ผู้เขียน หัวข้อ: ยางรถมีรอยแหว่ง หลุดเป็นชิ้นออกมา ขอคำปรึกษา !!!!!  (อ่าน 8439 ครั้ง)

ออฟไลน์ Brownie_Guy

• Jr. Member
  • **
ขับรถขึ้นจอดบนลานที่บ้าน ล้อหลังไปถูกับกระถางต้นไม้หน้าบ้าน ทำให้เกิดเป็นรอยแหว่งที่ขอบยาง หลุดออกเป็นชิ้นนิดหน่อย
ขอคำปรึกษาว่า ยางจะระเบิดมั้ย? หากขับทางไกล แล้วจะเป็นอันตรายมากน้อยเพียง และควรแก้ปัญหาอย่างไร หากไปที่ร้านต้องเสียค่าใช้จ่ายเท่าไร

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
Re: ยางรถมีรอยแหว่ง หลุดเป็นชิ้นออกมา ขอคำปรึกษา !!!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 21:10:27 »
อ่านตอนแรกจะบอกว่าให้เปลี่ยนเลย

แต่พอดูรูปแล้ว เล็กมากครับไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ MoLee

Re: ยางรถมีรอยแหว่ง หลุดเป็นชิ้นออกมา ขอคำปรึกษา !!!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 23:09:38 »
อ่านหัวข้อกระทู้ แล้วตกใจ พอเห็นสภาพหลุดมาเล็กมาก ไม่มีปัญหาต่อการขับขี่ครับ ::)

ออฟไลน์ iiuuiisj

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 23:18:52 »
คือว่า หลุด เหมือน เจอ บน ถนน เป็น แผ่นๆ ดูรูป เเล้ว ไม่เจอขนาดนั้น

น่าจะ โดน หิน ไม่ก็ ไปจอด เอายางบดขอบถนน

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 02:52:06 »
มันแทบไม่ได้เป็นอะไรครับ ไม่ต้องเปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ sapol

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 05:25:05 »
โดนขอบๆแบบนี้ไม่เป็นไรหรอกครับ แต่ถ้าลอกตรงแก้มยางนี่ อันตรายพอสมควรเลย

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 08:39:25 »
ไม่น่าเป็นห่วงครับ

ของผมโดนไปเมื่อ 2 เดือนก่อน ไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ zekoza11

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 08:54:31 »
มันเล็กมาก ดูแล้วไม่น่าจะเป็นอะไร
ของผมไปเบียดกับฟุตบาตมาฉีกเยอะกว่านี้อีก

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 09:38:11 »
คุณ Brownie_Guy ไม่น่ามีปัญหาครับ ส่วนที่หลุดเล็กมาๆ และไม่ลึก

ส่วนรูปของท่าน THEKHAM ต้องดูว่าลึกไหมครับ อยู่บริเวณนั้นถือว่าอันตรายนะครับ

ส่วนตัวเคยโดนกับตัวเองมาแล้วหนนึง เบียดกับขอบกระเบื้องกั้นน้ำท่วมที่บ้าน ... ไม่มั่นใจเวลาขับ เปลี่ยนครับ เพิ่งเปลี่ยนยางมาแค่ 2 สัปดาห์เองขอบ 19 เฮ้อ คิดว่าฟาดเคราะห์ครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 12:22:30 »
บริเวณดังกล่าวแข็งแรงและหนาพอควรครับ
แผลที่ว่าจึงถือว่าเล็กน้อยมากครับ..

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 12:50:48 »
ไม่น่าเป็นห่วงครับ

ของผมโดนไปเมื่อ 2 เดือนก่อน ไม่มีปัญหา

ผมคิดว่าผมจะโดนหนักแล้วเสียอีก ผมมีเพื่อนแล้วหรอนี่
คุณทำให้ผมสบายใจขึ้นเยอะเลย ไม่ต้องไปเปลี่ยนอีก ตั้ง 3000 กว่าบาท ช่วงนี้น้ำท่วมด้วยเลยเครียด
ขับขึ้นบ้านเลยไม่ระวัง
ขอบคุณมากนะครับผม

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 12:53:28 »
ขอบคุณมากๆครับ ผมรู้แล้วว่า ผมไม่โดดเดี่ยวจิงๆ มีเพื่อนให้คำปรึกษาในเวปบอร์ด ปรึกษาไปไม่นาน ก็มีเพื่อนๆมาช่วยกันตอบทันที
ผมประทับมากเลยครับ สถานการณ์แบบนี้น้ำท่วม เครียดไปใหญ่ ไม่อยากใช้จ่ายอะไรเลยครับ

ออฟไลน์ Lookkaew

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 17:03:18 »
ใช้ต่อ ไม่มีปัญหาครับ ปัจจุบัน ขอบตรงนั้นคือ rim guard ไว้ปกป้องกระทะล้อ ทนต่อแรงกระแทกและการบดขยี้ได้ประมาณหนึ่งครับ ถ้าถูกเสียดสีจนหลุดไปบางส่วนจะยังใช้ได้ปกติ เพราะส่วนนั้นหนามากครับ
แต่ต้องดูด้วยว่ายาง จขกท. เป็นรุ่นใดครับ

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 19:05:27 »
ใช้ต่อ ไม่มีปัญหาครับ ปัจจุบัน ขอบตรงนั้นคือ rim guard ไว้ปกป้องกระทะล้อ ทนต่อแรงกระแทกและการบดขยี้ได้ประมาณหนึ่งครับ ถ้าถูกเสียดสีจนหลุดไปบางส่วนจะยังใช้ได้ปกติ เพราะส่วนนั้นหนามากครับ
แต่ต้องดูด้วยว่ายาง จขกท. เป็นรุ่นใดครับ

ยางยี่ห้อ MARANGONI ของ อิตาลี่ รุ่น Versa ถ้าจำไม่ผิด
215/50 R17 95W  MAX LOAD

เป็นที่ล้อหลัง เติมลม  35  40