ผู้เขียน หัวข้อ: เอารถออกมาวิ่งครั้งแรกหลังน้ำท่วม ลูกยางเบรคขาดซะงั้น - -"  (อ่าน 3123 ครั้ง)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
เมื่อวานผมได้มีโอกาสเอารถออกมาวิ่งเล่นเป็นครั้งแรกหลังจากที่น้ำท่วมมานาน ( 1 เดือน )
และผมได้สังเกตเห็นสิ่งผิดปกติอยู่สองอย่างของรถของผมคือ....

1. ฟองน้ำสีส้มๆ ที่บุตรงคอนโซลหน้าส่วนที่ติดกับกระจกมันโผล่ออกมา
2. ทำไมตัวเบรคหน้าขวามันไม่ค่อยจับหว่า (สังเกตจากจานเบรคล้ออื่นมันปิ้งหมด ยกเว้นล้อเดียว)

ข้อแรกคิดว่าอาจจะเป็นไปได้ว่าย้ายที่จอดรถใหม่ไปอีกฝั่งของบ้านแล้วมันโดนแสงอาทิตย์ด้านตะวันตกทุกวัน กาวยึดฟองน้ำเลยเสื่อม ทำให้หลุดออกมาเอง แต่ไม่เป็นไร ค่อยให้ช่างแก้ทีหลัง ไม่ร้ายแรงอะไร (หวังว่านะ)

ข้อสองผมวินิจฉัยด้วยตัวเองว่าสงสัยผ้าเบรคคงหมดมั้ง เลยเอาไปเข้าศูนย์เช็คดู ปรากฏว่าช่างเขาแจ้งให้ทราบว่าลูกยางเบรคขาดซะงั้น แต่ทั้งนี้ ช่างเห็นว่าจานเป็นรอยขีดลึกเป็นเส้นด้วย เลยจะทำการเจียรจานเบรคให้ เรื่องเจียจานเบรคนี่ผมไม่ค่อยอะไรเท่าไรนะ เพราะเห็นมันเป็นมานานแล้ว คิดว่าตอนเบรค เสดหินคงเข้าไปติด แต่เรื่องลูกยางเบรคนี่สิ รถอายุยังไม่ถึง 3 ปีเลย ไหงมันขาดละหว่า ล้อหน้าทั้งสองข้างด้วย ผมเลยงงๆ ว่ามันขาดง่ายขนาดนั้นเชียวเหรอ จอดทิ้งไว้แค่ 1 เดือนเองนะ แล้วก็สตาร์ทอุ่นเครื่องทุกอาทิตย์ (มีย้ำเบรคบ้างนิดหน่อย) โดยที่รถไม่ได้ขยับไปไหนด้วย

ถ้าผมปล่อยเรื่องลูกยางเบรคไปก่อนจะมีปัญหาอะไรนอกเหนือจากความเห็นของช่างว่าฝุ่นมันจะเข้าไปอีก ต้องทำการเปลี่ยนและโอเวอฮอลเบรคใหม่ไหมครับ? (แล้วโอเวอฮอลเบรคมันคืออะไรหว่า?)

พอดีว่าต้องทิ้งรถค้างคืนไว้คืนนึงน่ะครับ แต่ผมไม่อยากทิ้งไว้ เลยอยากเอากลับมาก่อน แล้ววันหลังค่อยเอาไปทำใหม่ หรือทิ้งเรื่องโอเวอฮอลเบรคไว้ก่อนถ้ามันไม่ได้มีปัญหาอะไรมากเพราะค่าเปลี่ยนลูกยางเบรคและโอเวอฮอลเบรคใหม่นี่โหดเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน - -"

ปล. ช่างแจ้งว่าผ้าเบรคทั้งสี่ล้อยังปกติดีนะครับ :D
ปล.2 honda jazz ge
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2011, 16:32:38 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
เป็นไปได้ครับ เพราะลูกยางขยับน้อยมาก ทำให้เสื่อมได้เร็วกว่าตอนใช้งาน

ถ้าเป็นผม ผมจะเปลี่ยนครับ  ทำที่อู่นอกก็ได้  เร็วกว่าครับ
ทำรถที่ศูนย์ช่วงนี้ ได้ราคาถูก แต่ช้า

เพราะผมคิดว่า  เบรคเป็นเรื่องใหญ่ครับ  เกิดอุบัติเหตุแล้วไม่คุ้ม  เสียเงิน และเวลามากกว่าค่าเปลี่ยนลูกยางซะอีก

ออฟไลน์ mongolias

ถ้าผมเป็นจขกท ผมจะทิ้งรถไว้ให้จัดการให้เสร็จเลยครับ
สำหรับผม เรื่องเบรคเป็นเรื่องสำคัญมาก เพราะมันคือความปลอดภัยของคุณเองครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ครับผม งั้นเดี๋ยวรีบนัดวันไปทำเบรคแล้วครับ ^^"
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก