ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจ Subaru XV อยากทราบความเห็นของผู้ใช้ยี่ห้อนี้ครับ  (อ่าน 5852 ครั้ง)

ออฟไลน์ TORi

• Jr. Member
  • **
ระหว่างที่เฝ้ารอ Mazda CX5 ก็ลองหาข้อมูลพบว่า Subaru XV จะมาโชว์เปิดตัวไม่กี่วันนี้ และจะขายจริงเดือน มี.ค. 2012 โดยนำเข้าจากมาเลเซียราคา 1.1-1.2 ล้าน (เดาว่าเป็นเครื่อง 1.6) ซึ่งทำให้ผมสนใจรถรุ่นนี้ อยากทราบจากผู้ใช้เกี่ยวกับประสบการณ์ด้านการบำรุงรักษา และศูนย์บริการที่มีน้อยของยี่ห้อนี้ครับ ค่าบำรุงรักษาจะสูงประมาณรถยุโรปหรือไม่ ฯลฯ ครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester
Re: สนใจ Subaru XV อยากทราบความเห็นของผู้ใช้ยี่ห้อนี้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 10:41:08 »
อันนี้น่าจ่าพอช่วยได้ครับ

http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=63145

ออฟไลน์ joufo

Re: สนใจ Subaru XV อยากทราบความเห็นของผู้ใช้ยี่ห้อนี้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 10:42:50 »
ศูนย์บริการ ในเมืองไทยมี 3 ที่นะครับ
เสรีไท เพรชเกษม และที่เชียงใหม่

แต่ปกติรถ ซูบารุ ก็เป็นรถที่ไม่ค่อยอยู่ติดศูนย์บริการสักเท่าไหร่
โดยปกติก็เข้าศูนย์แค่เช็คระยะตามปกติครับ

ค่าบำรุงรักษาก็เป็นไปตามปกติของรถญี่ปุ่นครับ

ปกติซูบารุจะเป็นรถที่ไม่จุกจิก แต่ถ้ามีอะไรเสียขึ้นมา ก็อาจจะปวดหัวได้เหมือนกัน (ปัญหาอันน่าปวดหัวมักจะไม่ได้เกิดจากตัวรถสักเท่าไหร่)
ผมจึงแนะนำว่าหาอู่นอกที่มีฝีมือดีๆ ไว้ด้วยครับ
ซึ่งผมว่าอู่ฝีมือดีเนี่ย มีเยอะกว่าศูนย์บริการซะอีกนะครับ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 10:51:08 »
รู้สึกเครื่องที่นำเข้ามาจะเป็น 2.0 นะครับ

ถ้าใช้เดิมๆ ไม่ไปยุ่งกับระบบเครื่องยนต์

การบำรุงรักษาก็เหมือนกับรถญี่ปุ่นทั่วๆ ไป

ออฟไลน์ TORi

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 10:53:42 »
ขอบคุณทุกคนนะครับ  ตามไปอ่านที่คุณ PJ" AC 125  แนะนำแล้ว เรื่อง ค่าประกันภัย กับค่าน้ำมัน ก็เป็นปัจจัยที่มองข้ามไม่ได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 12:48:32 »
ต้องลองขับครับ มันไม่ค่อยแรง แต่เข้าโค้ง(จากอิม แมวAuto) ดีกว่า E92 325i Auto อัตตราเร่งตอนต้นพอกับ E92 325i พวงมาลัยเบากว่าbmw (ที่เทียบเพราะที่บ้านมี2คัน) subaru เช็คตามระยะราคาพอกันกับ Toyota Vios