ผู้เขียน หัวข้อ: ที่ว่ารถเครื่องเล็ก เช่นพวก eco car วิ่งทางไกลไม่ดี ต้องไกลเท่าไหนครับถึงไม่ดี ?  (อ่าน 52002 ครั้ง)

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
มันก็จริงของเค้า

เครื่องเล็กวิ่งทางไกลได้จริง

ผมไม่เถียง

แต่ถึงมันจะวิ่งได้

ก็ไม่ได้หมายความว่ามันจะวิ่งได้ดี เท่ารถที่เครื่องใหญ่กว่า

สมมติว่ามีรถ 2 คัน

คันนึง เครื่อง 1.2 ลิตร กำลังสูงสุด  80-90 แรงม้า  ที่ 6000 รอบ

อีกคันหนึ่ง เครื่อง  2.0 ลิตร กำลังสูงสุด 150 แรงม้า ที่ 6000 รอบ

สมมุติว่ารถทั้งสองคันนี้ ต้องการกำลังทั้งหมด 70 แรงม้า เพื่อที่จะลากตัวเองฝ่าลมไปที่ความเร็ว 140 กม/ชม เหมือนกัน

รถคันแรกจะต้องใช้รอบเครื่องสูงถึง 4500-5000 รอบ เพื่อปั่นแรงม้าออกมา 70 แรงม้า

ในขณะที่รถคันที่สอง จะใช้รอบเครื่องเพียง 3000-3500 รอบ ก็จะได้ม้าออกมาใช้งาน 70 ตัวเหมือนกัน

วิ่งด้วยรอบแบบนี้ตลอดระยะทางหลายร้อยกิโลเมตร น่าจะเห็นความต่างได้นะครับ

อีกอย่างครื่องเล็กรถมันก็เล็กตาม ความมั่นคงในความเร็วสูงมันก็ด้อยตามไปด้วย

ถ้าเลือกได้ผมก็เลือกเครื่องใหญ่ไว้ก่อนครับ

แต่หลายๆคนเลือกไม่ได้

ภาระผ่อนอย่างอื่นอีกบานตะเกียง

ผมก็เป็นหนึ่งในนั้น

จำเป็นต้องขับเครื่องเล็กก็ขับกันไป

แต่พอเราได้ยินแบบนี้

เราอาจจะคิดว่าเค้าดูถูก

จริงๆแล้ว

เค้าอาจจะพูดด้วย ความหวังดี เห็นว่าเพิ่มเงินอีกหน่อยได้รถที่ขับดีกว่า

ไม่เห็นต้องไปโกรธเคืองอะไรกัน

+1 คิดเหมือนกัน

ลองเอา march วิ่ง 160 กับ E Class ซักตัว วิ่ง 160 แช่ไว้ซัก3-4 ชั่วโมงสิ ระยะสั้นเครื่องคงไม่พังทันที แต่โทรมเร็วกว่าแน่ แต่ที่แน่ๆ
March เร่งอีกไม่ได้แล้ว ขณะที่ Benz ยังตะกายต่อได้เหลือๆ ถ้าจะแซง คงเหมือนเราวิ่งแข่งกับเด็กอนุบาลน่ะ และ ต่างจังหวัดวิ่ง 140-160 บ่อยอยู่แล้ว เขาจึงว่ารถเล็กมันวิ่งไม่ค่อยดี แต่ถ้าใครขับชิวๆ 100-120 จะรถเล็กรถใหญ่ก็ไปถึงได้ แต่ความเหนื่อยล้าอาจจะต่างกันนิดหน่อย

ปล. ไม่ได้พูดถึงประเด็นเรื่องความปลอดภัยจากช่วงล่าง และเวลาเกิด อุบัติโหด นะ เอาแค่ประเด็นวิ่งได้ วิ่งไม่ได้

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
มันก็จริงของเค้า

เครื่องเล็กวิ่งทางไกลได้จริง

ผมไม่เถียง

แต่ถึงมันจะวิ่งได้

ก็ไม่ได้หมายความว่ามันจะวิ่งได้ดี เท่ารถที่เครื่องใหญ่กว่า

สมมติว่ามีรถ 2 คัน

คันนึง เครื่อง 1.2 ลิตร กำลังสูงสุด  80-90 แรงม้า  ที่ 6000 รอบ

อีกคันหนึ่ง เครื่อง  2.0 ลิตร กำลังสูงสุด 150 แรงม้า ที่ 6000 รอบ

สมมุติว่ารถทั้งสองคันนี้ ต้องการกำลังทั้งหมด 70 แรงม้า เพื่อที่จะลากตัวเองฝ่าลมไปที่ความเร็ว 140 กม/ชม เหมือนกัน

รถคันแรกจะต้องใช้รอบเครื่องสูงถึง 4500-5000 รอบ เพื่อปั่นแรงม้าออกมา 70 แรงม้า

ในขณะที่รถคันที่สอง จะใช้รอบเครื่องเพียง 3000-3500 รอบ ก็จะได้ม้าออกมาใช้งาน 70 ตัวเหมือนกัน

วิ่งด้วยรอบแบบนี้ตลอดระยะทางหลายร้อยกิโลเมตร น่าจะเห็นความต่างได้นะครับ

อีกอย่างครื่องเล็กรถมันก็เล็กตาม ความมั่นคงในความเร็วสูงมันก็ด้อยตามไปด้วย

ถ้าเลือกได้ผมก็เลือกเครื่องใหญ่ไว้ก่อนครับ

แต่หลายๆคนเลือกไม่ได้

ภาระผ่อนอย่างอื่นอีกบานตะเกียง

ผมก็เป็นหนึ่งในนั้น

จำเป็นต้องขับเครื่องเล็กก็ขับกันไป

แต่พอเราได้ยินแบบนี้

เราอาจจะคิดว่าเค้าดูถูก

จริงๆแล้ว

เค้าอาจจะพูดด้วย ความหวังดี เห็นว่าเพิ่มเงินอีกหน่อยได้รถที่ขับดีกว่า

ไม่เห็นต้องไปโกรธเคืองอะไรกัน

+1 คิดเหมือนกัน

ลองเอา march วิ่ง 160 กับ E Class ซักตัว วิ่ง 160 แช่ไว้ซัก3-4 ชั่วโมงสิ ระยะสั้นเครื่องคงไม่พังทันที แต่โทรมเร็วกว่าแน่ แต่ที่แน่ๆ
March เร่งอีกไม่ได้แล้ว ขณะที่ Benz ยังตะกายต่อได้เหลือๆ ถ้าจะแซง คงเหมือนเราวิ่งแข่งกับเด็กอนุบาลน่ะ และ ต่างจังหวัดวิ่ง 140-160 บ่อยอยู่แล้ว เขาจึงว่ารถเล็กมันวิ่งไม่ค่อยดี แต่ถ้าใครขับชิวๆ 100-120 จะรถเล็กรถใหญ่ก็ไปถึงได้ แต่ความเหนื่อยล้าอาจจะต่างกันนิดหน่อย

ปล. ไม่ได้พูดถึงประเด็นเรื่องความปลอดภัยจากช่วงล่าง และเวลาเกิด อุบัติโหด นะ เอาแค่ประเด็นวิ่งได้ วิ่งไม่ได้

คิดต่างครับ ขับมาร์ชให้พังไปเลย เงินที่ซื้อ อีคลาส คงซื้อมาร์ชดได้หลายคันอยู่
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ johnlee

รถเล็กวิ่งทางไกล ไม่ดีตรงที่่ สิบล้อ หรือ รถพ่วง มันจะคาบเอาไปกิน อ่ะซิครับ น่ากลัวสุด ๆ

ไม่ขนาดนั้นหรอกครับ ผมขับ10ล้อลากอ้อย มีมาร์ชแซงไปหลายคัน ก็ไปได้นี่ครับ

รถไม่ได้เบาขนาดนั้น

หรือ10ล้อ โค่นลงมาทับรถเก๋ง ผมว่าเบนซ์รุ่นกันกระสุน เอส คลาส ก็แบนได้นะ อิอิ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ thepong7

• Newbie
  • *
    • รถยนต์ - TopCarRX.com
Re: ที่ว่ารถเครื่องเล็ก เช่นพวก eco car วิ่งทางไ
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 14:17:52 »
ถ้าว่ากันตามหลักการ(มั่ว แบบกำปั้นทุบดิน ;D)แล้ว
รถได้ถูกออกแบบมาแบบใหน ก็ควรจะใช้งานอย่างนั้น

แต่ในความเป็นจริงด้วยสภาพทางการเงินแต่ละคนไม่เหมือนกัน
บางท่านจำเป็นต้องออกรถเล็กแทน

ซึ่งมันก็ไปได้ทุกที่น่ะแหละ
แต่คนใช้ก็ต้องยอมรับในจุดที่ว่า ถ้าไปใช้งานไม่ตรงวัตถุประสงค์ ความสะดวกสะบายขณะขับขี่ที่ควรจะได้รับก็จะต่างออกไป
แล้วก็มีความเสี่ยงที่อายุการใช้งานของมันจะสั้นลง(พังเร็ว)แค่นั้นเอง

ปล. ผมมั่วเอา ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2011, 14:19:39 โดย thepong7 »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ขึ้นอยู่กับทรัพย์ในกระเป๋าเยอะเหมือนกันครับ ผมขับสามห่วงไปกลับระยอง นครพนม วิ่ง 70-90-110 แล้วแต่สภาพถนนก็เหนื่อยพอดู เทียบกับซีวิคแล้วขับ 90-140 ก็ต่างกันเยอะแต่กำลังทรัพย์ไม่เพียงพอแล้วก้ไม่ค่อยได้ขับทางไกลนัก กลับบ้านปีละ 2-3 ครั้ง ก็ทนๆเอาหน่อย พักบ่อยหน่อยก็แล้วกัน

ที่เหนื่อยมากๆก็ตอนเร่งแซงครับ ต้องมั่นใจจริงๆถึงจะแซงม่ายงั้นอันตรายเพราะมันอืดเหลือเกิน แต่มั่นใจได้ว่าไปถึงแน่ๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Cross MPV

• Full Member
มันแค่ตอนเร่งแซงไม่สู้เครื่องยนต์ที่ใหญ่กว่า
และการควบคุมไม่ดีเท่ารถที่ตัวถังกว้างกว่าและช่วงล่างที่ดีกว่า

นอกนั้นการไปไหนมาไหนขอให้มีสติครับ
อย่างผมขับรถ 1500 ซีซี ก็ไม่ค่อยขับเกิน 120 สักเท่าไร
ขับชิลๆ สบายๆดีกว่า ใครอยากรีบก็ให้เขาแซงไป เดี๋ยวเราก็ถึงที่หมาย
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ tu_ut

• Newbie
  • *
ผมมีความเห็นว่า

ไม่ว่ารถอะไรก็ขับไปถึงจุดหมายได้หมด ไม่ว่าจะเครื่องเล็กใหญ่  1200 - 2500 cc

แต่ผมห่วงประเด็นสำคัญ คือเรื่องการเร่งแซง ถ้าใครเคยขับเส้น ชัยภูมิ จะเห็นว่าเป็นถนนสองเลน

วิ่งสวนกัน ซึ่งหากเจอรถพวง ( ซึ่งเจอบ่อยมาก เส้นนั้น) การที่จะแซงรถพวงนั้นหากใช้เวลานาน

อาจจะเกิดอันตราย จากรถที่สวนมาก หรือ ก่ออันตรายกับรถที่วิ่งแซงตามเรามา

เพราะฉะนั้น ความคิดผมรถเล็ก อัตราการเร่งแซง มักจะด้อยกว่ารถใหญ่ ซึ่งส่วนมากเป็นแบบนั้น

ซึ่งหากบางคนบอกว่าก็ขับเรื่อยๆ (จริงๆก็ได้นะ) แต่เราเองจะเป็นภาระของรถที่จะแซงเอง

และการวิ่งตามรถพวง ไม่ใช่เรื่องดีเท่าไรทั้ง เศษหิน เศษดิน ทัศนวิสัยที่แย่.... บลาๆๆๆ

ส่วนถ้าเป็นเส้นทางโล่งๆ ไม่ใช่ถนนแบบสวนกัน ผมว่า eco car ไปได้ทุกที่ครับ ^-^

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
ผมยังคงเห็นด้วยกับคนสมัยก่อน ว่ารถเล็กวิ่งทางไกลลำบากกว่ารถใหญ่

ลำบากในที่นี้คือ เหนื่อยที่ตัวรถ โดยอาจรวมถึงคนขับด้วย

แต่สภาวะปัจจุบันมันแตกต่างจากในอดีต รถเครื่อง 1200 cc สมัยนี้ แรงม้า แรงบิด พอๆกับ 1600 cc เมื่อ 30 ปีก่อน

นั่นคือที่มาว่าทำไมรถความจุเครื่องน้อยๆ ในสมัยนี้จึงนิยมวิ่งออกต่างจังหวัดกันมากขึ้น

คนที่เถียงอาจต้องลองมานั่งรถเครื่อง 1300 cc เทคโนโลยีเมื่อ 30 ปีก่อน ว่าเมื่อวิ่งเกิน 100 แล้วมันแทบเร่งไม่ไปไหน แค่ 0-100 ปาไปเกือบ 20 วิแล้ว

แล้วคุณจะเข้าใจว่า ทำไมคนที่อายุมากกว่าคุณ 30 ปี เค้าถึงได้คิดแบบนั้น ..

สมมติว่าคุณมีลูกสาวที่คุณรักมากๆ จะไปทำงานต่างจังหวัด กทม ไปเชียงใหม่ ผ่านเส้นทางแบบที่รู้ๆ กัน ว่ารถบรรทุกวิ่งเยอะแ่ค่ไหน หลุมบ่อมากแค่ไหน

ระหว่าง Brio คันเล็กๆ กับ accord 2.0 คุณอยากให้ลูกคุณขับคันไหนไป ?

ไม่มีอะไร 100% ในโลกนี้ครับ ไม่ใช่ว่ารถเล็กมันต้องวิ่งไม่ได้แน่ๆ มันขึ้นอยู่กับว่า เหตุผลคืออะไร  ;)
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ golf32

อันนี้ผมว่ามันขึ้นอยู่กับคนด้วยครับ

สำหรับผมๆ เป็นคนขับรถค่อนข้างเร็วเพราะฉะนั้นรถเล็กตอบสนองไม่ค่อยได้เพราะกำลังไม่พอ :D
อันนี้จากประสบการณ์ตรงนะครับ คันเก่า civic 2.0 ขับไปพัทยาสบายๆ พอผมเปลี่ยนมาเป็นแจ๊ส ขับแค่ไปพัทยาเหนื่อยกว่าเยอะ เพราะกำลังเครื่อง ภายในที่แคบกว่า ความสบายของเบาะ ช่วงล่างที่ทำมาให้ใช้ในเมือง มันตอบสนองความต้องการของผมไม่ได้

เพื่อนผมชอบพูดว่ารถน่ะมันก็ไปได้หมดแหละ ใช่ครับรถน่ะไปได้ทุกที่แต่ ถ้าคุณเอาแจ๊สไปขึ้นเขากับกระบะ หรือ รถเก๋งเครื่องสัก 2000 cc ดูสิครับแล้วคุณจะรู้ว่าเวลาต้องการกำลังของเครื่องยนต์แล้วรถไม่มีให้คุณน่ะน่ากลัวขนาดไหน

ออฟไลน์ redsun

จากคำถาม : รถเครื่องเล็ก เช่น ECO CAR วิ่งทางไกลไม่ดี ต้องไกลเท่าไรครับถึงไม่ดี ?

ผมต้องถามกลับว่า คุณสามารถขับรถคันนั้นๆ ได้ความเร็วสูงสุดกี่ KM/H และยังมีรู้สึกสบาย หรือผ่อนคลายอยู่ ?
และต้องถามอีกว่า  คุณสามารถอยู่ในสภาพนั้นๆได้ เป็นระยะเวลานานเท่าไร ?

เมื่อตอบคำถามนี้ได้ก็ เอาผลลัพท์มาคูณกัน ก็จะได้ระยะทางดังกล่าวครับ..

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ตรรกะเทพ รถเล็ก วิ่งทางไกลไม่ดี ได้ยินจนชินหูแล้วครับ
และมักจะได้ยินจากปากคนที่ชีวิตนี้ป้วนเปี้ยนอยู่แต่กับรถคันใหญ่ๆเครื่อง 2.0 ขึ้นไป ไม่ก็กระบะ

ส่วน ดีไม่ดี มันอยู่ที่ คนขับ

ถ้าคุณ เป็นคนที่ใจเย็น ขับรถเรื่อยๆ ไม่รีบร้อน ประสบการณ์โชคโชน
คุ้นเคยเส้นทางเป็นอย่างดี ยังไงก็ขับได้ทุกคัน ทุกประเภท ทุกขนาดเครื่องยนต์

แต่ถ้าคุณเป็นคนรีบร้อน ไม่ชอบอยู่ท้ายใคร และไม่ชอบให้ใครแซง
สามารถขับออกจากกรุงเทพ 6 โมงเช้า ไปถึงเชียงใหม่ได้ในเวลาไม่เกินเที่ยงวัน
แน่นอน รถเล็กๆ แม้อัตราเร่งช่วงต้นดี แต่บางคัน เกิน 140 ก็เริ่มจะออกอาการขี้เกียจแล้ว
ฉะนั้น รถเครื่องใหญ่ๆ จึงตอบสนองได้ดีกว่า ในช่วงย่านความเร็วปลาย
รวมถึงช่วงล่างที่น่าจะสบายก้นกว่ารถเล็ก