ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว Proton Exora รถครอบครัวที่มีดีมากกว่าที่คิด  (อ่าน 84247 ครั้ง)

ออฟไลน์ หงส์จำปา

• Jr. Member
  • **
Re: รีวิว Proton Exora รถครอบครัวที่มีดีมากกว่าที่คิด
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 20:47:43 »
คนที่กำลังจะซื้อ Avanza ถ้าได้สัมผัสคันนี้จะเปลี่ยนใจแน่นอน คุณภาพต่างกันฟ้ากับเหวเลยละ พี่เคยให้ AZ 1.3 ต่อมาเปลี่ยนเป็น AZ 1.5 เพราะต้องการรถครอบครัวราคาไม่สูงเกินไป  พอสุดท้าย เปลี่ยนมาเป็น Exora และวันหนึ่งก็มาบอกกับผมว่า แต่ก่อนนี้โง่อยู่ตั้งนาน...มัวติดที่ยี่ห้อนั่นแหละ เรื่องอะไหล่ก็ไม่แพงอย่างที่คิดอ่ะ ถ้าไม่คิดขายต่อตัวนี้ใช่เลย ศูนย์ที่ปิ่นเกล้า กับรัตนาธิเบศธ์ใช้ได้เลยหล่ะ....เยี่ยมมาก  ที่เขียนมานี่พี่บอกมานะครับ

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
Re: รีวิว Proton Exora รถครอบครัวที่มีดีมากกว่าที่คิด
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 20:50:17 »
space wagon ใหญ่กว่าแล้วก็กว้างกว่าครับ
คิดดูสิ ลองให้ space wagon โฉมนี้ไส่เครื่อง 1.6 สิ สงสัย 0-100 ต้องมี 18 วิ

ผมว่าเส้นสายการออกแบบ ไม่เหมือนกันเลยนะ Exora กะ Spacewagon เนี่ย

ออฟไลน์ หงส์จำปา

• **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 21:51:00 »
space wagon ใหญ่กว่าแล้วก็กว้างกว่าครับ
คิดดูสิ ลองให้ space wagon โฉมนี้ไส่เครื่อง 1.6 สิ สงสัย 0-100 ต้องมี 18 วิ

ผมว่าเส้นสายการออกแบบ ไม่เหมือนกันเลยนะ Exora กะ Spacewagon เนี่ย

ผมเคยเอารถพี่ไปเทียบกับรถเพื่อน(Space wagon) มาแล้วครับ ขนาดเท่าๆกันครับ เพียงแต่ Space Wagon ช่วงล้อยาวกว่าประมาณ 30mm. จากที่วัดมิติภายนอก Space wagon ผอมกว่า แต่ว่าoverhang หลังสั้นกว่าเนื่องจากมีช่วงล้อยาวกว่า ความสูง Exora สูงกว่าครับ ทั้งหมดได้จากการวัดอย่างเคร่าๆยังไม่ได้เอาspect.มากางเทียบกัน ก็อย่างว่าครับ ถ้ามีข้อด้อยก็คือชื่อเสียงและขนาดเครื่องที่เล็กกว่า ไม่งั้นคงทำราคานี้ไม่ได้แน่นอน แต่ความนุ่มนวลและความเกาะไม่แพ้Space แน่นอน ที่รู้เพราะสัมผัสมาทั้ง2คันด้วยตัวเองครับ แต่ถ้าเป็นInnova ไม่ต้องมาเปรียบครับ นอกจากชื่อและจำวนนศูนย์บริการเท่านั้นที่ดีกว่า

ออฟไลน์ ugly...

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 22:06:32 »
ผมเองยังหลงนึกเข้าใจว่าเอา platform ของ spacewagon มาโมใหม่เสียอีก
เห็นหลายๆส่วนคล้ายกันเลย หรือว่าเขาออกแบบใหม่ทำใหม่เองเลยจริงๆ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 22:24:08 »
ขอบคุณครับ เห็นด้วยกับ จขกท. มากเลยว่า ไอ่ที่แขวนถุงนั่น โคตรสะดวก โดยเฉพาะเวลาซื้อ เป๊บซี่ หรือ โอวัลตินเย็น (ไม่ชอบกินใส่แก้วอ่ะครับ)   ทุกวันนี้ อาศัยที่เปิดกระจกมือหมุน แขวนเอา *-*

ออฟไลน์ denSM

• **
    • webgamethailand
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 10:37:07 »
พูดตามตรงผมก็ไม่มั่นใจพระนครเหมือนกัน แต่รถ proton ขอเพียง ecu ไม่เจ๊ง ผมซ่อมอู่นอกได้เลยไม่คิดมากครับ อีกอย่างอะไหล่หาสั่งได้ไม่ยาก เพราะมีคนรับสั่งของจากมาเลย์อยู่หลายเจ้าครับ

บอกตามตรงผมไม่มีอคติกับรถยี่ห้อนี้นะ แต่ไม่เคยแนะนำให้ใครซื้อเพราะคนขายมันเนี่ยแหละประวัติดีมากทำรถเจ๊งคามือมาแล้วอย่างโชกโชน ถ้าเป็นคนมีอายุหน่อยพอบอกพระนครเป็นคนขายส่ายหัวกันทันที ขายได้ไม่นานก็มีมาม่าเรื่องราคาอะไหล่แพงเว่อร์ในเวปโน้นจนผมคิดว่าแม่....ยังไม่เลิกสันดานนี้อีกเหรอวะ ส่วน จขกท.ใช้รถอย่างมีความสุขและยังไม่เจอปัญหาอะไรร้ายแรงก็ดีแล้วครับ

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• Sr. Member
  • freed korat
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 22:16:31 »
แวะมาชมว่า เป็นPROTON EXORAที่สวยเอาเรื่องครับ
เจ้าของตกแต่งได้สวยจริงๆครับ...
จริงๆผมก็มีเจ้าEXORA เป็นตัวเลือกอยู่ตอนจะซื้อนะครับ
แต่ผมเป็นคนใช้รถทุกวัน
ก็เลยเอาอัตราบริโภคน้ำมันที่หน่วยงานมาเลย์ทำเอาไว้
กับที่สิงคโปร์ทำเอา (หน่วยงานคล้ายๆ มอก.)
บวกกับราคาอะหลั่ยการบำรุงรักษา(ที่ถามเซลล์มา)

ก็เลยไปตัดสินใจที่เจ้าคันข้างล่าง
หลังเคยลองขับEXORAของเพื่อนแล้วครับ ช่วงล่างเดิมๆดีจริงสมาราคาคุย
ส่วนเรื่องการเบรค เบรคได้ดีเท่าๆกัน
ส่วนเรื่องเบาะ เคยไปลองนั่งตอนจะเลือก
เบาะหลังสุด ยังนั่งลักษณะชันขา กว่าฟรีดที่ไปลอง
แต่แอบชอบ ตรงที่พับราบได้ทั้ง2ตอน (ในขณะที่คันที่เลือกทำไม่ได้)
และของเพื่อนระบบแอร์เสีย ผมเห็นรออะหลั่ยถึง2เดือน
ก็เลยไปหลงเสน่ห์ประตูเปิดเองได้ซะ...
(เพราะพอมาใช้ ก็ช่วยไม่ให้ลูกผม ถูกรถชนตอนส่งหน้าโรงเรียนได้มาถึง2ครั้ง)
ผมก็ลืมถามเพื่อนไปว่า ภาษี ป้าย วงกลมปีละเท่าไหร่ คงจะถาม จขกท.นี่แหละครับ

EXORA มีข้อดีข้อเสียต่างกับอีกคัน มันก็เหมือนกับIPAD กับTAB 10.1
มันไม่ได้อยู่ที่ว่า อะไรดีกว่ากัน  
แต่อยู่ที่ว่า  มันเหมาะกับสิ่งที่คนซื้ออยากได้มากกว่าครับ...

ขอบอกว่า รถEXORAคันนี้ สวยมากกกกกกก
แอบไปเห็นว่า ติดสติ๊กเกอร์ประตูท้าย ต่อสีดำมาจากกระจกเหมือนกับฟรีดผมเลย

เรื่องดมแก๊สเป็นสิ่งที่ผมไม่คิดจะติดอยู่แล้ว
อีกอย่างฮอนด้าไม่ใคร่จะถูกกับแก๊สด้วย
1ปี7เดือน ผมวิ่งยังไม่ถึง2หมื่นด้วยซ้ำ แต่ใช้อยู่บนถนนเป็นเวลานานๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2011, 23:29:27 โดย freedスプーン3300 »

ออฟไลน์ Doraemon2000

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 23:06:36 »
ข้อดีอีกอย่างคือ ทนแก็สดีมาก
เมื่อก่อนผมใช้ D-Max ค่าน้ำมันเดือนละประมาณ 8,000
เปลี่ยนมาใช้ Exora ติดแก๊ส ค่าแก๊สเหลือแค่เดือนละพันกว่าบาท
ใช้มา 1 ปี 9 เดือน 50,000 กว่าโล ยังปกติ
อ่านดูในมาเล บางคันใช้กัน 200,000 โลแล้วยังปกติก็มี

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 15:54:23 »
บอกตรงๆว่าตัวผมเองก็สนใจรถรุ่นนี้ครับ ดูมันคุ้มค่าราคามากๆ

แต่กลัวเรื่องอัตราเร่งกับศูนย์บริการเนี่ยแหละครับ ไม่ค่อยน่าไว้ใจเท่าไหร่

ดูจากรูปที่ถ่ายมา ผมว่าวัสดุนี่ดูค่อนข้างแย่เลยรึเปล่าครับ?

ออฟไลน์ denSM

• **
    • webgamethailand
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 10:59:16 »
วัสดุไม่แย่ครับ แต่ก็ไม่ได้โดดเด่นอะไร การภายในออกแบบออกแนวธรรมดาๆครับ

บอกตรงๆว่าตัวผมเองก็สนใจรถรุ่นนี้ครับ ดูมันคุ้มค่าราคามากๆ

แต่กลัวเรื่องอัตราเร่งกับศูนย์บริการเนี่ยแหละครับ ไม่ค่อยน่าไว้ใจเท่าไหร่

ดูจากรูปที่ถ่ายมา ผมว่าวัสดุนี่ดูค่อนข้างแย่เลยรึเปล่าครับ?