ผู้เขียน หัวข้อ: เงินเดือนแค่สองหมื่น อยากมีรถขับซักไม่เกินสามแสนครับ  (อ่าน 16603 ครั้ง)

ออฟไลน์ beercs

• Full Member
เงินเดือน 2 หมื่น  หัก ปกส  +provident fund+tax
รายรับน่าจะประมาณ 18000
รถใหญ่  ไม่มีความจำเป็นหรอกครับ  เอา cefiro มาขับมันจะเปลืองป่าว ๆ นะ
ขนาดติดแก๊สก็ยังไม่ประหยัดเลย
ผมสรุปเลยดีกว่า  ซื้อ vios มือสอง   แล้วเอามาติดแก๊สเอา
ถึงแก๊สราคากำลังจะขึ้นแต่ก็น่าจะประหยัดกว่าน้ำมันอยู่ดี
เริ่มสร้างครอบครัว  ต้องประหยัดไว้ก่อนครับ  พอเงินเดือนเรามาก ๆ ค่อยคิดหารถที่ดีกว่านี้

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
จะซื้อรถผมว่าต้องมีเงินเย็นๆ ไว้ในบัญชีสักก้อนครับ
คิดไว้ประมาณเลวร้ายสุดๆ เช่นกรณีเปลี่ยนเครื่องยนต์
ต้องใช้ตังค์เท่าไร ก็สำรองไว้ประมาณนั้นแหล่ะครับ

ถ้าเงินเดือน 2 หมื่นผมว่าผ่อนสักเดือนละ 5-6 พันบาท
เหลือเงิน = (20,000-6,000)  - (ค่าเชื้อเพลิง+ค่าบำรุงรักษา)
              =            14,000    - (ค่าเชื้อเพลิง+ค่าบำรุงรักษา)

อาจจะเหลือเงินประมาณ 1 หมื่น(ลบ) -------->สำหรับใช้ และ "เก็บออม"