ผู้เขียน หัวข้อ: Triton Plus ไฟเตือน ABS กับ ไฟเตือนเบรค โชว์ ครับ  (อ่าน 24743 ครั้ง)

ออฟไลน์ banch

• Hero Member
Triton Plus ไฟเตือน ABS กับ ไฟเตือนเบรค โชว์ ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 16:20:40 »
เมื่อกี้คุณแฟนโทรมาบอกว่า

Triton Plus สตาร์ทเครื่องแล้วไฟเตือน ABS กับ ไฟเตือนเบรค ไม่ยอมดับ

รถขับได้ปรกติ เบรคได้ แต่ไม่ได้ลองเบรคแรงๆ

ระดับน้ำมันเบรคก็ปรกติ

ใครมีประสบการณ์บ้าง

น่าจะเกิดจากสาเหตุอะไรครับ?

ออฟไลน์ plus

• Sr. Member
Re: Triton Plus ไฟเตือน ABS กับ ไฟเตือนเบรค โชว์ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 16:27:03 »
ดูที่ระบบเบรคคับ
ไฟเตือน ABS ดูที่เซ็นเซอร์อาจสกปรกคับ   
ไฟเตือนเบรค   น่าจะ  ผ้าเบรค  หม้อลมเบรค เเละเเม่ปั้มเบรค 
เข้าศูนย์ตรวจเช็ดดูคับ

ออฟไลน์ Gajira

• Newbie
  • *
Re: Triton Plus ไฟเตือน ABS กับ ไฟเตือนเบรค โชว์ ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 16:52:38 »
ที่บ้านเลี้ยงหมารึเปล่าครับ ผมเคยเจอใน Navara สาเหตุมาจากหมากัดสาย ABS ขาดครับ... สาย 4 wheel ก็เคยโดน  :'(

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 16:56:37 »
เข้า0สิครับอยูในประกัน

ออฟไลน์ THUIO

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 17:05:51 »
อาจโดนน้องหนูกัดสายABSคับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 17:37:00 »
ขอบคุณครับ

เด๋วเลิกงานจะลองมุดดูครับ

ส่วนประกันหมดไปนานแล้วครับ รถกำลังจะ 5 ปี(จะผ่อนหมดแล้ว โว้วววววววว) วิ่งไป เกือบๆ แสนแปดแล้วครับ

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 17:39:55 »
ไฟเตือนเบรคขึ้น  ก็ลองขยับเบครมือดูครับ  

ของผมก็เป็น  เพราะเอาลงลุยน้ำมาครับ  ลุยลึกแค่ไหน?

ก็ระดับตาตุ่มอะครับ (น้ำเข้ามาข้างในถึงตาตุ่มจริงๆนะ 555)

เหมือนเซนเซอร์ตรงเบรคมือจะเปียกน้ำหนะครับ ขยับเบรคมือก็หาย  

แต่ตอนนี้ภายในแห้งแล้ว  ไฟก็หายครับ

ส่วนวิธีทำให้พรมรถแห้ง ก็ใช้เงินต้นทุนแค่ 80 บาทเองครับ (ผมว่าแพงไปหน่อย) ไม่ต้องเอาเข้าคาร์แคร์เลย..

ส่วนทำอย่างไรนั้น เดี๋ยวอีกไม่นานจะทำรีวิววิธีให้ดูนะครับ อิอิ
阿蘇山

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 18:20:55 »
ส่วนใหญ่โดนหนูกัดครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 18:33:30 »
ลองสังเกตุดูระดับน้ำมันเบรกเป็นระยะด้วยนะครับว่าหายไปไหนบ้างหรือปล่าว เพื่อความปลอดภัย

แต่คิดว่าน่าจะเกิดจากสายไฟมากกว่าครับ

ออฟไลน์ Prapan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 19:10:24 »
ลองดูสวิทซ์ไฟที่แป้นเบรคด้วย มันค้างหรือเสียหรือเปล่า ?

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 21:34:31 »
อีก 1 สิ่งที่เคยเกิดขึ้นกับรถผมครับ คือ ไดร์จาร์จพังครับ แล้วไฟ เบคร กับ ไฟ ABS โชว์ ที่แรกก็งงๆ ขับๆไป สักหน่อยไฟในรถหรี่ลงๆๆๆๆๆ สรุปเอาเข้า 0 0 บอกว่าไดร์ชาร์จ พัง เปลี่ยนไดชาร์จแล้วหายครับ

ลองเอาเข้า 0 เช็คดูนะครับ อาจเป็นแบบผมก็ได้

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 08:36:40 »
เจอสาเหตุแล้วครับ

คาดว่าถูกหมากัด แต่ไม่น่าจะใช่ตัวในภาพนะครับ ที่กัด

ตัวนี้อยู่มานาน

เพิ่งมีวันสองวันนี้ที่มีหมาหน้าตาแปลกๆเข้ามากัดกับเจ้านี่

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 11:23:11 »
รอยหมากัดหรือรอยตัดครับนั่น 
สายเบรคมือใช่หรือไม่ครับ 

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 11:47:49 »
หมากัด หรือคนตัดผมยังไม่ได้มุดเข้าไปดูรอยขาดเลยครับ

แค่ก้มลงไปดูแล้วก็ถ่ายรูปมา สายตาสั้นมองไม่ชัดและรีบมาทำงานด้วย

สายที่ขาดเป็นสายไฟเซนเซอร์ ABS ครับ

ฝั่งซ้ายสายไฟขาดอย่างเดียวน่าจะซ่อมเองได้

แต่ฝั่งขวาสายมันหายไปเลย และปลั๊กมันหายไปด้วย

โทรถามราคาเส้นละ  2455 บาท :-\

เด๋วว่าจะลองๆเปิด ในห้องเครื่องดูว่ามีปลั๊กตัวไหนไม่ได้ใช้ และขนาดเท่ากัน จะเอามาใส่แทน ;D