coupe เหมือนคุณขับ C class แหละครับ แต่ หล่อขึ้นมาก ประโยชน์ใช้สอยพร้อม ดูมีฐานะ เหมาะกับฉุยฉาย ไปช้อปปิ้ง ตีกอล์ฟ ไป ตจว พักรีสอร์ต สปาหรู ๆ

จนผม ลอง  miata NB แล้วมา  NC บอกได้เลยว่า รถไม่แรง ท๊อปสปีดไม่มาก แข่งกับใครไม่ได้ แต่มัน พริ้วกว่าครับ  ขับแล้วมัน พริ้ว จะมุด จะลากอะไร รถมันทำให้ได้ดั่งใจ สิ่งที่จะขาดคือ ฟิลลิ่ง การดึง ดึง ดึง ที่รถสปอร์ตคันอื่นมันมี คันนี้มันไม่ดึง แต่ขับเอาสุนทรีย์ วิ่งสบายๆ ช่วงล่าง กระด้างบ้างถ้าเจอรอยต่อ แต่มันไม่แข็งมากบางทียังออกนุ่มด้วยซ้ำ นุ่มกว่าZ4 จริงๆ แต่มันไม่แน่นๆ เหมือน TT ขับในเมืองสบายไม่เหนื่อย ไปหัวหิน ชั่วโมงครึ่ง สบายๆ 160-180  กำลังดี ไม่เหนื่อยไม่หัวสั่นหัวคลอด กระแทกๆ แบบ สปอร์ตดิบๆ
ใจชอบ NB แต่ขี้เกียจขับเเมนวลในเมือง และชอบหลังคาแข็ง auto มันสะดวกกว่า เลยเอา NC มาแทน แต่ใจบังคิดถึง แมนวลเวลาอยากมันส์ รถมันทำมาให้ต้องวางมือบนเกียร์ พอดี ตำแหน่งกำเกียร์นี่มันเหมาะเจาะจนคิดถึง เกียร์แมนวลมาก

เรื่องซ่อมบำรุง นี่หายห่วง คันนี้เป็นรถเกรย์ ซื้อมือสองมา เค้าวิ่งไป  สามหมื่นกว่า สภาพยังดีมาก ขับมา จะห้าหมื่นแล้ว ตอนนี้ ใช้สบายใจครับ ไม่มีจุกจิก ไม่มี งอแง ซ่อมบำรุงถูก กรองร้อยกว่าบาท น้ำมันเครื่อง สังเคราะห์ ทั่วไป ไม่ต้องไปศูนย์ ผ้าเบรค ราคา มาสด้า3 ไฟท้ายโดนชนแตก สองพันกว่าบาท เบิกศูนย์มาสด้า เหล็ก กันชนท้าย ห้าพันกว่าบาท เหมือนขับรถ ซีดานจ่ายตลาดแหละครับ เรื่องหลังคาแข็ง มีเสียงดังกรอบแกรบ ไปตั้งที่ศูนย์ได้ครับ บางทีช่างก็ไม่คิดเงิน ขันๆให้แน่นก็เงียบไป สองสามเดือน แต่ไม่มีปัญหาอย่างอื่น ซื้อ มือสองวันนี้ ขับไป สองปี ตกไม่เกิน สามแสน ยกเว้นND ออกมาจะหล่อ มากกกกกกกก (ค่าแต่งไม่นับ)

ใช่ครับถ้าคุณจะหาความหรูหรา ความหล่อ สาวกรี๊ด Miata ให้ไม่ได้หรอก รถกระป๋อง มีแต่พลาสติก กระจอก แต่มันมาพร้อมความสบายใจ ซื้อง่าย ขายคล่อง ซ่อมสบาย ไม่จุกจิก ไปไหนก็ได้ไม่ต้องกังวล ใครจะหมั่นไส้ หน้าตา ติ๋มยังกะตุ๊ด ท่อก็เล็ก ยังกะจู๋เด็ก
เจอวีโก้ข่มก็หงอแล้ว แต่ขอให้ไปลองก่อนบางที อาจะจะชอบอะไรบางอย่างในตัวมันก็ได้ครับ

อ้อ รุ่นหลังคาแข็ง ใส่ถุงกอล์ฟไม่ได้ ครับ ผมใช้วิธีวางเบอะข้างคนขับเอา

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 13:43:40 »
ฟังดูมีแต่ คนขับ NC มาตอบเลยดูกระแสไปทางนั้นเยอะ

เท่าที่ดูว่าพี่ขับ ซู อยู่แล้วน่าจะเข้าใจคำว่ารถแรง แฮนดลิ่งดีเป็นไง ไม่ใช่คนไม่เคยขับรถสปอร์ต พี่น่าจะมีความต้องการชัดเจนในรถคันใหม่ ไม่ใช่ อาเสีย อยากหล่อเฉยๆหาของเล่น มันต้องตอบโจทย์พี่ได้ชัดเจน

ถ้าพี่อยากได้รถหรู ก็ SLK, Z4, TT, C-coupe, E coupe ตัด NC ได้เลย
ถ้าไม่อยากได้รถเกรย์ หรือกลัวการหาที่ซ่อมยาก ย้อมแมวเยอะ จุกจิก อะไหล่หายาก ก็ตัด TT ออก ญาติข้างบ้านผม ซื้อมาพอๆกัน จอดอู่ซะเยอะ ไมล์ วิ่งไป ไม่ถึงครึ่งของผมเลยครับ ชนที รอไปหลายเดือน แค่รอไฟหน้า กับหม้อน้ำ
ิถ้า ถุงกอลฟ สองใบ จริงๆ เหลือ แค่ C,E coupe ที่เหลือ ใส่ได้ใบเดียว
ถ้ายอม ถุงกอล์ฟใบเดียวได้ ก็ลองไปนั่งในรถดู ว่าทนกับรถ roadster ได้ไหม จะบอกว่าคนบางคนนั่งแค่ ห้านาที ก็ทนไม่ได้แล้ว
เพราะต้องหย่อนตูดลง นั่งกดพุงยืดขาชันเข่าหายใจแทบไม่ออก จะออกจากรถก็ยาก ต้องหมุน มีเสียง ฮึบ หรือ เอ้ออออ ให้หมดหล่อ

แต่บางคนกลับชอบ ฟิลแบบนี้ เตี้ยๆแบบนี้ แถมเปิดหลังคาแล้วหัวใจมันลิงโลด ยิ้มกริ่มริมปาก ก็ลุย SLK, Z4
ทีนี้เหลือ สองตัวเลือก คือ ชอบหน้าตาโหงวเฮ้งแบบไหน ไอ้เรื่องที่นั่ง หรือการขับ ต้องลองเอง ของแบบนี้ ตัดสินแทนคนอื่นไม่ได้ พี่ต้อง ลุยเอง ผมลองขับ SLK แค่นั่งลงไป ขับออกจากที่จอดรถ ผม ตัดออกทันที ฟิล มันไม่ได้ ไม่มีความสนุก พอลอง Z4 มันเป็นอีกแบบ
มันเหมือนรถมันแข่งกับคุณให้คุณต้องเหยียบลงไปอีก เข่นกับเครื่องยนต์อีก พอเหยียบลงไปรถก็ตอบสนองออกมา แต่ทำไมไม่รู้มันไม่รู้สึกถึงความคล่องตัว ของคำว่าRoadster มันเร็วแต่ไม่ไว

แต่ถ้าคุณ รับได้กับ รถเกรย์ TT ให้ สัมผัสที่ดีครับ รถดี ขับมันส์ดี เครื่องเทอร์โบแบบดึงๆ เลย  ดึงหนักด้วย ช่วงล่างดีกว่าSLK เยอะ ความเกาะความนิ่ง และคล่องกว่า Z4

C,E coupe เหมือนคุณขับ C class แหละครับ แต่ หล่อขึ้นมาก ประโยชน์ใช้สอยพร้อม ดูมีฐานะ เหมาะกับฉุยฉาย ไปช้อปปิ้ง ตีกอล์ฟ ไป ตจว พักรีสอร์ต สปาหรู ๆ

จนผม ลอง  miata NB แล้วมา  NC บอกได้เลยว่า รถไม่แรง ท๊อปสปีดไม่มาก แข่งกับใครไม่ได้ แต่มัน พริ้วกว่าครับ  ขับแล้วมัน พริ้ว จะมุด จะลากอะไร รถมันทำให้ได้ดั่งใจ สิ่งที่จะขาดคือ ฟิลลิ่ง การดึง ดึง ดึง ที่รถสปอร์ตคันอื่นมันมี คันนี้มันไม่ดึง แต่ขับเอาสุนทรีย์ วิ่งสบายๆ ช่วงล่าง กระด้างบ้างถ้าเจอรอยต่อ แต่มันไม่แข็งมากบางทียังออกนุ่มด้วยซ้ำ นุ่มกว่าZ4 จริงๆ แต่มันไม่แน่นๆ เหมือน TT ขับในเมืองสบายไม่เหนื่อย ไปหัวหิน ชั่วโมงครึ่ง สบายๆ 160-180  กำลังดี ไม่เหนื่อยไม่หัวสั่นหัวคลอด กระแทกๆ แบบ สปอร์ตดิบๆ
ใจชอบ NB แต่ขี้เกียจขับเเมนวลในเมือง และชอบหลังคาแข็ง auto มันสะดวกกว่า เลยเอา NC มาแทน แต่ใจบังคิดถึง แมนวลเวลาอยากมันส์ รถมันทำมาให้ต้องวางมือบนเกียร์ พอดี ตำแหน่งกำเกียร์นี่มันเหมาะเจาะจนคิดถึง เกียร์แมนวลมาก

เรื่องซ่อมบำรุง นี่หายห่วง คันนี้เป็นรถเกรย์ ซื้อมือสองมา เค้าวิ่งไป  สามหมื่นกว่า สภาพยังดีมาก ขับมา จะห้าหมื่นแล้ว ตอนนี้ ใช้สบายใจครับ ไม่มีจุกจิก ไม่มี งอแง ซ่อมบำรุงถูก กรองร้อยกว่าบาท น้ำมันเครื่อง สังเคราะห์ ทั่วไป ไม่ต้องไปศูนย์ ผ้าเบรค ราคา มาสด้า3 ไฟท้ายโดนชนแตก สองพันกว่าบาท เบิกศูนย์มาสด้า เหล็ก กันชนท้าย ห้าพันกว่าบาท เหมือนขับรถ ซีดานจ่ายตลาดแหละครับ เรื่องหลังคาแข็ง มีเสียงดังกรอบแกรบ ไปตั้งที่ศูนย์ได้ครับ บางทีช่างก็ไม่คิดเงิน ขันๆให้แน่นก็เงียบไป สองสามเดือน แต่ไม่มีปัญหาอย่างอื่น ซื้อ มือสองวันนี้ ขับไป สองปี ตกไม่เกิน สามแสน ยกเว้นND ออกมาจะหล่อ มากกกกกกกก (ค่าแต่งไม่นับ)

ใช่ครับถ้าคุณจะหาความหรูหรา ความหล่อ สาวกรี๊ด Miata ให้ไม่ได้หรอก รถกระป๋อง มีแต่พลาสติก กระจอก แต่มันมาพร้อมความสบายใจ ซื้อง่าย ขายคล่อง ซ่อมสบาย ไม่จุกจิก ไปไหนก็ได้ไม่ต้องกังวล ใครจะหมั่นไส้ หน้าตา ติ๋มยังกะตุ๊ด ท่อก็เล็ก ยังกะจู๋เด็ก
เจอวีโก้ข่มก็หงอแล้ว แต่ขอให้ไปลองก่อนบางที อาจะจะชอบอะไรบางอย่างในตัวมันก็ได้ครับ

อ้อ รุ่นหลังคาแข็ง ใส่ถุงกอล์ฟไม่ได้ ครับ ผมใช้วิธีวางเบอะข้างคนขับเอา

ตอบโดนใจ เอาไปสิบกระโหลกครับ :)

ผมไม่ได้ต้องการความแรงครับ (มีซูอยู่ 2 คัน 2 แบบ)

ผมไม่ได้ต้องการความหรู

ตอนนี้ใจไปทาง. Nc แล้วครับ คงซื้อมือสอง หารถอยู่ นัดทางศูนย์ไปลองขับแล้ว ได้ความว่าไงจะมาบอกนะครับ

ขอบคุณทุกๆความเห็นเลยครับ

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 17:43:36 »
 :) สวัสดีครับผมโจ๊กครับใช้ NA อยู่ครับ
เป็นคนนึงในเวบ miata-thai.net

ถ้าชอบ NC2 หลังคาไฟฟ้า หรือว่าหลังคาผาใบ หรือเกียร์ธรรมดา/เกียร์ออโต้
จริงๆแล้วทาง gray มีให้เลือกหมดเลย แต่ถ้าชอบความเป็นศูนย์ก็จะได้หลังคาไฟฟ้า+เกียร์ออโต้

ถ้าว่างๆลองมาคุยกันในเวบได้นะครับ เพราะว่าที่นั่นอาจจะตอบโจทย์บางข้อได้ตรงจุดมากกว่า (จิมมี่นายอย่าโกรธฉันนะ 555)

ปล.ผมรู้แล้วว่าพี่ Niti คือใคร อิอิ..

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 10:15:50 »
ถ้าสนใจ NC ขออนุญาตเชิญในเวป miata club ครับ มีสวยๆ ราคาดีๆ อยู่คัน ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียนะครับ ไม่ได้รู้จักเจ้าของรถเป็นการส่วนตัวด้วย แค่พยายามช่วยชี้เป้าเท่าทั้น

ขออนุญาตใช้พื้นที่กระทู้ด้วย คุณโจ๊กครับ: แหงสิ คุณโจ๊กรู้แน่ ผมไม่ได้ปิดบังชื่อนิ ไม่ได้เจอเสียนานหวังว่าคงสบายดีนะครับ  ;D