ผู้เขียน หัวข้อ: Teana 2.0xl MC กับ Prius พี่ๆจะเลือกคันไหนดีครับ  (อ่าน 18030 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
Re: Teana 2.0xl MC กับ Prius พี่ๆจะเลือกคันไหนดีครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 09:02:15 »
โดยสารส่วนใหญ่2คนครับจะมีอาทิตย์ล่ะครั้งที่นั่ง5คน

ขับเส้นบางนา-ตราด เข้ากทม.ทุกวันครับ ประมาณ40-50กม.ต่อวัน

เป็นคนขับรถแบบเรื่อยๆครับ110-140 จะมีเร่งแซงนานๆทีครับ

อยากได้รถที่สบายแต่ก็ประหยัดด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ขับ 110-140 พรีอุสก็ไม่ได้ประหยัดมากกว่าเทียน่าเท่าไหร่หรอกครับ
พรีอุสต้องเน้นใช้ในเมือง อันนี้เห็นวิ่งบางนา-ตราด เข้ากทม. ใช้ทางด่วน
ก็คงไม่ติดมากเท่าไหร่

มีนั่ง 5 คนอาิทิตย์ละครั้ง ไปเทียน่าเลยครับ 200XL MC 1.246 ล้าน
option ครบๆ ราคาไม่แรงด้วยครับ หรือจะเป็นรุ่น 200XL MC Sport series ภายในสีดำ
ก็จะเพิ่มนิดหน่อย เป็น 1.263 ล้าน (ถ้ากลัวเบาะสีอ่อนสกปรกง่าย)

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
Re: Teana 2.0xl MC กับ Prius พี่ๆจะเลือกคันไหนดีครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 09:06:41 »
teana ครับ เพราะดูแล้วสวยภูมิฐานดีครับ เพิ่งไปที่โชว์รูมเมื่อวาน เห็นว่าจะไมเนอร์เชน น่าจะเอากระจังคล้าย ๆ almera มาใส่แทนกระจังหน้าเดิม ส่วนตัวถ้าอยากประหยัดก็ติดแก็สครับ ผมคิดดูแล้วถ้าติดแก็สก็จะประหยัดค่าใช้จ่ายกว่า prius (ที่ไม่ติดแก็สนะครับ) ถึงจะเสียในส่วนของประกันเครื่องยนต์ แต่ถ้าต้องซ่อมเองก็ยังพอรับได้นะครับ  ส่วน prius ถ้าจะเอามาติดแก็สนี่ผมว่าไม่เหมาะเพราะไม่แน่ใจว่าในส่วนของการรับประกันที่จะสิ้นสุดลงไปจะรวมถึงแบตตอรี่ที่สำรองพลังงานด้วยหรือเปล่า เห็นว่าลูกเป็นแสนเลย ไม่กล้าเสี่ยงหรอกครับ :)

ออฟไลน์ Gajira

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 09:20:15 »
ถ้าขับในเมืองรถติดบ่อย และความประหยัดเป็นเรื่องสำคัญคงเลือก Prius ครับ แต่ถ้ารถไม่ค่อยติด วิ่งทางระยะค่อนข้างไกลเลือก Teana ผมเลือกแล้วเหมือนกันเป็น Teana เนื่องจากอยู่ต่างจังหวัด รถไม่ค่อยติดเท่าไหร่ และที่สำคัญที่สุดคือชอบรูปทรงมากกว่าครับ  ;D

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 09:22:46 »
ชอบรถใหญ่หรือรถเล็กล่ะครับ เลือกตามนั้นเลย..

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 09:37:34 »
ผมเลือกพี่อู๊ด เพราะรู้สึกว่าเทียน่าใหญ่เกินและดูแก่เกินไปหน่อย

แต่ถ้าต้องนั่ง5คนบ่อยๆเทียน่าอาจจะเป็นตัวเลือกที่ดีกว่า

ปล.ขับ110-140พี่อู๊ดได้20km/lเหมือนกันนะครับ หลายคนคิดว่าถ้าวิ่งทางไกลแล้วจะไม่ประหยัด อันนั้นต้องวิ่ง140+ครับ

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 09:48:11 »
โดยสารส่วนใหญ่2คนครับจะมีอาทิตย์ล่ะครั้งที่นั่ง5คน

ขับเส้นบางนา-ตราด เข้ากทม.ทุกวันครับ ประมาณ40-50กม.ต่อวัน

เป็นคนขับรถแบบเรื่อยๆครับ110-140 จะมีเร่งแซงนานๆทีครับ

อยากได้รถที่สบายแต่ก็ประหยัดด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ถ้าไม่คิดว่าอนาคตจะหันมาคบกับพลังงานทางเลือก LPG/NGV ก็ขอข้าม Teana ไปครับ จะมีดีกว่าตรงที่สบายกว่า ดูเป็นผู้ใหญ่ขึ้นมาอีกนิด

ในระยะยาว ผมว่า Prius อยู่กะเราได้นานกว่าครับ เพราะ ราคาน้ำมันมีแนวโน้มสูงขึ้นเรือยๆครับ

ปล. สำหรับผมตัวโตมาก Prius ไม่เหมาะ นั่งหน้ายังศรีษะชน เลยขอไปคบกับ G8 2.4+LPG เรียบร้อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2011, 09:49:45 โดย beebird »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 09:52:50 »
Prius ครับ  ;)

ออฟไลน์ Norapat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 10:00:03 »
ขอขอบคุณพี่ๆชาวHLM มากครับ ที่นำรถสองคันนี้มาเปรียบเพราะเหตุผลส่วนตัวของผมล้วนๆครับไม่ได้จะมาตั้งแง่ว่าคันไหนดีคันไหนไม่ดี แต่ทั้งสองคันนี้มันตอบโจทย์ผมที่สองจิตสองใจทั้งสองคัน บวกกับเงินที่มี เลยต้องมาถามความคิดเห็นของพี่ๆนะครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับความคิดเห็นของทุกๆคน

สุดท้ายจะไปลองขับและถามโปรดูอีกทีครับ ;D

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 10:15:34 »
ลองขับหรือยังครับ
ตัวเลขในแคตตาล็อคบางครั้งไม่สอดคล้องกับการขับของคุณ
ถ้าเป็น2ตัวนี้ ผมเลือกเทียน่าครับ

ออฟไลน์ Cross MPV

• Full Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 10:17:04 »
ผมชอบ Teana มากกว่า แต่ด้วยเทคโนโลยีแล้วผมคงเลือก Prius ครับ
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 11:08:20 »
ตอนไปลองขับแนะนำว่าพาไปทั้ง5คนเลยครับ ลองมันทุกตำแหน่งเลย พรีอุสถ้ามีปัญหาก็คนนั่งหลังเนี่ยแหละ รถทั้ง2คันนี้มันคนละแนวกันเลยเพราะฉะนั้นค่อยๆเลือกดีครับเลือกรถที่ตอบโทย์การใช้งานเราได้ดีที่สุดเป็นพอ

ออฟไลน์ nicsjerry

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 11:09:31 »
เทียน่า ตัวล่าสุด ^^

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 12:05:16 »
ขึ้นอยู่กับการใช้งานครับ ถ้าคิดว่าขับในเมือง หรือ ที่รถติดๆมากกว่า ก็เอา Prius ครับ

หลังจากที่ได้ดูคลิปของพี่จิมมี่ ผมจึงเห็นว่า Prius ก็สามารถใช้งานนอกเมือง/ขับทางไกล ได้ดีมากๆ
รวมถึงอัตราเร่งที่พอๆกะรถ C-segment/D-segment หลายรุ่้น จึงไม่ต้องห่วงเวลาเร่งแซงเลยครับ สบายๆอยู่แล้ว

แต่ต้องยอมรับว่า Teana หรูกว่ามาก กว้าง แล้วก็นั่งสบายกว่าครับ โดยเฉพาะเบาะหลัง ช่วงล่างนุ่มหนึบ แล้วก็ดูดีกว่าขับ Prius นิสหน่อยครับ
อัตราเร่ง น่าจะพอๆกะ Prius
อัตราบริโภคน้ำมันก็ถือว่าประหยัดในระดับนึง (เดาว่า 8-14กม/ลิตร) เชื่อว่าคงไม่เดือดร้อนเรื่องค่าน้ำมันหรอกครับ

ออฟไลน์ VVC_77

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 12:51:59 »
คุณกำลัง เลือกรถ ที่ บุคลิก ต่างกัน โดยสิ้นเชิง

ข้อแรก  รถ 2 รุ่นนี้  มวยคนละรุ่น  ในเรื่อง segment ของรถ  แต่เผอิญ ราคา ของ Prius สูงจนมาอยู่ใน D-segment ถ้า Prius ใช้เครื่อง 1.8 ไม่มี Hybrid  รับรองราคา ไม่เกิน 900,000 หรอก
ข้อสอง รถ 2 รุ่นนี้ ระบบขับเคลื่อน ต่างกันโดยสิ้นเชิง ระหว่าง Hybrid  กับ เครื่องเบนซินธรรมดา

แต่ โจทย์ คือ คุณมี งบประมาณจำกัด 1.3 ล้านบาท  แต่คุณกำลังชั่งน้ำหนักว่า คุณจะเลือกทางไหน

ผมมีข้อแนะนำดังนี้  คือ ให้คุณ นั่งทำรายการ ความสำคัญ ที่มีผลต่อการตัดสินใจ ตามรูปแบบการใช้ชีวิต ของคุณ  (Purchase Importance)

เรียงจาก สำคัญมาก  ไปหาน้อย   ดังตัวอย่างต่อไปนี้

ผมตัดปัจจัยด้านงบประมาณออกไป

1) ความประหยัดเชื้อเพลิง ในระยะยาว เช่น ระหว่างช่วงเวลาที่ครอบครองรถคันนั้นๆ เช่น 5 ปี   (Fuel Economy)
2) ความสะดวกสบาย กว้างขวางในห้องโดยสาร  (Riding comfort)
3) อัตราเร่ง  (Acceleration)
4) ภาพลักษณ์ทางสังคม  (Image)
5) อุปกรณ์อำนวยความสะดวก  (Features)
6) ความปลอดภัย  (Safety)
7) การขับขี่โดยรวม Driving experience

และ อื่นๆ อีกมากมาย

เสร็จแล้ว มาให้คะแนน แต่ละคัน ดูว่า อันไหน  ตรงกับ life style ของคุณมากที่สุด

ผมบอกคุณไม่ได้หรอกว่า คุณชอบแบบไหน

แต่จะบอกวิธีคิด ที่เป็น ตรรกะ และ ไม่ลำเอียง

ออฟไลน์ TonSL65

• **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 13:01:40 »
ซื้อเทียน่าแล้วติดแก๊ซครับ ยังไงก้อประหยัดกว่าพรีอุส แถมได้รถที่ดีกว่าในหลายๆ ด้าน ทั้งภาพพจน์ ฯลฯ
Current collection
2016 Mazda2 Sedan XD High Plus L
2018 Camry HV Premium(XV70)
2019 Accord Hybrid TECH(G10)
2021 Fortuner 2.8 Legender 4WD
Next......???

ออฟไลน์ Brownie_Guy

• **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 15:04:58 »
มองกันยาวๆ Teana มองเห็นแสงสว่างในอนาคตมากกว่าพรีอุส
แต่พรีอุสได้ความทันสมัย

สำหรับผมคิดว่า หากมีตังค์ซื้อรถราคาเท่านี้ แล้วไม่มีตังค์เติมน้ำมัน (คิดหนักนะ ! ซื้อรถแพงๆได้ แต่ไม่มีตังค์เติมน้ำมัน ฟังแล้ว "งง")

หากคุณรักโลก ก็โอเคครับ พรีอุส แต่ผมว่าต้องนั่งหาค่าเฉลี่ยการปล่อยมลพิษมาเทียบเลยดีกว่า (หากรักโลกจริงๆ)

ออฟไลน์ benzd

• Full Member
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 15:06:05 »
Teana ติดแก๊ส LPG + ถังโดนัท ได้ทั้งหรูและประหยัดเงิน
+1เลย  ;D ;D

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 16:25:30 »
เวลาผมจะเลือกซื้อรถ สิ่งแรกที่ผมมักจะเอามาพิจารณาคือภายในครับ ต้องนั่งสบาย วัสดุน่าสัมผัส
ดังนั้น ผมไปเทียน่าครับ
ถ้าอยากประหยัด ก็จับไปติดแก๊สเอา แม้ว่าเครื่อง 2.0 อาจจะไม่ทนแก๊ส แต่วิ่งได้สักแสนก.ม. แล้วต้องยกเครื่องใหม่ผมว่ายังคุ้มเลยครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 17:12:58 »
เวลาผมจะเลือกซื้อรถ สิ่งแรกที่ผมมักจะเอามาพิจารณาคือภายในครับ ต้องนั่งสบาย วัสดุน่าสัมผัส
ถ้าอยากประหยัด ก็จับไปติดแก๊สเอา แม้ว่าเครื่อง 2.0 อาจจะไม่ทนแก๊ส แต่วิ่งได้สักแสนก.ม. แล้วต้องยกเครื่องใหม่ผมว่ายังคุ้มเลยครับ

เย๋ย ขนาดนั้นเลยหรอครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 18:02:48 »
กระทู้นี้คำถามเกือบจะโลกแตก เพราะรถแตกต่างกันฟโดยสิ้นเชิง คำตอบที่ทุกคนตอบก็เกือบจะเป็น General Election ไปซะแล้ว
ผมเลยขอลงคะแนนเสียงด้วยคน ถ้าเป็นผมคงจะเลือก Teana MC 2.0xl เพราะผมใช้รถวันนึงไม่กี่โล ไม่ต้องประหยัดมากก็ได้ ขอหรูไว้ก่อน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ULTIMATE

• **
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 19:54:04 »
แบบสาวเหลียว เทียน่า ครับ
ขนาดผู้ชายยังมีหวั่นไหวเลยกับ เทียน่า MC..!!

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 20:30:23 »
ถ้าได้ลองนอนเบาะหลังซัก 500 กิโลเมตรแล้ว น่าจะรู้ซึ้งว่าควรซื้อคันไหนครับ
คันนึง สบายจัง ขอนอนต่อ
คันนึง เมื่อไหร่จะถึง...
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 23:06:48 »

Cefiro V6 2.0 ผมวิ่งมาจะ 250,000 เครื่องยังไม่เป็นไรเลยครับ
แค่เปลี่ยนก้านคอยล์ ตัวละ 500 บาทเอง