ผู้เขียน หัวข้อ: bmw x3 vs audi q5  (อ่าน 15402 ครั้ง)

ออฟไลน์ gagza

• Newbie
  • *
bmw x3 vs audi q5
« เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 12:24:50 »
อยากให้พี่ช่วยเปรียบเทียบ 2ตัวนี้หน่อยครับ ถ้าตั้งซ้ำผมขออภัยด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

nattanon_661

• บุคคลทั่วไป
Re: bmw x3 vs audi q5
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 12:35:31 »
ก็ในฐานะ ที่ผมก็จองไปแล้ว ไปลองขับ มาตั้งแต่ x1 x3 x5 Q7 Q5 Cayanne  ผมว่า ถ้าคุณจะใช้ในประเทศไทย ตัดออดี้ทิ้งไปเลย เพราะ เซอร์วิสในไทยค่อนข้างหน้าเป็นห่วง แม้ว่า x3 จะมีเครื่องยนตร์ ให้เลือกเพียงตัวเดียว แต่ก็เป็น ดีเซล ซึ่งมีการปรับจูนให้เข้ากับบ้านเราแ้ล้ว(หากคุณซื้อBMW TH) แต่ถ้าคุณไปมองเกรย์ ตัวดีเซลดูถ้าจะไม่เข้าท่าเพราะ ผมไม่แน่ใจว่า เค้าจะปรับจูน ให้เข้ากับบ้านเรารึเปล่า ส่วน Q5 มีเครื่องยนตร์ให้เลือกตั้งหลายตัว แต่ ก็อย่างที่บอกครับ เซอร์วิสต์ในไทยค่อนข้างหน้าเป็นห่วง ถ้าจะเล่นจริงๆ ลองไปทดลองขับทั้งสองคันดูก่อน ถ้าไม่ห่วงเรื่องบริการหลังการขาย Q5 ก็น่าสนใจมากพอสมควร

แต่ลองคิดดีๆ ผมจองx3 ไป เมื่อ 2วันก่อน รับรถปลายมีนาปีหน้า  ;D

ออฟไลน์ a-k-e

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 12:42:22 »
ไม่มีความเห็นเรื่อง Q5 เพราะไม่เคยขับ นอกเสียจากว่าข้างหน้าสวยดี
แต่ผมขับ X3 มาประมาณ 1 เดือนแล้ว ความเห็นคือชอบสมรรถนะและช่วงล่างมาก
ถึงแม้ว่าเบาะจะเล็กไปและอาจจะทำให้รู้สึกนั่งไม่สบาย หรือเมื่อยขาบ้าง เมื่อเทียบกับ X5

คำแนะนำเดียวคือ ก่อนจะจองตัวไหน ไปลองขับ ลองนั่งให้แน่ใจก่อนครับ
อย่ามองแค่สมรรถนะรถอย่างเดียว มองพฤติกรรมการขับของเราด้วย ว่าคุณต้องการรถที่นั่งสบายหรือเปล่า
หรืออะไรคือสิ่งที่คาดหวังมากที่สุด หรือสิ่งที่ห้ามมีเด็ดขาดในรถแต่ละคัน แต่ละยี่ห้อ แล้วค่อยจอง

ไม่งั้นอาจจะเซ็งได้นะครับ

ออฟไลน์ gagza

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 13:00:58 »
ไม่ทราบว่าจะไปหาลอง audi q5 ได้ที่ไหนอ่ะครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 13:18:38 »
ในฐานะคนที่ใช้ออดี้ แม้อู่นอกเก่งๆจะมีแต่มีไม่มาก ซ่อมทีรอนานมาก BMW ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ THUIO

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 16:14:20 »
BMW ดีกว่าคับ หาอู่ซ่อมกับอะไหล่ง่ายกว่าเยอะ

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 17:15:20 »
ส่วนตัวคิดว่ารถจำพวกนี้ความทนทานของมันก็มีมามากกว่ารถซีดานทั่วไปอยู่แล้วละครับ
แต่ทว่า BSI 5 ปี ของ BMW ก็ทำให้ตัดสินใจได้รวดเร็วมากยิ่งขึ้นครับ

แต่ถ้าให้ผมเลือกผมเลือก Q5 ละ

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 17:23:11 »
ไม่ทราบว่าจะไปหาลอง audi q5 ได้ที่ไหนอ่ะครับ

ลองได้ที่ตัวแทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการในไทยได้เลยครับ หรืออยากจะลองที่เกรย์ก็ได้ครับ แต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีให้ลอง หรือมีก็แค่ขับวนๆในที่จอดรถ ไม่ได้ออกถนนใหญ่ครับ

ถ้าเทียบจากที่เคยลองทั้งสองตัว X3 นั่งสบายกว่าเล็กน้อย Q5 เบาะแข็ง สั้น และรัด มากๆ

เรื่องช่วงล่างผมว่าพอๆกัน ขับในเมืองแยกความต่างไม่ค่อยออกครับ ทั้งคู่นิ่งไม่โคลง เกาะถนน และดูดซับแรงกระแทกได้ดีเยี่ยม

Q5 ถ้าจากเกรย์จะออฟชั่นหรูเลิศอลังการ ภายในงามอย่างที่สุด ในขณะที่ X3 จาก BMWTH ก็พอถูไถแต่จัดไม่เต็มเท่า สงสัยกั๊กไว้ตอน LCI ตามสูตร ส่วนภายในก็ธรรมดาออกแนวน่าเบื่อ แต่ใข้งานได้ดี

ถ้ามีรถคันอื่นอยู๋แล้ว อยากจะหา SUV ดีๆซักคัน ไว้ขับไป ตจว กับครอบครัวในวันหยุด ผมว่าเล่นได้ทั้งคู่ เพราะ Audi ก็พอหาที่ซ่อมได้ หรือซ่อมกับเกรย์ที่เราซื้อนั่นแหละ แต่อาจต้องรอนานนิดนึง และขอให้เลือกเกรย์ที่มีประกันนานๆหน่อย (อย่างต่ำก็ 2 ปี) จะได้ไม่มีปัญหาในช่วงแรกๆมากนัก

แต่ถ้าเป็นรถคันหลักคันเดียว ใช้งานประจำทุกวัน อย่างนี้เล่น X3 จะเหมาะกว่า เพราะไม่ต้องกังวลไปเลยอย่างน้อย 5 ปี แต่ถึงอย่างนั้นก็ต้องเข้าใจด้วยว่าซ่อม BMW ทีนึงก็รอนานเหมือนกัน ผมเอาเข้าศูนย์แต่ละครั้งไม่เคยต่ำกว่า 1 สัปดาห์เลยครับ เพราะฉะนั้นถ้าเป็นไปได้ ควรจะมีรถสำรองไว้ยามฉุกเฉินด้วยเหมือนกันไม่ว่าจะเลือก Q5 หรือ X3 ก็ตาม
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 18:15:44 »
ถ้าใช้เป็นรถคันหลัก ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องการซ่อมมากนัก ผมเชียร์ให้ซื้อ X3 มากกว่า Q5 เพราะมีตัวแทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการและน่าเชื่อถือ บวกกับมี BSI ก็สบายไปเลย 5 ปี ราคาเหมาะสม ออปชั่นพอถูไถ สมรรถนะกับความประหยัดดีอยู่แล้ว แต่ศูนย์ซ่อมก็ใช่ว่าจะเร็ว ต้องรอบ้างเหมือนกัน จากที่เพื่อน comment เรื่องศูนย์มา แต่ถ้ามีของฝากติดไม้ติดมือให้ช่างบ่อยจะซ่อมดีขึ้นมาทันตาเห็น (จากประสบการณ์เพื่อน 2 คน)

แต่ในฐานะที่ใช้ออดี้มา 2 คัน ผมจะเลือก Q5 เพราะชอบหน้าตามากกว่า ลองเข้าไปนั่งแล้วให้ความรู้สึกที่ดีกว่า X3 คุณภาพวัสดุก็ดูดีกว่า การขับขี่ดีอยู่แล้ว ตัวรถคิดว่าไม่จุกจิกมากเพราะผมมีทั้ง A4 และ A6 ก็ไม่ค่อยมีอะไรเสีย จุกจิกน้อยกว่าเบนซ์อีกครับ 2 คันนี้เป็นรถศูนย์ เวลาซ่อมก็รออะไหล่นานหน่อยแต่การซ่อมก็ไม่มีปัญหาอะไร ช่างรับมือไหว ถ้าซื้อเกรย์ก็ซ่อมกับเกรย์ที่ซื้อ แต่ต้องเป็นเกรย์ที่ดูไว้วางใจได้และมีความรู้หน่อย เวลาเกิดอะไรขึ้นมาจะได้ไม่เป็นปัญหามาก

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 20:40:45 »

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 01:46:22 »
Q5 ดูดีกว่า หรูกว่า
แต่ในเมืองไทยถ้าให้ซื้อขับเอง ซ่อมเอง หรือเป็นรถที่ต้องใช้ประจำ ไป X3 ดีกว่ามากๆๆๆๆครับ

แต่ถ้า มีรถหลายคัน ซื้อเพราะต้องการรถหรูดูดี ขับดี รออะไหล่ได้เวลาซ่อม Q5 น่าสนกว่าครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 00:25:55 »
เลือก X3 เพราะ BSI 5ปี ล้วนๆครับ

ออฟไลน์ carera4

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 20:00:58 »
กำลังทำการบ้านโจทย์เดียวกันเลย  แต่ใจเทไป Q5 full option มีทีวีหลัง2ตัว
ผมติดหน้าตา X3 อย่างแรง มันไม่เท่ห์แถม ทืิๆ ไม่สมเป็น bmw
ถ้า BMW ผมยอม X6 อย่างเดียวสุดๆจริงๆ แต่งบบานปลายไปหน่อยนิ