ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถ Toyota Vios ถึงไม่มีรถ CNG มาจากโรงงานครับ  (อ่าน 17037 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมสงสัยมานานแล้วว่าทำไมถึงไม่มี Vios CNG ออกมาจากโรงงานบ้างนะครับ(ขอไม่นับพวกบริษัทแก๊ซรถยนต์ที่นำมาติดเองนะครับ)

เพราะน่าจะมีคนสนใจกันมากเลยถ้าราคาต่างกับ Eco car(Almera) ไม่มาก ไปซื้อรถแก๊ซน่าจะคุ้มค่ากับราคาเชื้อเพลิงมากกว่านะครับ

คิดว่าเป็นเพราะอะไรนะครับ เพราะเครื่อง 1.5 มันทำ Taxi ไม่ได้ หรือตัวรถมันเล็กและเบาเกินกว่าจะติดแก๊ซนะครับ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

• Hero Member
Re: ทำไมรถ Toyota Vios ถึงไม่มีรถ CNG มาจากโรงงานครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 09:56:26 »
ต้องคิดแบบผู้ผลิตครับ
ว่าทำมาแล้วจะคุ้มค่ารึเปล่า

CNG ปัจจุบันปั้มยังน้อยมากอยู่
และคงขายไม่ได้ทั่วประเทศมากมายด้วยเหตุผลที่กล่าวมา
อีกทั้งนโยบายอันโคตรจะคลุมเครือของรัฐบาลประเทศไทย

มันคงไม่ได้ง่ายๆเหมือนอัลติสที่มีกลุ่มแท๊กซี่กรุงทพรองรับอยู่ปริมาณมากครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

Re: ทำไมรถ Toyota Vios ถึงไม่มีรถ CNG มาจากโรงงานครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 10:12:57 »
รถเล็กก้ติด cng ได้ครับ ที่โรงงานออกรถให้เซลล์ใช้เหมือนกัน คัน toyota altis cng อ่าครับ แต่พอเอาออกไปวิ่งต่างจังหวัด ปรากฏว่าปั้มที่จะหาเติมได้น้อยมากเลยครับ กลายเป็นว่าพอแก๊สหมดก้ต้องใช้น้ำมันวิ่งอยู่ดี กว่าจะหาปั้มเติมได้น้ำมันจะหมดถังแล้ว ผมคิดว่าถ้าบริเวณที่ขับขี่รถบ่อยๆ ไม่มีปั้ม ngv ผมว่าไม่ค่อยน่าใช้ครับ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 10:24:49 »
ขอถามคำถามคล้ายๆกันครับ แล้วทำไมไม่มียี่ห้อไหนติด LPG ออกมาจากโรงงาน
ปั๊ม LPG ก็มีเยอะทั่วทั้งประเทศ.. ดูเหมือนปตท.ก็แจมด้วย (PTT Park)

GreenG

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 10:30:39 »
ขอถามคำถามคล้ายๆกันครับ แล้วทำไมไม่มียี่ห้อไหนติด LPG ออกมาจากโรงงาน
ปั๊ม LPG ก็มีเยอะทั่วทั้งประเทศ.. ดูเหมือนปตท.ก็แจมด้วย (PTT Park)

อา ใช่ครับ น่าจะมี Altis LPG Vios LPG Almera LPG/CNG Lancer LPG ครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 10:32:37 »
เพราะรัฐบาลไม่ได้สนับสนุนด้านโครงสร้างภาษีให้รถที่ติด LPG ครับ
ดังนั้น ถ้าทำมาก็ต้นทุนสูงกว่า ขายแพงกว่ารุ่นปกติ มันไม่คุ้มกัน
ติด CNG เลยเป็นทางเลือกที่เหมาะสมกว่าสำหรับบริษัทรถยนต์

GreenG

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 10:44:37 »
ผมว่าการใช้ CNG ข้อดี คือ ราคาเติมเวลาที่เติมสุขใจครับ ถูกมาก 80-90 บาทเอง ค่าภาษีประจำปีถูกเพราะลดให้ 50%

แต่ข้อเสีย คือ รอนานมาก รถอืด ความร้อนสูงกว่าปกติครับ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 10:46:56 »
งั้นถาม five why ต่อ .. ใครเคยเรียน 8D สำหรับตอบ CAR.(Corrective action report) คงรู้จัก 5 Why
เสวนาแบบขำๆนะครับ อย่าคิดว่ากวน
 ;)

Why1 : ทำไมไม่มียี่ห้อไหนติด LPG ออกมาจากโรงงาน
Ans.    : เพราะรัฐบาลไม่ได้สนับสนุนด้านโครงสร้างภาษีให้รถที่ติด LPG

Why2 : ทำไมรัฐบาลไม่ได้สนับสนุนด้านโครงสร้างภาษีให้รถที่ติด LPG
Ans.     : เพราะ

Why3 :
Ans.

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 10:49:58 »
ผมก้คิดเหมือนกันครับว่าทำไมไม่ติด lpg กันออกมาขายบ้าง หาเติมง่ายกว่าอีก วิ่งได้ระยะทางมากกว่า ถนอมเครื่องกว่า จริงอยู่ที่รัฐบาลสนับสนุนการใช้ cng แต่อย่างไรก้ตามปั้มก้ยังไม่ครอบคลุม อีกอย่างเท่าที่รถผมเคยติดมา ก้มีทั้งสองอย่าง cng ติดทีก้ตั้ง 5-6 หมื่นบาท แต่ lpg นี่อยู่ที่ 2-3 หมื่นบาท น้อยกว่ากันตั้งครึ่ง lpg วิ่งแพงกว่าซักหน่อย แต่ผมว่าคุ้มกว่านะครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 11:19:17 »
คิดในมุมมองโตโยต้า แค่รุ่นที่มีปัจจุบันก็ขายไม่ทันอยู่แล้วครับ ไม่จำเป็นจะต้องไปทำรุ่น CNG เพิ่มภาระในการเซอร์วิสไปด้วยเปล่าๆ

แล้วกับ LPG ที่ยังไงราคาก็ต้องโดดขึ้นซักวัน อย่างช้าก็ตอนเกิดประชาคมอาเซียน  ทำไปก็ไม่คุ้มครับ มันเสี่ยงเปล่าๆ ลูกค้าที่อยากได้ ไปติดเองดีกว่า ติดไม่ยากด้วยครับ ราคาก็ไม่แพง

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 11:58:36 »
....ตอบแบบ กวนๆ นะ แท็กซี่ ไม่นิยมมั้ง ครับ...มันคันเล็กเกินไป 555

ออฟไลน์ kowit1

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 12:15:31 »
ผมว่าจากนโยบาย รัฐบาล ล้วนๆ ไม่รู้จะเอาไงแน่กับ NGV ปากบอกส่งเสริมๆ แต่ เห็นปั้ม LPG ผุดยังกับดอกเห็ด กดดันรัฐบาลไม่ให้ขึ้น LPG ต่อไป

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 12:35:35 »
เพราะกลัวขายดีเกินไปครับ
แต่การลงทุนในส่วนนี้ผลตอบแทนที่ได้กลับมาอาจไม่คุ้มมั้งครับ เช่นการเซอวิส ภาพลักษณ์ของแบรนด์?

ออฟไลน์ chean

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 12:54:59 »
ความคิดเห็นส่วนตัว  รถก๊าซอย่าด่าผมนะครับ  ;D

ผมว่าอนาคตแนวโน้ม  LPG  และ  NGV  ดูคลุมเครือ  อนาคตอันใกล้นี่  เครื่องยนต์ก็พัฒนาเชิงประหยัดน้ำมันมากขึ้นเรื่อยๆ
ยกตัวอย่างเครื่องดีเซลเทอร์โบก็ทำกันออกมาประหยัดชนิดมาร์ชเหลียวหลังกันเลยทีเดียว  แถมต่อไปค่ายรถมีแต่พัฒนาเครื่องยนต์+ไฟฟ้าเข้ามาเกี่ยวข้องเรื่อยๆ   ดูท่าทางแล้วทั้ง LPG และ NGV  คงลำบาก  ถ้าผมเป็นรัฐบาลก็ไม่รู้จะสนับสนุนต่อไปทำไม  ในเมื่ออนาคตมันไม่สามารถรองรับในระยะยาวแบบยั้งยืนได้  สู้ไปลดภาษีพวกรถพลังงานรักโลกดีกว่า

ถ้านั่งคิดดีๆ  รถดีเซลเทอร์โบสมัยนี้มีให้เห็น  17-20  โล/ลิตรแล้วเหมือนกัน
ค่าใช้จ่ายต่อกิโลเริ่มไล่ตูดรถติดก๊าซมาติดๆ  แถมค่าบำรุงรักษาก็ไม่ต้องเสี่ยวเหมือนรถติดก๊าซด้วย

ปล. ผมก็ใช้รถติดก๊าซอยู่เหมือนกัน  แต่อนาคตคาดว่าจะมองรถประหยัดน้ำมันแทน  (BMW,FORD...อิอิ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2011, 13:12:02 โดย chean »

ออฟไลน์ numtik2005

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 14:58:43 »
รอให้ราคา CNG ขึ้น -> ปั๊ม มากขึ้น -> คนใช้รถ cng มากขึ้น -> ผลิตรถ cng มากขึ้น

ที่สำคัญ ขั้นที่ 1 จะเกิดขึ้นเมื่อไหร่

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 15:08:25 »
การจะทำรถ LPG หรือ NGV
หลักๆคือนโยบายรัฐบาลครับ

ที่ฮ่องกง แท๊กซี่โตโยต้าเป็น LPG จากโรงงานครับ

ออฟไลน์ tfirst01

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 15:50:22 »
ส่วนตัวผมก็เห็นด้วยกับโตโยต้าครับ คิดว่าด้วยตัวรถแล้ว vios ไม่น่าเอามาติดแก๊ซเลย
ถึงหน้าตารถ เครื่องยนต์ก็โบราณเป็นสิบปี เกียร์ก็ 4speed เชยๆ แต่อย่าดูถูกเชียว
ความจริงแล้ว vios/yaris เป็นรถที่อัตราเร่งช่วงต้นๆพุ่งดีมากกก มุดกันสนุก ขับในเมืองแล้วใครที่ไม่เคยเกรียนก็เกรียนขึ้นอัตโนมัติ
ถ้าเอามาติดถังเหล็กหนักๆ cng อืดๆมาติด ก็คงเสียจุดเด่นตรงนี้ไป น่าเสียดายแย่เลยครับ(ปกติก็ไม่ค่อยจะมีจุดเด่นอะไรกะเค้าอยู่แล้ว)
แล้วครื่องตัวนี้มันก็ประหยัดน้ำมันมากๆ อยู่แล้ว ถ้าไม่วิ่งเยอะจริงๆก็คงไม่น่าคุ้มค่าติด NGV แถม vios มันก็เล็กเกินไปที่จะเอามาวิ่งไกลๆยาวๆด้วย
อีกอย่าง เพียงแค่นี้ก็ขายดีจนผลิตไม่ทันอยู่แล้ว พี่โตแกเลยไม่ได้ดิ้นรนเพิ่มมั้งครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 19:51:49 »
- ภาพลักษณ์ของแบรนด์
คนส่วนใหญ่มองรถติดแก๊ส ในแนวประหยัด
คนกลุ่มนึงที่ไม่ได้บ้ารถเหมือนเราๆ ไม่เข้าใจหรอกครับ
ยังมีคนอีกมากที่ยังไม่เปิดรับแก๊ส

ถ้าคุณเอารถรุ่นนึงไปติดแก๊ส คนเหล่านั้น จะค่อนขอดทันที

- เซอร์วิส
ในกรณีที่มีจริงๆ ติดแก๊สจริงๆ ผมเชื่อเลยว่า เซอร์วิสไม่ไหว
ขนาดรถเดิมๆ ไม่ทำอะไร ยังมี Defect เกิดขึ้นเลย
กรณีแก๊ส มันไม่คุ้มค่าเสี่ยงหรอกครับ ถ้าขายไม่ดีจริงๆ(โตโยต้าอัลติสไง คุ้ม)

- ทับไลน์กันเอง
คำถามทั่วๆไป ว่าเอาอัลติสCNG หรือซื้อ 1.6G มาติดแก๊สดี
ไลน์มันทับกันเองครับ

ลองคิดว่า ถ้าเอา วีออส 1.6J ไปทำ CNG
ขายราคาเดียวกับ E Safety จะเกิดอะไรขึ้น??
รุ่นใดรุ่นนึงโดนดึงยอดแน่นอน จะตั้งให้ทับไลน์กันทำไม ในเมื่อขายรุ่นเดียวก็พอแล้ว
(ให้เค้าไปติดแก๊สกันเอง ไม่เสียแบรนด์ ไม่ต้องเซอร์วิส)

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 17:40:40 »
ของผม lancer CNG วิ่งมาจะแสนโลละ
ว่าจะขายชุด CNG ไปติด LPG แทน
วิ่ง กทม. - แกลง ไม่ค่อยมีปั้มให้เติม คิวยาวตลาด
แบกถังเปล่าวิ่งน้ำมันหลายรอบละ เซ็งจริงๆ

ออฟไลน์ zebina

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 03:21:07 »
ผมติดข้างงนอกครับ ได้ถังใหญ่กว่าคุณภาพเหมือนกัน

http://www.facebook.com/pages/Toyota-Catalog/218651234875316?sk=wall