ผู้เขียน หัวข้อ: Coolant เหลือน้อยเป็นไรมั้ยคับ  (อ่าน 7417 ครั้ง)

ออฟไลน์ THUIO

• Full Member
Coolant เหลือน้อยเป็นไรมั้ยคับ
« เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 12:26:03 »
รถผม space wagon 08 จะไปเชียงใหม่แต่ coolant เหลือน้อยเป็นไรมั้ยคับ จะไปพรุ่งนี้แล้วคับ

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
Re: Coolant เหลือน้อยเป็นไรมั้ยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 12:39:56 »
......โหพี่เดินทาง ไกล นะ แวะเติม สักหน่อย ก่อนดีมั๊ย ไม่ต้องเข้า ศูนย์ ก็ ได้ ครับ ถ้ากลัวนาน ...ตามร้าน คาร์แคร์ ก็มีให้เติม ครับ...รถวิ่งไกลๆ ควร เติมไว้ก่อน ครับ                 กันเหนียว.........เป็น ไร มา กลางทางมัน ยากนะพี่..ไม่ได้แช่งนะครับ หวังดี..

ออฟไลน์ HME

Re: Coolant เหลือน้อยเป็นไรมั้ยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 12:57:18 »
ไม่ควรนะฮะ

เกิดขับๆไปแล้วน้ำแห้ง จะเกิดเรื่องใหญ่โตมากถ้าจอดไม่ทันคือ ฝาสูบโก่ง

ทำให้น้ำสามารถเข้าไปปนในห้องเผาไหม้ได้ กำลังอัดอาจลดลง(เนื่องจากมันโก่ง)
ถ้าไม่เปลี่ยนฝา(ซึ่งแพงมาก เมื่อเทียบกับยกเครื่องใหม) ก็เอาไปใส เมื่อใส ก็จะทำให้ฝาสูบเตี้ยลง กำลังอัดก็เยอะขึ้น
เขาก็แก้โดยใช้ปะเก็นให้หนาขึ้น ถ้าหนาขึ้นนิดเดียวก็ชิวๆขำๆ แต่ถ้าโก่งเยอะใสเยอะปะเกินหนาเยอะ
ปะเก็นหนาๆก็มีโอกาศเสียหายมากกว่าปะเก็นบางๆ สุดท้ายอาจแก้ไม่จบ ฯลฯ

(ถ้ามันหมดกลางทาง เอาน้ำกินใส่ไปก่อนก็ได้นะครับ อย่าให้มันเหลือน้อยหรือแห้งจะดีที่สุดฮะ)

ออฟไลน์ birm@productive

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 12:58:52 »
รถผม space wagon 08 จะไปเชียงใหม่แต่ coolant เหลือน้อยเป็นไรมั้ยคับ จะไปพรุ่งนี้แล้วคับ

โทรไปสั่งน้ำยาหม้อน้ำที่ศูนย์บริการ หรือร้านค้าใกล้เคียงที่บ้าน แล้วก็เติมได้เลยครับ พรุ่งนี้ขับไปเจอร้านขายน้ำยาหล่อเย็นหม้อน้ำข้างทาง ตอนแวะกินข้าวเที่ยงก็พักรถให้เย็นหน่อย ก่อนขับต่อก็เปิดฝากระโปรงหน้ามาเติมซักนิด ก็พอแล้วครับ อย่าลืมแรงดันลมยางด้วย

ถ้าหากว่าขากลับมาจากเชียงใหม่แล้ว เช็คระดับน้ำยาหล่อเย็นอีกซักนิดครับ ว่าพร่องไปเยอะหรือไม่ เป็นการเช็คเครื่องยนต์ในตัว ถ้าพร่องเยอะแบบเติมกลับเป็นขวด อันนี้แนะนำให้เข้าศูนย์บริการต่อไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2011, 13:00:35 โดย birm@productive »
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 13:20:42 »
ขอบคุณมากคับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 13:23:05 »
B-quik มีให้เติมมั้ยคับ

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 13:47:56 »
B-quik มีให้เติมมั้ยคับ

ผมใช้น้ำเปล่า พอละครับ ใช้มิตซูมา 15 ปี ไม่เคยแตะคูลแลนท์ เลย

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 13:50:24 »
คือมันแห้งที่หม้อมน้ำ หรือมันแห้งที่ถังพักน้ำครับเนี่ย

ถ้าแห้งที่ภังพักน้ำ เอาน้ำเปล่าๆเรานี่แหละครับ

ถ้าระบบหม้อน้ำยังปกติ น้ำไม่ลดง่ายๆแน่ครับแม้เป็นน้ำเปล่า

เพราะรถผมพลังแก๊ส อัด140 ไปกลับ กทม.-สุโขทัย หมายสิบเที่ยวแล้ว
น้ำหม้อน้ำไม่มีลดลงเลยครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 14:02:45 »
""""..... ตัว coolant เค้า ผสมน้ำยา กันสนิม มาให้แค่นั้นเอง ครับ   จริงๆแล้วใช้น้ำ ธรรมดา เติม ก็ได้ ถ้าออก ตอนเช้า เครื่องเย็นๆ ก็เปิด ฝาหม้อน้ำ แล้ว เอาน้ำใส่ ได้เลยครับ

.....แล้วอย่า ลืมลืมดูที่ไอ้ ตัวถัง พักด้วยนะ อันนี้ มันจะมีขีดบอก ปริมาณ มาให้ ให้เติม ตามขีด ที่กำหนด max ก็พอ คับ...
แต่ เท่าที่ดู ที่เห็นเหลือน้อยๆ เนี่ย ผมว่า น่าจะเป็น ตัวถังพักมากกว่า มั้งนะะ เพราะ ตัวถัง มัน จะสีขาวๆ มองเห็นปริมาณน้ำได้ง่าย มากกว่า...
..น้ำที่อยู่ในตัวหม้อน้ำ ...เพราะต้องเปิด ฝาหม้อน้ำส่องดู ถึง จะเห็น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2011, 14:08:56 โดย mayjazza »

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 15:34:25 »
คุลเลนท์ปกติก็ไม่ได้หายไปเร็วนี่ครับ ยกเว้นคุณไปตรวจดูตอนเครื่องยนต์ทำงาน แต่น่าจะลดลงไปบ้าง แล้วตอนเครื่องยนต์เย็นระดับคูลเลนท์มันยังน้อยอีกหรือเปล่าครับ ถ้าคูลแลนด์ยังเหลือน้อย ผมว่าไม่แน่ใจว่าเป็นเรื่องท่อยาง หรือมีการรั่วซึมละกันครับ ถ้ามันไม่รั่วก็หาคลูแลนท์มาเติมหละครับ ถ้าไม่มีก็ให้พึ่งน้ำละกันครับ ให้เป็นไปตามขีดที่ระบุไว้อะครับ  :)

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 21:34:32 »
ขอบคุณมากคับ ***สรุปผมไปเติมcoolantมาแล้วคับ สงสัยท่อจะรั่วซึม

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 22:44:01 »
""""..... ตัว coolant เค้า ผสมน้ำยา กันสนิม มาให้แค่นั้นเอง ครับ   จริงๆแล้วใช้น้ำ ธรรมดา เติม ก็ได้ ถ้าออก ตอนเช้า เครื่องเย็นๆ ก็เปิด ฝาหม้อน้ำ แล้ว เอาน้ำใส่ ได้เลยครับ

.....แล้วอย่า ลืมลืมดูที่ไอ้ ตัวถัง พักด้วยนะ อันนี้ มันจะมีขีดบอก ปริมาณ มาให้ ให้เติม ตามขีด ที่กำหนด max ก็พอ คับ...
แต่ เท่าที่ดู ที่เห็นเหลือน้อยๆ เนี่ย ผมว่า น่าจะเป็น ตัวถังพักมากกว่า มั้งนะะ เพราะ ตัวถัง มัน จะสีขาวๆ มองเห็นปริมาณน้ำได้ง่าย มากกว่า...
..น้ำที่อยู่ในตัวหม้อน้ำ ...เพราะต้องเปิด ฝาหม้อน้ำส่องดู ถึง จะเห็น...

ตามนี้เลยครับ ชื่อ Coolant แต่ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับการทำความเย็น แค่ช่วยป้องกันตะกรัน กับพวกสนิมเฉยๆ
รถผม 17ปี เปลี่ยนหม้อน้ำกับท่อยาง ตะกรันหนาปิดรูท่อไปราวๆ70%  สยองมั่กๆ  แต่หลังจากเปลี่ยนแล้ว ตอนนี้6เดือน เปิดดูหม้อน้ำ น้ำไม่เคยลดซักที - -

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 15:23:26 »
ถ้าเป็นผมนะ อย่าว่าแต่ไปเชียงใหม่เลยครับ แค่จะขับไปมหาลัยระยะทาง 20 กว่ากิโล ถ้าผมเจอแบบ จขกท ผมก็เติมแน่ๆ
แต่ต้องเป็นตอนเครื่องเย็น และ ดับเครื่องอยู่เท่านัึ้้นนะครับ

เติมน้ำเปล่าได้เลยครับ แต่ถ้ามีเวลาแล้วคิดว่าไม่ได้เปลี่ยน coolant นานแล้ว ก็เอาเข้าศูนย์/อู่ไปเปลี่ยนให้เรียบร้อยก่อนเดินทางครับ
เกิดความร้อนขึ้น เครื่องเสียหายเยอะ ไม่คุ้มเลยครับ รถยังใหม่ๆอยู่เลย

ผมจะเป็นคนระวังเรื่องหม้อน้ำมาก เป็นความฝังใจแต่เด็กครับ เคยใช้ Kia Carnival แล้วมันฮีทตั้งแต่ป้ายแดง หลังจากนั้น รถมันก็ไม่เหมือนเดิมอีกต่อไป เศร้าเลย