ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นหน่อยประกอบการตัดสินใจนะครับ  (อ่าน 2618 ครั้ง)

ออฟไลน์ jaja

• Newbie
  • *
เนื่องจากน้ำท่วม รถผมใช้การไม่ได้ แต่ก่อนน้องน้ำจะมา ผมและครอบครัวก็มีแพลน ที่จะซื้อรถใหม่อยู่แล้ว เข้าเรื่องน่ะครับ ถ้าจะถอย ford fiesta ตอนนี้จะดีไม๊ครับ หรือมีรุ่นไหรบ้างที่ สามารถเทียบกับเจ้านี่ได้ ขอรบกวน พี่ๆในเว็ป หน่อยครับ ^_^

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
Re: ขอความเห็นหน่อยประกอบการตัดสินใจนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 00:18:41 »
อยากได้รถแบบไหน ใช้งานแบบไหนอะครับ
Fiesta เป็นรถเล็กที่ขับสนุก ช่วงล่างหนึบสุดๆ อัตราเร่งดี ขับนอกเมืองประหยัดมากๆ ถ้าตั้งใจขับจริงๆ 20 กิโลลิตรก็มีคนทำเยอะแยะ (ตัว 1.6 นะ)
แต่ในเมืองจะซดหน่อย เบาะหลัง แคบ หาความสบายแทบไม่มี เครื่องเสียงถือว่าดีพอสมควร

ถ้าจะเอารถประมานนี้ ผมแนะนำเป็น City/Jazz อะครับ แต่ผมว่า Fiesta 1.6 เจ๋งสุดละ อิอิอิอิอิ

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: ขอความเห็นหน่อยประกอบการตัดสินใจนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 01:03:19 »
เอาใจคนนั่งหลัง ก็ไป Almera

ถ้าเอาใจคนขับ ก็ไป Fiesta ครับ

Almera ผมยังไม่ลองขับ แต่เท่าที่ลองขับ March มา อาการมันคล้ายๆ Vios คือถูก set ให้เน้นการใช้งานในเมืองมากเสียจน การวิ่งด้วยความเร็วสูง ไม่ค่อยดี แต่เบาะหลังกว้างมาก (ถึงะนั่งสบายน้อยไปนิด แต่ก็เอาเถอะ ราคามันเท่านี้นี่หว่า)

ส่วน Fiesta (และแฝดไข่คนละใบอย่าง MZ2) ถ้าให้ผมนั่งเบาะหลังเกิน 300km ฆ่าผมเลยเถอะนะครับ เบาะหลังแคยเกินไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2011, 01:05:22 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 07:21:25 »
ผมว่าถ้าจะเอา eco car คุณรอ มิราจ กับ swift eco car ก่อนดีกว่าครับถ้ารอได้ ส่วนฮอนด้าถ้าโชว์รูมมีรถในสต๊อกก็น่าสนครับ แต่ถ้าเป็นตัวนำเข้า คงต้องดูว่าผลิตในประเทศอะไร การประกอบเป็นอย่างไรเสียก่อนดีกว่า กรณีโตโยต้าถ้ายังมีรถในสต๊อกก็น่าสนครับ ตอนนี้หยุดชั่วคราวมังครับ ถ้าคุณชอบเฟียสต้า น่าจะดูมาสด้า 2 เพราะรถมันใกล้เคียงความชอบเดิมมากที่สุดครับ แต่ไม่เหมือนกันนะครับ  :)